[IMG] สวัสดีค่ะ พี่ ๆ เพื่อน ทุกท่าน ขอให้มีความสุขมาก ๆ นะคะ ^_^ แคทขออภัยด้วยนะคะ ช่วงนี้เน็ทเข้าได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ TT_TT
[IMG] เมื่อมองเห็นความสงบและรับรู้ถึงความสงบนั้น อาจทำให้บางสิ่งในใจเราสว่างไสวขึ้นมา วิถีหนึ่งแห่งความรู้แจ้ง..ในความสงบ
[IMG] วันนี้วันพระ ต้องละนิวรณ์ 5 อกุศลธรรมที่คอยทำลายล้างความดี ก็มีนิวรณ์ 5 คือ กามฉันทะ ความพอใจในรูป เสียง กลิ่น รส และสัมผัส อันเป็นวิสัยของกามารมณ์ พยาบาท ความผูกโกรธ จองล้างจองผลาญ ถีนมิทธะ ความง่วงเหงาหาวนอน ในขณะเจริญสมณธรรม อุทธัจจกุกกุจจะ ความคิดฟุ้งซ่าน และความรำคาญหงุดหงิด วิจิกิจฉา ความลังเลสงสัยในผลของการปฏิบัติ ไม่แน่ใจว่าจะมีผลจริงตามที่คิดไว้ หรือไม่เพียงใด