เมื่อวันที่ 19-20 ที่ผ่านมาประทีปแก้วได้ทำบุญดังนี้ค่ะ..ขอเชิญเพื่อนๆร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ 1. ทำบุญกับพระอาจารย์ชัยภัทร 100- 2.ทำบุญสร้างวิหารบรรจุพระบรมสารีริกธาตุฯและพระอรหันต์ วัดเขาพระ 100- 3.ถวายสังฆทานที่วัดหลวงพ่อพระพุทธชินราช พิษณุโลก 99- 4.ถวายผ้าไตร บวชเณรฤดูร้อนที่วัดหลวงพ่อชินราช 40- 5.ร่วมถวายเงินปิดทองหลวงพ่อโตและสร้างภาพเขียนจิตรกรรมฝาผนังในโบสถ์หลวงพ่อโตวัดหลวงพ่อพระพุทธชินราช 40- เชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาค่ะ...สาธุ...ประทีปแก้วค่ะ
อ้าวทำไมพอร์ชเงียบไปเลยอ่ะ...ที่ตอบเมื่อกี้เงื่อนไขมันไม่ครบนี่นา ถ้าหากพอร์ชเป็นชายคนนั้น และตายไม่ได้ด้วยล่ะทำไงดี กรรมได้จัดสรรให้สามชีวิตที่ต่างต้องตายไม่ได้มาพบกัน...เราคือคนกลางที่เลือกเปลี่ยนชะตาของสามชีวิตและอีกหลายๆชีวิตที่อยู่เบื้องหลัง คิดว่าจะเลือกคนทางไหนจ๊ะ ในสภาวะจิตขณะนี้ (บีบคั้นจิตใจให้คิด...จะได้รู้สภาวะจิตตัวเองไง..อิอิ)
คำตอบไม่มีผิด มีถูก เป็นเพียงมุมมองในการแก้ปัญหาจ้ะ (รอคนอื่นมาตอบก่อนแล้วกัน) ลืมบอกไปว่า ชายคนนั้นตายไม่ได้ เพราะมีพ่อแม่ที่แก่เฒ่าตาบอด และภรรยากับลูกรออยู่บ้าน หากตัวเองตาย ทุกชีวิตในความดูแลตนเองต้องตาย ..จึงจะสละชีวิตให้สัตว์กินไม่ได้ แล้วคิดว่าเค้าจะทำอย่างไร
เอาปริศนาธรรมวันหยุดมาให้ขบคิดเล่นๆค่ะ ...เป็นอารมณ์กรรมฐานตอนพิจารณาเคี้ยวอาหาร อิอิ (ตอบตามความรู้สึกแว่บแรกที่คิดขึ้นได้...จากใจจริงจะรู้ใจตนเองว่าเป็นเช่นไรค่ะ) [IMG] เสือท้องแก่หิวโซเพราะอดอาหารมาหลายวันจวนเจียนจะสิ้นกำลังขาดใจตายเพราะความหิว มองเห็นกวางตัวนึงพักดื่มน้ำอย่างหิวกระหายตรงลำธารข้างหน้า (เป็นกวางแม่ลูกอ่อนออกมาหาอาหารกำลังจะกลับไปให้นมลูก)เสือท้องแก่รวบรวมกำลังครั้งสุดท้ายตะปบเหยื่อ ชายหนุ่มคนนึงผ่านมา เห็นกวางน้อยกำลังโดนเสือตะปบเลือดกระจายเกิดความสงสารจับจิต คิดว่าชายคนนั้นจะทำอย่างไร..และชายคนนั้นเป็นใคร ? ...คิดออกแล้วตอบด้วยนะคะ หนุกๆ อย่าซีเรียส
หวัดดีจ้ะ เอาดอกไม้สวย ๆ มาฝากคับป๋ม ^__^ มะรักมะให้นะเนี่ย อิอิ [IMG] คงเป็นวันที่ไม่ดีเลยใช่มั้ย.. คนเข้มแข็งถึงมีแววตาหวั่นไหว...อย่างนั้น ตั้งแต่รู้จักกันมาเป็นเวลาเนิ่นนาน เป็นครั้งแรกที่แววตาคู่นั้น ใกล้จะหมดความอดกลั้น...เต็มที ไม่ต้องพูดอะไรนะ...ฉันเข้าใจ ปลดปล่อยเถอะ ความหวั่นไหวของวันนี้ อ่อนแอแค่ไหนโปรดรู้ไว้...เธอยังมี ซบหน้าลงบนไหล่คนคนนี้..นะ แล้วสองแขนที่มี จะปลอบโยน http://i-musicale.exteen.com/20090310/dr-fuu
เจงมีบุญมาฝากให้อนุโมทนาร่วมกัน จำนวน 2 รายการค่ะ - ถวายผ้าห่มพระพุทธรูป จำนวน 5 เมตร ณ วัดคลองไทร อ.ชัยบาดล จ.ลพบุรี - สมทบทุนสร้างศาลาการเปรียญ ณ วัดโคกก่อง อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ
[IMG] เพราะรู้ตามความเป็นจริงจึงเบื่อหน่าย เพราะเบื่อหน่ายจึงคลายกำหนัด เพราะคลายกำหนัดจึงหลุดพ้น เพราะหลุดพ้นจึงรู้...ว่าหลุดพ้นแล้ว