กราบนมัสการถามหลวงพ่อเล็กครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Sathuja, 17 ธันวาคม 2011.

1. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

1.คนที่ศึกษาแต่ธรรมะเรื่อยๆแต่ไม่ปฏิบัติเลยจะเกิดอานิสงส์หรือเปล่าครับ

2.การอ่านธรรมะเกิดเป็นบุญในหัวข้อธัมมัสสวนมัยไหมครับ เพราะได้ยินว่าบุญสำเร็จจากการฟังธรรม แต่ถ้าเป็นการอ่านจะเหมือนกันไหม

3.เวลาฟังธรรมเทศนาหลวงพ่อฤาษีลิงดำแล้วจะทำสมาธิไปด้วยจะทำอย่างไรครับ เพราะว่าจับลมหายใจพร้อมกับท่องพุทโธแล้วจับใจความที่หลวงพ่อสอนไม่ได้เลย

4.เวลาจะปล่อยปลา ผมต้องเลือกปล่อยเพราะไม่มีรายได้เอง(ยังเรียนอยู่)
    เราควรปล่อยตัวเล็กหรือตัวใหญ่ดี วันก่อนผมปล่อยตัวเล็กไปสิบตัว ที่ปล่อยตัวเล็กเพราะมันยังอนาคตไกล แต่อีกใจก็กลัวมันจะเอาตัวไม่รอด อีกอย่างหนึ่งคือซื้อมาสิบตัว แต่เห็นที่เหลือในกะละมังมันทำตาปริบๆ เลยสงสารอะครับไม่รู้จะทำยังไงได้ เราสามารถอุทิศบุญให้มันรอดได้ไหมครับ

5.การอธิษฐานทุกครั้งที่ทำความดี เพื่อให้ถึงพระนิพพานในที่สุด ยิ่งทำบ่อยๆการอธิษฐานตรงนี้มีผลมากไหม หากพลาดชาตินี้แล้ว จะส่งให้ชาติหน้าสำเร็จไหม หรือต้องสะสมไปเรื่อยๆ หรือว่าผมอธิษฐานมาหลายชาติแล้ว ชาติต่อๆไปก็ไปอธิษฐานอีก

6.ผมจะหยอดเงินใส่กระปุกเพื่อทำบุญทุกวันๆ ผมตั้งใจจะทำสังฆทาน เวลาเอาไปทำบุญจริงๆ เอาไปทำอย่างอื่นเช่น หยอดตามตู้ สร้างโบสถ์ ไถ่ชีวิตโค กระบือ แบบนี้ถือว่าผิดประเด็ด แล้วจะเกิดโทษไหม ถ้าจะอธิษฐานว่าเอาไว้ทำบุญเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาทุกอย่างเลย กับตั้งใจทำสังฆทานโดยตรง อย่างไหนอานิสงส์จะมากกว่ากันครับ

7.ถ้าผมไปดาวน์โหลดธรรมเทศนาของหลวงพ่อโดยที่เขาไม่อนุญาติ ผมเอาไปแจกเพื่อเป็นธรรมทาน อยากให้คนอื่นได้ประโยชน์จากตรงนี้เช่นกัน ถ้าผมผิดกฎหมาย จะต้องโดนปรับหรือติดคุก แล้วผมจะบาปไหม? ถ้าผมขโมยมาแจกเพราะหวังดีผมจะได้บุญไหม? ถึงแม้จะยอมผิดกฎหมายก็ตาม

ขอบพระคุณในความเมตตาอย่างสูงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ธันวาคม 2011