#######กฐินสามัคคีสำนักสงฆ์เกาะพระฤๅษี ประจำปี ๒๕๖๕

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย nanbatakeshi, 30 กันยายน 2022.

1. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

1f451.png บุญผาติกรรมผ้าไตร กฐินสามัคคีสำนักสงฆ์เกาะพระฤๅษี ประจำปี ๒๕๖๕ 1f451.png
    1f496.png โดยได้กำหนดจัดงานกฐินเป็น วันอาทิตย์ที่ ๒๓ ตุลาคมนี้
    1f48e.png เผื่ออำนวยความสะดวกให้แก่ทุกท่าน 1f496.png แอดมินจึงอยากเชิญชวนทุกท่านได้ร่วมบุญผาติกรรมผ้าไตรกฐินสามัคคี (ออนไลน์) แด่สำนักสงฆ์เกาะพระฤๅษี
    1f48e.png โดยสามารถร่วมบุญผาติกรรมผ้าไตรได้ ไตรละ ๕๐๐ บาท
    1f48e.png หรือ ท่านสามารถร่วมบุญผาติกรรมผ้าไตรได้ตามกำลัง
    โดยแอดมินจะรวบรวมยอดของทุกท่านที่ร่วมบุญตามกำลัง และแอดมินจะร่วมเติมยอดให้ได้เต็มไตรให้ค่ะ
    1f496.png โดยจะเปิดร่วมบุญถึงวันศุกร์ที่ ๒๑ ตุลาคม เวลา ๒๐.๓๐ น.
    .........................................
    สามารถร่วมบุญผาติกรรมผ้าไตรได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขาทองผาภูมิ
    เลขที่บัญชี 718-0-34904-6
    ชื่อบัญชี พระจิตศิลป์ เหมรํสี (อภิรักษ์มนตรี)
    .........................................
    หากท่านร่วมบุญแล้วช่วยส่งสลิปการโอนลงในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ
    1f496.png งดการส่งสลิปทางข้อความเพจนะคะ เพื่อความคล่องตัวในการเช็คยอดให้ค่ะ
    1f64f.png แอดมินขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    1f496.png 1f496.png 1f496.png 1f496.png 1f496.png 1f496.png
    ท่านสามารถรับชมการถ่ายทอดสดงานทอดกฐินสามัคคีได้ทางหน้าเพจสำนักสงฆ์เกาะพระฤๅษีแห่งนี้ค่ะ ในวันอาทิตย์ที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๖๕ เวลา ๑๐.๐๐ น. เป็นต้นไป
    1f48e.png 1f48e.png 1f48e.png 1f48e.png 1f48e.png 1f48e.png 1f48e.png
    1f496.png กฐินเป็นสังฆทานที่จำกัดด้วยเวลา จึงมีอานิสงส์เป็นพิเศษ 1f496.png กฐินทานนั้นสำคัญที่สุดก็อยู่ตรงผ้าไตร 1f496.png ส่วนอื่น ๆ เป็นได้แค่บริวารกฐิน
    บุคคลที่ถวายผ้าไตรจีวรไว้ในพระพุทธศาสนา ถ้าเกิดชาติใหม่มีโอกาสได้พบพระพุทธศาสนา ถ้าท่านเป็นชาย ได้รับประทานเอหิภิกขุอุปสัมปทาจากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะมีจีวรสำเร็จด้วยฤทธิ์ลอยมาสวมตัวให้ ถ้าท่านเกิดเป็นผู้หญิงจะมีเครื่องประดับชื่อมหาลดาปสาธน์
    เครื่องประดับมหาลดาปสาธน์นี้ มีลักษณะเป็นรูปนกยูงรำแพน โดยมีช่วงต่อออกมาเป็นเสื้อคลุม เสื้อคลุมนี้ร้อยขึ้นมาจากแก้วมณี ๑๑ ทะนาน แก้วไพฑูรย์ ๒๒ ทะนาน แก้วประพาฬ ๒๒ ทะนาน เป็นต้น สิ่งที่ใช้ร้อยแก้วนั้นก็คือด้ายเงินและด้ายทอง จึงทำให้ชุดนี้มีน้ำหนักมหาศาล ถ้าหากว่าไม่ได้ประกอบด้วยบุญหรือว่าไม่ได้เกิดมาเป็นเจ้าของจริง ๆ จะไม่สามารถยกขึ้นได้ เครื่องประดับชิ้นนี้ในสมัยพุทธกาลมีผู้หญิงอยู่ ๓ คน ด้วยกันที่มี คนแรกคือ นางวิสาขามหาอุบาสิกา คนที่สองคือ นางมัลลิกาเทวี ภรรยาของพันธุลเสนา คนที่สามคือ ภรรยาของโจรที่ชื่อว่า เทวนานิยะ เครื่องประดับชิ้นนี้มีราคา ๙ โกฏิของสมัยนั้น
    ๑ โกฏิ ถ้าว่าตามหลักของภาษาบาลี คือ ๑๐ ล้าน ก็แปลว่า ราคาต่ำสุดก็คือ ๙๐ ล้านของสมัยนั้น สมัยนี้ ๙,๐๐๐ ล้านไม่ทราบว่าจะซื้อได้หรือไม่ เพราะว่าแก้วมณีก็คือเพชร ร้อยขึ้นมาจากเพชร ๑๑ ทะนาน แล้วยังมีแก้วประพาฬแก้วไพฑูรย์อีกอย่างละ ๒๒ ทะนาน
    การทำบุญในพระพุทธศาสนาจะเห็นได้ว่าทำแล้วไม่สูญเปล่า ทำแล้วต้องได้ผลแน่นอน เพียงแต่จะช้าหรือเร็วเท่านั้น
    ทานที่จะทำแล้วได้ผลเร็วนั้น ท่านบอกว่า
    เจตนาบริสุทธิ์ คือ ตั้งใจให้เพื่อเป็นการสละออก ตัดละความโลภจริง ๆ
    วัตถุทานบริสุทธิ์ คือ ข้าวของนั้นได้มาถูกต้องตามศีลตามธรรม ไม่ได้ลักขโมย หยิบฉวย ช่วงชิง หรือหลอกลวงใครมา
    ผู้ให้บริสุทธิ์ คือ ตัวคนให้นั้นมีศีลครบถ้วนสมบูรณ์บริบูรณ์
    ผู้รับบริสุทธิ์ ก็คือ ผู้รับนั้นบริบูรณ์ สมบูรณ์ด้วยศีลเช่นกัน
    ถ้าบริสุทธิ์ด้วย ๔ ส่วนนี้ ท่านว่าจะมีอานิสงส์มากเป็นพิเศษ โดยเฉพาะถ้าได้ถวายเป็นสังฆทานในพระพุทธศาสนา ในทักขิณาวิภังคสูตร พระพุทธเจ้าตรัสเอาไว้ยาวมาก ขอกล่าวเพียงย่อ ๆ ว่า
    ถ้าถวายทานกับพระอรหันต์ ๑๐๐ ครั้ง ไม่เท่ากับถวายพระปัจเจกพุทธเจ้า ๑ ครั้ง
    การถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง ไม่เท่ากับถวายทานแก่พระพุทธเจ้า ๑ ครั้ง
    การถวายทานแก่พระพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง ไม่เท่ากับถวายสังฆทาน ๑ ครั้ง
    ท่านทั้งหลายอาจจะคิดว่าพระพุทธเจ้าเป็นผู้ที่เลิศที่สุดแล้วในโลก แล้วทำไมการถวายทานกับพระพุทธเจ้าจึงยังมีอานิสงส์สู้สังฆทานไม่ได้ ? ก็เพราะการถวายทานแก่พระพุทธเจ้านั้นยังเป็นปาฏิบุคลิกทาน คือ ทานที่เจาะจงในตัวบุคคลอยู่ ส่วนสังฆทานนั้นไม่เจาะจงในตัวบุคคล พระพุทธองค์ตรัสว่าสงฆ์ทั่วทั้งสังฆมณฑลย่อมมีส่วนในสังฆทานนั้น เมื่อเป็นดังนั้น บรรดาพระหนุ่มเณรน้อยก็ล้วนแล้วแต่มีส่วนที่จะบริโภคใช้สอยในสังฆทาน ไม่เช่นนั้นท่านทั้งหลายก็จะเลือกทำแต่เฉพาะท่านที่เคารพศรัทธา ส่วนอื่นก็จะขาดแคลน และอาจจะทำให้เกิดความยากลำบากในการดำรงชีวิตของพระภิกษุสามเณร และท้ายสุดเมื่อทนความลำบากไม่ได้ก็จะสึกหาลาเพศไปหมด ศาสนาก็จะตั้งอยู่ไม่ได้ แต่ถ้าถวายเป็นสังฆทานนั้น พระหนุ่มเณรน้อยล้วนแต่มีส่วนที่จะบริโภคใช้สอยได้ เมื่อมีส่วนบริโภคใช้สอยในสังฆทาน ทำให้สามารถดำรงขันธ์อยู่ได้โดยไม่ลำบากนัก มีกำลังในการศึกษาเล่าเรียนทั้งปริยัติและปฏิบัติ เมื่อได้ผลแล้วก็นำมาสั่งสอนญาติโยมต่อไป ก็ทำให้ศาสนานั้นเจริญรุ่งเรืองกว้างไกลออกไป จนกระทั่งครบห้าพันปีตามพุทธทำนาย
    ก็แปลว่า สังฆทานเป็นทานเพื่อต่ออายุพระพุทธศาสนา จึงได้มีอานิสงส์มหาศาล มากกว่าถวายพระพุทธเจ้าเองเสียอีก และสังฆทานนั้นยังมีข้อพิเศษอยู่ก็คือว่า แม้ว่าผู้รับจะไม่บริสุทธิ์ก็ตาม แต่ถ้าเราตั้งใจถวายเป็นสังฆทาน อานิสงส์ที่จะได้ก็เหมือนกับถวายแก่หมู่สงฆ์ที่มีพระพุทธเจ้าเป็นประธานนั่นเอง ในส่วนนี้ท่านทั้งหลายต้องไปดูในปฐมสมโพธิกถา ส่วนของอันตรธานปริวรรต จะเป็นปริวรรตที่ ๒๙
    ในส่วนของอันตรธานปริวรรตนั้น มีส่วนหนึ่งที่เรียกว่า ลิงคอันตรธาน การเสื่อมสูญไปของเพศภิกษุ ท่านบอกว่า ท้ายของศาสนานั้นเพศของภิกษุจะเสื่อมสูญไป จะแต่งกายเหมือนกับฆราวาสทั่วไป เพียงแต่มีผ้าเหลืองพันข้อมือ หรือมีผ้าเหลืองน้อยห้อยหูเพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่าเป็นนักบวชเท่านั้น
    ญาติโยมคิดว่าจะเป็นไปได้ขนาดนี้เชียวหรือ? ก็ขอบอกว่าในปัจจุบันนี้มีแล้ว ในส่วนที่มีนั้นต้องดูประเทศญี่ปุ่นเป็นตัวอย่าง ประเทศญี่ปุ่นนั้น ปัจจุบันพระของญี่ปุ่นแต่งตัวเหมือนชาวบ้านทุกอย่าง มีแถบเหลือง ๆ ติดอยู่ที่คอเสื้อเป็นสัญลักษณ์ว่าเป็นพระเท่านั้น ท่านบอกว่า ช่วงท้ายศาสนา แม้ว่าเพศพระจะเหลือน้อยก็ตาม ศีลพระจะเหลืออยู่แค่ ๔ ข้อ คือสามารถทรงปาราชิก ๔ ข้ออยู่ได้โดยไม่ล่วง นอกนั้นขาดหมด ท่านบอกว่าถวายพระที่เหลือเพศและศีลแม้เพียงนั้นก็ตาม ถ้าตั้งใจถวายเป็นสังฆทานก็มีอานิสงส์เท่ากับถวายต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมกับหมู่สงฆ์ทั้งหมด เราจะเห็นได้ว่าสังฆทานนั้นเป็นอานิสงส์ที่พิเศษจริง ๆ
    เหตุที่กฐินเป็นสังฆทานจำกัดเขตนี่เอง กฐินจึงมีอานิสงส์เป็นพิเศษ สมัยพระเดชพระคุณหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ ท่านได้กล่าวไว้ว่า แม้กระทั่งสายพระเนตรแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ยังมองไม่เห็นที่สิ้นสุดแห่งอานิสงส์กฐินนั้น ผู้ที่ตั้งใจเป็นเจ้าภาพกฐินจะปรารถนาในพระโพธิญาณก็ได้ ก็แปลว่าแม้แต่สิ่งที่ยากที่สุดก็ยังสำเร็จ เรื่องอื่นที่จะไม่สำเร็จนั้นไม่มี
    .......................................
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.
    ผู้ก่อตั้งสำนักสงฆ์เกาะพระฤๅษี

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

######ขอให้กระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บัญชีทองคำทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัด#########กระผมกดโมทนาบุญทุกบุญที่พบ(อานิสงส์การโมทนาบุญทั้งหมด)และขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านลุงทุกท่านพระที่นิพพานทุกรูปทุกท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นสักขีพยานบุญให้ผมทั้งหมดโดยเฉพาะสังฆทานไม่ใช่ปาฏิปุคลิกทานนะครับและสร้างสมเด็จองค์ปฐม(ย้ำเกิน100ครั้ง)แล้วนะครับท่านลุงพุฒิพญายมราช###โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กและทุกท่านทุกรูปตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกพระที่นิพพานแล้วทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่กำลังจะนิพพานทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าและที่สำเร็จเป็นองค์พระพุทธเจ้าและอยู่ที่นิพพานแล้วทุกองค์ทุกบุญเก้าแสนล้านล้านล้านล้านล้านล้านอสงไขยกำไรแสนมหากัป+ทุกบุญทุกวันของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและกระผมขอทำบุญทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัดทุกบุญโดยตั้งจิตถวายเป็น"สังฆทาน"ตรงต่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ หลวงพี่เล็กและพระสงฆ์วัดท่าขนุนทุกรูปขอให้ผมบุญบารมีเต็มเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับขอเชิญทุกท่านมาโมทนาบุญกับผมทุกบุญและขอให้ผมสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาเล็กใหญ่อภิญญาผลสมาบัติเจโตปริยญาณ อตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ทิพจักษุญาณ อภิญญา5สมาบัติ8ทุกขั้นปฏิสัมภิทาญาณทั้งหมดตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ(เกิน60ครั้ง) อบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราช##(เกิน105ครั้ง)##ท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญกับวัดท่าขนุนวัดท่าซุงทั้งหมดและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับขอให้ภูติผีปีศาจสัมภเวสีมนุษย์อมนุษย์ทั้งหมดศัตรูผู้คิดร้ายปองร้ายผมทั้งกายและใจทั้งมนุษย์ อมนุษย์(เกิน60ครั้งอธิษฐานคับท่านลุงพุฒิท่านลุงทุกท่านพระที่พระนิพพานทุกรูป)ทำอะไรผมไม่ได้ถ้าทำผมแม้แต่นิดเดียวคิดร้ายแม้แต่นิดเดียวขอให้รูปนามเหล่านั้นทั้งหมดแพ้ภัยทำอะไรผมไม่ได้และโดนอย่างที่ทำกับผมตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญโมทนาบุญทั้งหมดครับสาธุครับ
    กราบโมทนาบุญสาธุบุญทั้งหมดองค์พระสามเณรทุกรูปทุกท่านทุกปัจจัยโดยเฉพาะสังฆทานใส่บาตรชำระหนี้สงฆ์สร้างสมเด็จองค์ปฐมขอให้การบอกบุญและทำบุญส่งผลให้ข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญบารมีเต็มได้ดวงตาเห็นธรรมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นและฌานทุกขั้นจนถึงผลนิโรธสมาบัติอภิญญาผลสมาบัติในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      138.4 KB
      เปิดดู:
      89
  3. freedomis

freedomis เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ขอร่วมบุญและขออนุโมทนาความดีและความสำเร็จกับทุกท่านด้วยครับ