ขอสอบถามเรื่ององค์พระพิฆเนศมาอยู่ที่บ้านผมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย l3igbite' XD, 22 กุมภาพันธ์ 2015.

1. l3igbite' XD

l3igbite' XD Active Member

10 ธันวาคม 2011
    เหตุการณ์มันเกิดขึ้นเมื่อวานครับคือบ้านผมเนี่ยจะเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวเลยไปเซ้งข้าวของจากอีกร้านนึงมาเพราะเจ้าของเค้าขายไม่ไหวครับเค้าพึ่งมาไปผ่าตัดมา หลังจากที่ถึงบ้านและทพความสะอาดตู้กระจกก็เจอพระพิฆเนศองค์เล็กๆห้อยอยู่ครับตอนนั้นผมบอกแม่เลย "แม่ได้ของดีล่ะพระพิฆเนศท่านมา" ผมกับแม่ก็ดีใจใหญ่เลยครับ และหลังจากนั้นประมาณค่ำๆผมเลยถอดองค์พระเนศออกจากตู้(ห้อยอยู่กับเชือก) แล้วจังหวะนั้นผมก็เอามาชูเหนือหัวและดูชัดๆและแล้วเจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวที่ผมไปเซ้งมาแกก็เดินมาเข้ามาในบ้านผมครับตอนนั้นผมไม่เห็นหรอกว่าแกเดินเข้ามา ผมคิดว่าแกเห็นนะว่าผมดูอะไรเพราะแกเดินมาใกล้มากแต่ก็ไม่พูดอะไรและไม่ทวงสักคำ พอผมเห็นแกผมก็รีบเอาพระพิฆเนศมากำไว้ในมือแต่ก็รู้ว่ามันไม่ทันแล้วแกคงเห็นแล้วแหละ แต่ก็แปลกอีกที่แกก็ไม่พูดอะไรแกทำเหมือนไม่ใช่ของแกเลยครับ ณ จุดๆนี้ผมงงมากแต่คำถามมันอยู่ที่ ท่านอยากมาอยู่กับผมหรือแม่จริงๆรึป่าว และถ้าท่านมาแล้วผมต้องบูชาท่านยังไงครับพอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้ (ตอนนี้ผมห้อยไว้อยู่ในห้องครับที่สูง) เห็นป้าแถวบ้านบอกต้องเอาไปเปิดเนตรก่อนแล้วถึงจะเชิญองค์ท่านไปห้อยไว้ในตู้เหมือนเดิม แต่ตอนนี้ผมเห็นแสงสีขาวอาจมีสีน้ำตาลหรือทองปนอยู่ด้วยเล็กๆก็ไม่แน่ใจ(เป็นประมาณพลังงาน)ไหลออกมาจากองค์พระพิฆเนศเต็มไปหมดไม่ทราบว่าผมยังต้องเอาไปเปิดเนตรใหม่อีกมั๊ยครับ ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม _/|\_ /ถ้าผมตั้งกระตู้ผิดห้องก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้คุณ 13 igbite ลองบูชาดูก่อนว่าเกิดไรขึ้นเป่า อยู่เย็นเป็นสุขหรืออยู่ๆเกิดแต่เรื่องวุ่นวายเป่า คือถ้าดีเจ้าของก็เก็บซิจะมาทำมองไม่เห็นทำไมใช่ไหม อันนี้ก็อยู่ที่คนบูชาอีกมีศีลมีธรรมเปล่า ก่อนอื่นเลยอยากให้นำไปที่ๆมีพระพิฆเนตรองค์ใหญ่ๆคือที่ใดก็ได้นำท่านใส่พานพร้อมดอกไม้ธูปเทียนแล้วบอกกล่าวกับองค์ท่านว่าเราจะบูชาท่าน ขอให้เราเจอแต่สิ่งดีๆค้าขายเจริญ แล้วก็นำท่านกลับบ้านบูชาปกติ ดีก็บูชาต่อไปไม่ดีก็คงต้องไปถวายวัด คืนเจ้าของเค้าคงไม่เอาชัวร์

3. กฮ

กฮ เป็นที่รู้จักกันดี

เจอลองใจมั้ง ถ้าทำด้วยความโลภคงไม่ดีแน่ๆ ต่อจากนี้ทำอะไรก็ควรระมัดระวัง อย่าทำอะไรด้วยความโลภ

จะสวดมนต์บูชาท่านก็ได้ อธิษฐานว่าพระพิฆเนศองค์ใดซึ่งมีธรรม ข้าพเจ้าขอบูชาแด่พระพิฆเนศพระองค์นั้น จากนั้นก็สวดมนต์ทางพุทธเรานี่แหละ

4. nite

nite เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะบูชาท่านจริงๆ ให้เอาไปตั้งไว้ที่สูงครับ อย่าเอาไปตั้งไว้ที่ต่ำหรือ ปนกับ ของคาว ถ้ามีหิ่งในร้านก็ทำหิ่งให้ท่าน เอาองค์มาทำความสะอาดดีๆ ผ้าต้องสะอาดอย่าเอาของที่ใช้กับของคาวมาปนเปื้อน ถวาย กำยานหรือธูปหอมทุกวัน แล้วก็ น้ำเปล่าเปลี่ยนทุกวัน หรือนมจืดก็ได้ ส่วนของถวายเราจะถวายเฉพาะวันพระก็ได้ หรือถวายทุกวันได้ยิ่งดีรับรองไม่มีอด อย่าถวายของคาว แม้แต่ของที่มีส่วนผสมก็ไม่ได้ เน้นผลไม้ก็ได้ แล้วก็จุดกำยานหรือธูปสวดมนต์สรรเสริญสักบท พอกำยานหรือธูปที่จุดหมดเราก็ เส ของถวายมากินเป็นทิพย์ได้ เรื่องการเบิกเนตรอะไรนั้นยังไม่ต้องละครับทำตามนี้ดูก่อน หึหึ

5. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ดีค่ะ อย่าเอามาไว้กับตัวหรือเอามาไว้บ้าน จะเป็นแบบเจ้าของเดิม
    เพราะเขาไม่อยากอยู่กับใครทั้งนั้น
    ต้องนำไปไว้ที่เขาวางๆของพวกนี้ไว้ตามต้นไม้ใหญ่ๆ

6. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะถาม เจ้าของเดิมก่อน ว่าลืมไว้หรือเปล่า เอาคืนมั้ย ถ้าเขาขอคืนก็ให้ไป

แต่ถ้า จข.เดิม เขาตั้งใจทิ้งไว้ คิดว่าเป็นแค่เศษของไร้ค่า แล้วให้เราเก็บไว้เอาไปเหอะ
    จะได้เอามาเทิดทูนบูชา กราบไหว้ ได้อย่างสนิทใจ