กินเจแล้วกินไม่ครบวัน ช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย -Valkyrie-, 27 ตุลาคม 2009.

1. -Valkyrie-

-Valkyrie- สมาชิกใหม่

ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ น่ะคะ พอดีเข้ามาหาข้อมูล พระแม่กวนอิม
    ที่ดิฉันนับถือ เห็นเว๊ปนี้เป็นเว๊ปที่ดี น่าสนใจ เลยอยากจะมาถามข้อมูลบ้างค่ะ

กินเจที่เพิ่งผ่านมาวันนี้ ปกติดิฉันจะทานเจทุกปี และไม่ทานเนื้อเลย
    ด้วยเหตุผล ที่นับถือพระแม่กวนอิม และไม่คิดจะทาน
    กินเจที่ผ่านมานี้ .. ดิฉันกินไม่ครบวันค่ะ กินได้ 3 วัน และด้วยเหตุผลว่า
    จะกลับกรุงเทพ เลยขอพระว่าขอออกจากเจและขอท่านว่าพรุ่งนี้เช้า
    (กินเจดิฉันจะลงมาที่ จ.พังงาทุกปีค่ะ) วันที่ 25 จะเริ่มอาหารคาว และดิฉันต้องกลับกรุงเทพในตอนเย็น เวลา 5 โมง ในวันที่ 25 ..... เช้าวันที่ 25 ก็กินคาวเลยค่ะ แต่ปกติทุกปี ดิฉันจะกินครบวัน และจะไปร่วมพิธีส่งพระ ในเช้ามืด
    .. อยู่ๆตอนเที่ยงๆบ่าย ๆ ในวันที่ 25 ที่ผ่านมา รู้สึกหนาวขึ้นมามากๆ
    และตัวสั่น ดิฉันเลยนอนพักก่อนจะไปขึ้นรถทัวร์ ในตอนเย็น นอนตั้งแต่บ่าย 1
    นอนไม่หลับเลยค่ะ รู้สึกหนาวมากๆ หนาวเหมือนจะเป็นไข้ หายใจจู่ๆ ก็เกิด
    แน่นขึ้นมา เวลาหายใจ นอนตั้งแต่บ่ายโมง ถึง สี่โมงเย็น ก็นอนไม่หลับ
    หนาวตลอดเวลา ทั้งที่ปกติไม่เคยเป็นเลย และไม่มีวี่แวว ว่าจะเป็นไข้เลย
    แม้แต่นิดเดียว ตอนเช้ายังปกติดี ตอนนั้นกังวล กลัวไม่ได้กลับ กรุงเทพ
    คิดว่า นอนแล้วเย็นๆก่อนขึ้นรถคงหาย กินยาไปก็ดีขึ้นนิดหน่อย ..
    สุดท้าย ดิฉันก็ไม่ได้กลับ กรุงเทพเพราะกลับไม่ไหวจริง ๆ นอนซม
    นอนหนาวอยู่บ้าน แม่กับยายก็เลยบอกให้อีก 2-3 วันค่อยกลับ
    หลังจาก 5 โมงเย็น ที่เวลารถออก ค่ำๆ ดิฉันอาการดี เหมือนปกติเลยค่ะ
    ตอนนั้นไม่ได้คิดแปลกอะไร แต่หลังจากวันนั้น วันต่อมา ดิฉันก็ไปศาลเจ้า
    และรู้สึกอยากกินเจ รู้สึกผิดๆขึ้นมายังไงไม่รู้ที่กินไม่ครบวัน และมะวานวันที่ 26
    ก็เป็นวันสุดท้ายของเทศกาลกินเจ ฉันได้อ่านเรื่องของพระแม่กวนอิมจากเว๊ป
    เลยอยากได้ท่านมาบูชา ที่ กรุงเทพ เลยได้มาองค์นึงค่ะ (ส่วนตัวดิฉันชอบ
    พระแม่มาก ท่านดูเป็นคนมีเมตตาช่วยเหลือสัตว์ทั้งหลาย ดิฉันเป็นคนที่ชอบ
    ช่วยสัตว์ และชอบดูเวลาพระแม่เข้าทรงม้าทรงที่ศาล ตั้งแต่เด็กๆ)

สุดท้ายดิฉันก็ไปส่งพระมาจนได้เมื่อเช้ามืดที่ผ่านมานี้
    เหมือนทุกๆปีที่เคยไป ..
    ทั้งที่ตัวเองไม่บริสุทธิ์เพราะขอ ออกเจและกินอาหารคาวไปแล้ว

เลยอยากทราบว่า ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างค่ะ
    ที่กินเจไม่ครบ เจแตก หรืออะไร ทำให้อยู่ๆก็มีไข้
    ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่า ดิฉันอาจจะสงสัยไปเองรึเปล่า ?
    แต่หลังจากวันที่เป็นไข้ ก็มาเริ่มคิดว่า ทำไมอยู่ๆเป็นไข้ขึ้นมาในเวลาแป๊ปเดียว
    ไม่กี่ชั่วโมง ก่อนจะได้ขึ้นรถกลับ กทม. แล้วก็หาย สุดท้ายก็ไม่ได้กลับ
    ไม่รู้ว่าดิฉันคิดไปเองรึเปล่านะค่ะ เลยอยากให้ทุกคนมา แชร์ประสบการณ์ ..

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2009
  2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยนะคะ ได้ลดการเบียดเบียนสัตว์อีกหลายมื้อเลย

^^

3. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่ากังวลไปเลยครับ ทำได้เท่าไหร่ เอาเท่านั้น ไม่ต้องปริวิตกจนเกินไป

คนเรากินเจ ก็เพื่อลดการเบียดเบียนชีวิตสัตว์ จุดมุ่งหมายให้ใจเป็นกุศล

ถ้าทำไม่ครบแล้วมาเป็นกังวล พาลเป็นทุกข์ เกรงว่าจะเกิดเรื่องร้ายๆขึ้น

อันนั้นจะไม่เป็นผล ที่จริงแล้ว หลวงพ่อฤาษีฯท่านบอกว่า ความดีอะไรก็ตาม

ทำไปทีละเล็กละน้อย ตามความสามารถ และตามกำลังใจที่เรามีอยู่ ณ ขณะนั้น

บ่อยครั้งเข้า นานๆเข้า รวมๆเข้าอานิสงส์ก็มากตาม

ส่วนเรื่องการงดเว้นเนื้อสัตว์นี้ ถ้าทำได้ก็เป็นการดี แต่อยากแนะนำให้วางอารมณ์กลางๆ

พระอริยสงฆ์หลายท่าน (เช่น หลวงปู่แหวน หลวงพ่อฤาษี) เมตตาสั่งสอนพวกเราไว้

ลองหาๆเอาตามกระทู้เก่าๆนะครับ ผมเพิ่งได้อ่านไม่น่าจะเกินสองอาทิตย์นี้แหละ

การปฏิบัติธรรมเพื่อเข้าถึงนิพพาน ให้ใช้ใจเป็นหลัก หาใช่เรื่องการกินอย่างเดียว

เอามาใช้เป็นเครื่องวัดว่าใครเป็นคนดีหรือไม่ดีมิได้ครับ ลองไปหาอ่านดูนะครับ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การทานเจในช่วงเทศกาลคือ ตามตำนานเป็นการบูชาพระ ๙ องค์

การที่เรากินเจในช่วงเทศกาลคือต้องทานให้ครบ ๙ วัน เพื่อบูชาท่าน

เมื่อทานเจไม่ครบ จิตของเราก็ยอมจะกังวลได้ ว่าเราทำผิดทำบาปหรือเปล่า

แนะนำให้ทานเจในวันที่ขาดหายไป ก่อนทานจุดธูปบอกกล่าว พระพุทธรูปที่บ้านของเราก่อน

ว่าเราจะทานเจ ในส่วนที่เราทานเจขาดไป ... แบบนี้น่าจะทำให้ใจของเราดีขึ้น

ไม่เสียคำสัญญาในการทานเจในช่วงเทศกาลครับ

5. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
  6. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การทานเจ ตามหลักวิทยาศาสตร์หรือวิชาการ คือจะเป็นผลดีต่อสุขภาพนะครับ
    ในทางหลักธรรม การทานเจ คือท่านมีเจตนาดีคือไม่อยากส่งเสริมให้คนกระทำปาณาติบาตซึ่งก็เป็นการดี ขออนุโมทนาบุญด้วย แต่ถึงเราไม่ฆ่าคนอื่นก็ฆ่าซึ่งเราก็ห้ามไม่ได้มันเป็นอย่่างนี้มานานแล้ว ทำแล้วถ้าใจมีความสุขก็ทำไปเถอะแต่ท่านมีเจตนาดีซึ่งท่านก็ได้บุญแล้ว แต่ถ้าทำแล้วทำให้เกิดวิตกกังวล ลำบากร่างกาย ขันธ์ห้าและธาตุสี่ที่เราอาศัยอยู่ยึดมั่นถือมั่นมากเกินไป ก็ทำให้เป็นทุกข์ฺอาจทำให้เป็นบาปได้ ให้เดินทางตามทางสายกลางคือไม่ตึงและไม่หย่อนเกิน ทำตามอัตตภาพทำความสมควรที่เหมาะสมในขณะนั้นๆ
    ในทางธรรม ครูบาอาจารย์ของเราสืบๆต่อกันมาประวัติของแต่ละท่านที่สำเร็จธรรมก็ไม่ได้ทานเจแต่ก็มีบ้าง ท่านยึดทางสายกลาง ก็มีศิล สมาธิ ปัญญา แล้วให้พิจารณาลงด้วย อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ทุกอย่างขึ้นอยู่กับใจเป็นสำคัญ ถ้าคิดดี ทำดี ก็ย่อมได้รับผลดีอย่างแน่นอน อย่าวิตกกังวลจนเกินไปนะจ๊ะ

8. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ ที่เป็นไข้อยากเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงรึร่างการอ่่อนแอตอนนั้นนะครับ จริงๆๆแล้วการทานเจ ก็ไม่ได้บุญอะไรมากมายหรอกครับ แค่ไม่เพิ่มเนื้อสัตว์ (มีสารเคมีบางอย่างที่เป็นโทษต่อร่างกาย )ให้กับร่างกายเท่านั้นเองนะครับ ถ้าอยากได้บุญมากๆก็ รักษาศีลบ่อยๆๆนะครับ อย่างน้อยก็ศีล ๕

9. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เรากินเหมือนกันนะเจ แต่ไม่ได้กินทุกมื้อ
    บางวันกินมื้อเช้า บางวันกินมื้อเย็น
    ตามแต่สะดวก ถ้ามีโอกาสจ้า อิอิ ไม่เคร่งมาก

10. -Valkyrie-

-Valkyrie- สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยนะค่ะ

รู้สึกดึขึ้นมา มากๆเลยค่ะ

ขอบคุณอย่างมากจร้า ^^

11. หงษ์

หงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    คงไม่เป็นไรหรอกค่ะ อาจจะเป็นเพราะอากาศ และการเดินทาง ในเมื่อเราบอกเหตุผลว่าเรามีเหตุต่างๆที่ทำให้เราทานเจไม่ครบ แต่เราก็ได้ทานไปบ้างแล้วถ้าไม่สบายใจก็ทานมื้ออื่นเป็นการทดแทนก็ได้ค่ะ เห็นด้วยกับทุกข้อความค่ะ ถ้านับถือเจ้าแม่กวนอิมก็ไม่ทานเนื้อวัว เนื้อทุย(ควาย)ตลอดชีวิตค่ะdannce_

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.9 KB
      เปิดดู:
      54
  12. mint2546

mint2546 Active Member

11 มิถุนายน 2009
    คิดดี ทำดี พูดดี แค่นี้ก็สุขใจ ครับ............