กราบนมัสการหลวงพี่เล็กผมอยากจะเรียนถามเรื่องการทำบุญต่ออายุ(ของผม)

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย มารวิกะ, 20 ตุลาคม 2009.

1. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ทำบุญต่ออายุได้ เรียบร้อยแล้วครับ แต่คงได้ไม่เกิน1ปี (สำหรับผม)
    ท่านใด อยากทำบุญเช่นนี้บ้าง มีข้อแนะนำให้ ไปทำบุญปล่อยปลาอันดับแรก เลือกเอาปลา
    ที่กำลังจะโดนทุบหัวดีที่สุด เพราะปลากำลังจะตายเดี๋ยวนั้น แต่ตอนที่ผมไปซื้อปลาพอเห็นแบบนั้น
    กลับลืมเรื่องต่ออายุของตัวเองไปทันที มัวแต่รีบซื้อปลาที่กำลังจะตาย ใจคิดแต่จะช่วยอยากให้ปลารอด
    ชีวิตเท่านั้น เป็นปลานิลที่พ่อค้ากำลังไล่เอาไม้ทุบหัวพอดี กับปลาดุกที่กำลังจะโดนแล่เนื้อทั้งเป็น
    อันดับต่อมา ทำบุญ ถวายผ้าไตรจีวร กับพระพุทธรูป ขนาดเท่ากับที่ถวาย ในชุดสังคทาน ครับ
    แล้วอุทิศ ส่วนกุศลทั้งให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่จองเวรเรา ขอให้อดโทษเอาจองเวรกันอีก
    ที่สำคัญหมั่นสวดมนต์ ทุกเช้าเย็น บทใดก็ได้ที่เราชอบ ในที่นี้ผมสวดคาถาเงินล้านของหลวงพ่อ
    กับ บทขมา พระรัตนไตร ครับ
    จากเหตุการณ์ที่ผ่านทำให้ไม่ประมาทในชีวิตมากขึ้น เพราะเราตายได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะหลับรึตื่น
    อย่าคิดว่าเราจะตาย อายุเท่านั้นเท่านี้ มีอะไรที่พึงทำได้ บุญทั้งหลาย ก็เร่งทำเสียให้เสร็จ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009