การไปกราบไหว้และทำบุญกับพระปฏิบัติดี มีผลต่อการสร้างอภิญญา มั้ยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย purit, 6 มกราคม 2012.

1. purit

purit เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    สืบเนื่องจากมีพี่ท่านหนึ่งถามว่า มีพระดี (พระดีคือพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ)ที่ไหนบอกทีพี่อยากไปกราบไปไหว้มากๆ เพราะพี่ไม่อยากพลาดในการทำบุญแล้ว ส่วนตัวผมไหว้พระ ทำบุญ ตั้งใจถือศีล เคารพในพระรัตนตรัยกับกัลยาณมิตรเพื่อนๆหลายท่าน ทั้งพี่ๆน้องๆหลายคนได้ร่วมบุญกันมาสักระยะหนึ่งเกือบ 5 ปี เป็นสมำ่เสมอกับคนรัก เพื่อนรักแล้ว ซึ่งล้วนถามผมว่ากราบไหว้พระที่ไหนดี ทำที่ไหนได้บ้าง ผมตกผลึกได้ว่า

ให้ไหว้พระออกมาจากใจ เช่น เวลาตั้งนะโม ให้รู้ว่า นะโม เกิดขึ้นจากพ่อแม่ ระลึกไว้เสมอ แล้วคำว่า นะโม ต้องน้อมจากมโน คือจากฐานใจเราจริงๆ เพื่อน้อมคำสอนย่อยเข้าสู่ฐานใจ ซึ่งคำสอนนี้ผมฟังมาจาก คำสอนของหลวงปู่มั่น ผมจึงสรุปว่าไหว้พระที่ไหนก็ได้ให้มาจากใจเรา โดยมีพระรัตนตรัย พ่อแม่ เป็นที่ตั้ง ส่วนเรื่องพระสิ่งศักดิ์สิทธิ์เราไปกราบไหว้ตามสะดวกตามกำลังศรัทธา และกำลังบุญของเรา เฉกเช่นคำสอนของพระศาสดา ที่ว่าทำบุญที่ไหนถึงจะดีที่สุด ก็ให้ทำตามกำลังศรัทธาของเรา ให้มีสติรู้ว่าก่อนทำ ขณะทำ และหลังทำเป็นเช่นไร และก็ให้ทำกับเนื้อหาบุญของเราที่เป็นบุญมาก (ก็คือพระที่มีศีลครบ มีการเจริญกรรมฐาน มีการทรงญานเป็นปกติ) ผมก็เลยมาเล่าว่า ทุกวันนี้ชีวิตผมไปกราบไหว้ที่ไหนบ้างเพื่อเพื่อนๆน้องๆพี่ ปราราถนาไปกัน ก็เชิญได้เลยนะครับ ผมโมทนาในทุกความตั้งใจทุกท่านครับ

1 กราบไหว้พ่อแม่ตนเองและกตเวทีกับท่าน

2 พยายามไปทำวัดค่ำ ที่วัดสระเกศ เพราะทุกครั้ง หลวงปู่เกี่ยวจะย้ำเสมอให้รู้ว่าเป็นบุญ และบุญก็นึกถึงพ่อแม่ไว้เสมอ
    บทสวดมนต์ทำวัตรเช้า - ทำวัตรค่ำ

3 กราบหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ณ ที่พักสงฆ์สวนทิพย์ ให้ได้อย่างต่ำเดือนล่ะครั้ง
    http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=9076

4 ทำสังฆทานกับหลวงพี่เล็ก หรือการได้ไปถือศีลเนกขัมฯ ที่วัดท่าขนุน หรือติดตามคำสอนท่านได้ที่
    http://palungjit.org/threads/%E0%B...9%87%E0%B8.81/

5 การเจริญวิปัสสนากับหลวงพ่อไพโรจน์ ณ สำนักปฏิบัติธรรมป่าหิมพานต์ อำเภอ วังสะพุง จังหวัดเลย ซึ่งที่นี่ผมพาพ่อแม่ไปมาแล้วช่วงวันแม่ 3 ปีก่อน ไปแล้วรู้สึกว่าโล่งมาก หายห่วงกันซึ่งกันและกัน
    http://www.thammasatu.net/forum/index.php?topic=10279.0

ท้ายสุดนี้ การไปกราบไหว้พระดี มีผลต่อการสร้างอภิญญาเราหรือไม่ครับ

หากคำกล่าวข้างต้นเป็นการล่วงเกินพระรัตนตรัยลูกขอขมา มา ณ ที่นี้ด้วย สาธุ

2. uncle loy

uncle loy Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    การไปกราบขอพรหรือทำบุญกับพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบและพระอริยเจ้า ได้บุญมากกว่าการทำบุญทั่วไป ถ้าผู้รับมีศีลบริสุทธิ์และอนุโมทนาในกุศลที่เราสร้าง จะมีอานิสงค์มากการสร้างอภิญญาต้องเกิดจากการฝึกฝนของตัวเราเอง บุญ บารมีไม่สามารถโอนให้แก่คนอื่นได้ อย่าท้อถอยหรือหลงทาง ชาตินี้ใช้เวลาเท่ากันแต่อาจได้ผลไม่เท่ากันถ้าบุคคลผู้นั้นเคยบำเพ็ญสั่งสมมาก่อนหลายภพชาติย่อมก้าวหน้าเร็วกว่า ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรา พระคุณเจ้าเป็นเพียงผู้ชี้แนะเท่านั้น

3. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    พอดีเพิ่งเข้ามาเห็น กระทู้นี้ตั้งไว้ค่อนข้างนานแล้ว ไม่ค่อยจะมีท่านสมาชิกเข้ามาคุยด้วย งั้นผมขอเข้ามาคุยเป็นเพื่อนล่ะกันนะครับ

การกราบไหว้ ทำบุญกับพระที่ปฏิบัติดี ถ้าจะมีผลต่อการสร้างอภิญญา ผมมองว่า น่าจะมีผลด้านการเสริมสร้างกำลังใจมากกว่า การได้เห็นแบบอย่างจากผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ แล้วเราอยากจะทำตัวให้เหมือนกับท่าน อย่างนี้ก็คงจะพอได้บ้างครับ

สำหรับเรื่องอภิญญา ไม่มีใครมาบันดาลให้ใครได้ แต่เจ้าตัวที่ต้องการอภิญญา ต้องขวนขวาย ฝึกปฏิบัติเอง เพื่อให้เกิดอภิญญาด้วยตัวเองครับ

วิธีการฝึกอภิญญา ในเวปไซด์นี้ มีแนวทางไว้ให้อยู่แล้ว ศึกษาและปฏิบัติตามได้ทันทีครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    มีผลเยอะครับ

ยิ่งทำมาก ยิ่งส่งผลมาก ทำให้ บารมี เต็มไวขึ้น

เวลา ทำ สมาธิ จะช่วยส่งผลให้มาก

ทาน ศีล ภาวนา ยิ่งทำมาก ยิ่ง ส่งผลมากครับ

ถ้ามี คน 2 คน ทำสมาธิเหมือนกัน

คนนึง ไม่ทำ บุญ เลย เอาแต่ ทำสมาธิ

กับอีกคนนึง ทำ บุญ ด้วย ทำ สมาธิ ด้วย

คนที่ ทำบุญ จะ ได้ อนิสงค์ การทำ สมาธิ มาก คับ

ลองไปหาอ่าน พระอรหันต์สมัยพุทธกาล ดูครับ
    พระอริยเจ้าที่เป็นเอตทัคคะในด้านต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  5. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ลองไปอ่าน อนุตตริยะ ๖ ดู นะคะ
    คงมีเขียนไว้ที่ใดสักแห่ง หรือหลายแห่ง
    สาธุค่ะ ท่านผู้เจริญ

6. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    ขอเสริมคุณ Saber สักเล็กน้อย

ปกติในฝ่ายโลกีย์ คือปุถุชนผู้ยังไม่บรรลุโลกุตรฌาน ถ้าเป็นผู้ฝึกปฏิบัติในหลักสูตรของพระพุทธศาสนา โดยเฉพาะผู้ทรงฌานนั้น เขาจะมีศีลและพรหมวิหารธรรม เป็นหลักประจำใจอยู่แล้ว

ศีลและพรหมวิหารธรรม เป็นของจำเป็นสำหรับผู้ฝึกฌาน เนื่องจากจะช่วยหล่อเลี้ยงให้ใจมีความสงบ เยือกเย็น ไม่เร่าร้อน ร้อนรุ่ม ผู้ที่สามารถทรงฌานได้ ต้องมีใจสงบ เยือกเย็น หากมีใจกระสับกระส่าย เร่าร้อน ย่อมจะทรงฌานมิได้

พรหมวิหาร 4 จะชักนำให้ผู้ทรงฌานมีการให้ทาน การทำบุญเป็นวิสัยปกติของผู้ทรงฌานอย่างอัตโนมัติ ดังนั้น จะพบว่า ผู้ทรงฌานที่ไม่เคยสนใจการทำบุญ ทำทาน จะมีน้อยมากๆ

ดังนั้น การทรงฌาน การฝึกปฏิบัติเพื่อให้เกิดฌาน ซึ่งเป็นพื้นฐานของอภิญญา ผู้ฝึก ผู้ปฏิบัติ ก็ต้องมีใจน้อมไปในทางการเสียสละเพื่อการทำบุญ การทำทานอยู่แล้ว

พรหมวิหารธรรมนี่มีความสำคัญ เพราะมักจะเชื่อมโยงไปถึง จาคานุสติกรรมฐาน กรรมฐาน 1 ในกรรมฐาน 40 จาคานุสติกรรมฐานนี้เป็นกรรมฐานสำคัญ แม้จะทรงกำลังได้ที่อุปจารสมาธิ แต่หากรู้จักพลิกแพลง ประยุกต์ ดัดแปลง ก็จะสามารถนำไปสู่สมาบัติ 8 ได้อย่างไม่ยาก สำหรับวิธีการปฏิบัติเพื่อการประยุกต์ ดัดแปลง จาคานุสติกรรมฐาน ให้ถึงสมาบัติ 8 จะทำได้อย่างไร ในเว็บนี้ มีวิธีการระบุไว้แล้ว ผู้สนใจสามารถค้นข้อมูลและฝึกปฏิบัติตามได้ทันทีครับ

7. Equal

Equal เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
    สาธุธรรม ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นเทอญ _/|\_