การตั้งศาลอากาศเทวดา

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย stylenea, 27 มีนาคม 2011.

1. stylenea

stylenea Active Member

16 พฤศจิกายน 2007
    เนื่องจากว่าที่บ้านผมตั้งศาลพระภูมิ มีลักษณะที่ปรากฏดังภาพ และเมื่อได้ไปอ่านพบว่าศาลที่มี 6 เสา(บ้านทรงไทย ในรูป)นั้นหมายถึง ศาลของท่านอากาศเทวดาซึ่งควรที่จะอยู่สูงกว่า ศาลเสาเดียว จึงมีความกังวลว่าจะเป็นการตั้งศาลที่ผิดไป จึงขอเรียนถามว่า
    1.ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าที่บ้านผมนั้น เป็นบริเวณที่มีท่านอากาศเทวดาคุ้มครองอยู่หรือไม่ เช่นนี้ผมควรจะนำศาลที่มี 6เสาออก หรือควรจะทำการยกศาลดังกล่าวขึ้นเพื่อให้สูงกว่าศาลเสาเดียวได้เลยครับ
    2.หากจะต้องยกศาล 6เสาให้สูงกว่า นั้นจะต้องบวงสรวงแบบการตั้งศาลพระภูมิที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านให้คำแนะนำไว้ หรือจะต้องทำเช่นไรครับ
    3.ในการบวงสรวงนั้น ผมสงสัยว่าทิศในการวางไก่ต้มซึ่งต้องวางทางทิศเหนือนั้น หมายถึงทิศเหนือจริงๆ หรือทิศเหนือตามผู้ทำพิธีเป็นหลักครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงและกราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2011
  2. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้การอธิษฐานจิตจากบุญที่เราสร้าง ให้เป็นทิพย์ เช่น อธิษฐานบุญให้เป็นทิพย์สมบัติแก่เทวดา และภพภูมิต่างๆเอา แต่การอธิษฐานได้นั่น ผู้อธิษฐานมีการเจริญ ทาน ศีล สมาธิ ภาวนา ปัญญา เวลาอธิษฐานสิ่งใดๆ ก็สามารถเบิกบุญมาใช้ได้ ไม่พร่อง "บุญ มีจริง"

3. จริยากุ

จริยากุ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ที่บ้านไม่มีศาล พื้นที่บ้านไม่เหมาะสม และไม่มีบริเวณเป็นบ้านจัดสรร
    ควรทำอย่างไร ท่านพระภูมิเจ้าที่ และเทวดาจะลงโทษไหม
    และคุ้มครองไหม เวลาไหว้บอกกล่าวกับท่านใช้ไหว้กลางแจ้งควรหันไปทิศใด
    ใช้ธูปกี่ดอกอยากทำให้ดี เราต้องมีทั้ง 2 ศาลอย่างที่เห็นนี้หรือไม่
    ท่านผู้รู้กรุณาแจ้งเพื่อเอาบุญด้วยเถิด (งบมีน้อยแต่อยากทำควรทำอย่างไรดี)

4. อ.จื่อโหย่ว

อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

28 พฤศจิกายน 2006
    อยู่ที่พิธีอัญเชิญครับ ศาล 6เสา สามารถเชิญขึ้นได้ทั้งพระชัยมงคล และ เจ้าที่ตายาย ดังนั้นการเชิญตายายเข้าไปประจำศาล6เสา ถือว่าพระชัย ซึ่งอยู่ศาลเสาเดียวสูงกว่าอยู่แล้วครับ