ก็เป็นโชคดีของประเทศหล่ะ ที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีพระสยามเทวาธิราช และเป็นเมืองพุทธ ก็เลยสงบอย่างรวดเร็วไม่บานปลายมากกว่านี้ ขอให้มันจบลงแค่นี้เถอะ จะได้เดินหน้ากันต่อไป
สวัสดีครับ พรุ่งนี้ที่ศูนย์พุทธศรัทธา มีพิธีสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ สรงน้ำพระและทำบุญอุทิศให้บรรพบุรุษ โมทนาบุญร่วมกันครับ [IMG] ****ภาพพิธีสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ และสรงน้ำพระในปีที่ผ่านมาครับ*** [IMG]
ผู้หญิงไปได้หรือไม่.....หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ นักปฎิบัติท่านหนึ่งนำข้อข้องใจมากกราบหลวงปู่ดังนี้ นักปฎิบัติ "ลูกปฎิบัติไปถึงวิมานแก้วไปเฝ้าพระพุทธเจ้าได้ ชาตินี้ลูกไปนิพพานได้ไหมเจ้าค่ะ" หลวงปู่ยิ้ม "หลับตาไปได้ แล้วลืมตาไปได้หรือเปล่า"
นักปฎิบัติ "ยังเจ้าค่ะ" หลวงปู่ "ต้องทำให้ได้ทั้งหลับตาลืมตา หลับก็เห็นพระ ลืมก็เห็นพระ อย่างนี้ไปได้แน่นอน" หลวงปู่ท่านบอกผู้เขียนว่า "ทุกอริยาบท ถ้าเราเห็นพระได้ จิตของเราจะไม่ฟุ้งซ่าน ไม่เคลื่อนจากความดี พระมีอยู่ทั่วไปทุกหนทุกแห่งไหว้ตรงไหนก็เจอ"
ทำให้ผู้เขียนนึกถึงคำพูดของหลวงปู่อินทร์ จันทร์ทูปโม ว่า "ที่กล่าวว่า ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราคถาคต เป็นสิ่งจริงแท้ เพราะพออาตมาได้ธรรม มองไปทางไหนก็เจอแต่พระ บนอากาศก็มี บนบกก็มีไหว้ได้ทั้งนั้น เกิดความซาบซึ้งในธรรมจนน้ำตาไหล ถ้าใครม่รู้มาเห็นเข้าคงนึกว่า อาตมาบ้าแน่นอน"
[IMG] ปีใหม่ไทยแล้ว ขอให้ประเทศสงบสุขซักที โลกนี้จะสวยงามได้ หากเราทุกคนมีความรักต่อกันอย่างไม่มีวันเสื่อมคลาย http://www.ijigg.com/songs/V2B00FE0PB0 Melee - Built to Last But Most of All It's Built to Last เหนือสิ่งอื่นใด ความรักนั้นคงดำรงอยู่ ไม่มีวันเสื่อมคลาย