สวัสดีวันพระจ้า ตัวจิตต์เองอิ่มอกอิ่มใจตั้งแต่ย่ำค่ำของเมื่อวาน ด้วยจิตที่ตั้งมั่นจะถวายดอกบัว(นั่งพับบัว 30 ดอกจ้า กุหลาบประมาณ 40 ดอก)และได้ทำบุญใส่บาตรในเช้าของวันนี้ จักได้ทำทุกสิ่งสมดังหวังแล้วทุกประการ ขอความสุขใจ สุขกายจงบังเกิดแด่กัลยาณมิตร กัลยาณธรรมทุกท่านนะจ๊ะ
หวัดดีค่ะ คุณ Innerฯ เรียนระดับ 3 แล้ว ก็นำมารักษาตัวเอง และคนที่บ้านค่ะ บางคนไม่เป็นอะไร ก็ฟอกเลือดให้อย่างเดียว แข็งแรงกว่าเดิม ไม่เพลีย และไม่ง่วงนอนตอนกลางวัน (ช่วงนี้ตื่นตี 5 ครึ่งทุกวัน เลยนั่งสมาธิถึง 6 โมง)
[IMG] พระที่คล้องใจ หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ เมื่อมีผู้ไปขอของดี พวกวัตถุมงคลจากหลวงปู่ ไว้ห้อยคอหรือพกติดตัว หลวงปู่จะสอนว่า "จะเอาไปทำไมของดีภายนอก ทำไมไม่เอาของดีภายใน พุทธัง ธัมมัง สังฆัง นี่แหละของวิเศษ " ท่านให้เหตุผลว่า "คนเรานั้น ถ้าไม่มี พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เป็นของดีภายใน ถึงแม้จะได้ของดีภายนอกไปแล้ว ก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร " "ทำอย่างไรจึงจะใด้เห็นพระจริงๆ เห็นมีแต่พระปูน พระไม้ พระโลหะ พระรูปถ่าย พระสงฆ์ ลองกลับไปคิดดู" ...............................สวัสดีวันพระครับ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับผม ^
หวัดดีวันพระค่ะ ทำจิตใจให้เบิกบาน ผ่องแผ้วนะคะ [IMG] มองอะไร ให้เห็น เป็นครูสอน มองไม้ขอน หรือมองคน ถ้าค้นหา มีสิ่งสอน เสมอกัน มีปัญญา จะพบว่า ล้วนมีพิษ อนิจจัง จะมองทุกข์ หรือมองสุข มองให้ดี ว่าจะเป็น อย่างที่ เรานึกหวัง หรือเป็นไป ตามปัจจัย ให้ระวัง อย่าคลุ้มคลั่ง จะมองเห็น เป็นธรรมดา มองโดยนัย ให้มันสอน จะถอนโศก มองเยกโยก มันไม่สอน นอนเป็นบ้า มองไม่เป็น จะโทษใคร ที่ไหนมา มองถูกท่า ทุกข์ก็คลาย สลายเอง ฯ
วัดผลการปฏิบัติด้วยสิ่งใด? .......หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ มีผู้ปฏิบัติหลายคน ปฏิบัติไปนานเข้าชักเขว ไม่ชัดเจนว่าตนปฏิบัติไปทำไม หรือปฏิบัติไปเพื่ออะไร ดังครั้งหนึ่ง เคยมีลูกศิษย์กราบเรียนถามหลวงปู่ท่านว่า "ภาวนามาก็นานพอสมควรแล้ว รู้สึกว่ายังไม่ได้รู้ได้เห็นสิ่งต่างๆ มีนิมิตภายนอก แสดงสีต่าง เป็นต้น ดังที่ผู้อื่นเขารู้เห็นกันเลย" หลวงปู่ ท่านย้อนถาม สั้นๆ ว่า "ปฏิบัติแล้ว โกรธ โลภ หลง ของแกลดน้อยลงหรือเปล่าล่ะ ถ้าลดลง ข้าว่าแกใช้ได้" ..........................สวัสดีตอนค่ำๆครับ ^____^
ขอบคุณค่ะ แต่บัวลอยเป็นขนมที่บุษแขยงที่สุดเลยค่ะ เพราะตอนเด็ก ๆ แม่บุษปั้นลูกบัวลอยลูกเท่านิ้วหัวแม่โป้งให้กิน (ไม่ใช่บัวลอยน้ำขิงที่มีไส้นะคะ) ลูกหลายคนมัวปั้นเล็ก ๆ เดี๋ยวไม่ทันทำให้ลูกกิน พอทำเสร็จ ลูก ๆ กินกันแบบเข็ดเลยค่ะ หุหุหุ
งั้นแสดงว่า..คุณปู่ก็หน้าเด้ง..หน้าอ่อนกว่าอายุจริงล่ะสิ... แล้วเริ่มมีพลังพิเศษ..ตาที่สามเปิดบ้างรึยัง...ระลึกชาติได้แล้วมาเล่ากันมั่งเน้อ