คน.ระยอง สนใจปฎิบัติธรรม รวมตัวหน่อย ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย SaMorMan, 17 มกราคม 2008.

1. SaMorMan

SaMorMan Active Member

27 ธันวาคม 2007
    แค่อยากให้กระทู้นี้เป็นที่แลกเปลี่ยนข้อมูลของ คนระยอง ที่สนใจปฏิบัติธรรม นะครับ คือใครปฎิบัติกันที่ไหนบ้าง และแนวทางการปฏิบัติของแต่ละที่เป็น อย่างไร กันบ้าง ของเปิดไว้ก่อนซัก 3 ที่แล้วกัน

1. วัดมาบจันทร์ มีปฏิบัติทุกวันเสาร์ต้นเดือน สาขาวัดหนองป่าพง
    2. วัดถ้ำวัฒนมงคล
    3. สำนักปฏิบัติธรรมศิษย์หลวงปู่ก๋วน โดยแม่ชีแดง

ส่วนตัวยังไม่ได้หาเวลาไปเลย เลยยังไม่รู้ว่าปฏิบัติกันแนวไหน ส่วนใหญ่ยังทำอยู่ที่บ้าน นะครับ ไว้ได้มีโอกาสไปแล้วจะมาบอกต่อ

2. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมเป็นคน กทม. ครับ แต่ไปกราบครูบาอาจารย์ที่ระยองเป็นประจำทุกเดือน

ส่วนการปลีกวิเวกควรหาเวลาปลีกวิเวกหรือไปอยู่วัดเป็นสิ่งที่ดี แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราอยู่บนโลกทำการงาน มีเวลาไปวัดเพียงปีละไม่กี่วันถ้าเทียบกับเวลาวันทำงานแล้ว ดังนั้นเราควรปฏิบัติมีสติในชีวิตประจำวันให้ได้ เพราะหัวใจของการปฏิบัติคือการมีสติในชีวิตประจำวันครับ

3. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่แหลมแม่พิมพ์ ทำงานบางปะกง แวะวัดมาบจันทร์บ่อย ยังไม่ได้ปลีกตัวเข้าปฏิบัติ แต่สถานที่ธรรมชาติสุดยอดครับ คนชอบป่าต้องที่นี่เลย

4. อเวจีขุม13

อเวจีขุม13 สมาชิก

คนระยองขอรายงานตัวคับพ้ม......
    ขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อยครับ ฝึกแบบไหน สายไหน จะได้เลือกแบบที่เข้ากับตัวเอง....
    มีสายของหลวงพ่อฤาษีฯไหมครับ ผมอยากฝึกมโนมยิธิ......
    ผมเคยไปฝึกที่ซอยสายลมมาแล้วครั้งนึง แล้วก็ยังหาโอกาศไปอีกไม่ได้เลยด้วยเหตุผลนานาประการ......
    ถ้ามีที่ใกล้กว่าก็นับว่าเป็นบุญของผมขอลายละเอียดด้วยนะครับ.........
    รออยู่....จะเข้ามาเช็คทุกวันเลย......ขอบคุณครับ

5. manoonc

manoonc Active Member

23 พฤษภาคม 2007
    รายละเอียดของสายของหลวงพ่อฤาษีฯครับ
    อยู่ระยองเหมือนกันครับ

...............วันที่สอนพระกรรมฐาน มโนมยิทธิ / ญาณ ๘ / สุขวิปัสโก
    .........
    .......................................โดย คนเมืองบัว
    ...........................................เดือน มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๑
    .........................ดูแผนที่สถานที่ ฝึก
    http://www.konmeungbua.com/smfboard/index.php?topic=7.0
    วันที่ ๑๘ ถึง ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๑
    ........ .........จ.ระยอง ......... .........
    ......วัดโขด ( ทิมธาราม ) ถ.ราฏร์บำรุง อ.เมือง จ.ระยอง
    ......ติดต่อคุณ หมวย...โทร..๐๘๙ – ๔๐๐๙๙๑๙
    ==================================
    วันศุกร์ที่ ๑๘ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๑
    .....๑๙.๓๐ น. ถึง ๒๓.๐๐ น. แนะนำพระกรรมฐานมโนมยิทธิ และ ญาณ ๘

วันเสาร์ที่ ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๑
    .....๑๐.๐๐น.ถึง ๑๖.๐๐ น. แนะนำพระกรรมฐานมโนมยิทธิ และ ญาณ ๘

.……..ขอท่านจงโมทนาโดยทั่วกัน

wwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwww

6. manoonc

manoonc Active Member

23 พฤษภาคม 2007
    ฝึกภาวนากับหลวงพ่อวิโมกข์
    ณ วัดปิปผลิวนาราม อ.บ้านค่าย จ.ระยอง . ติดต่อ นอ.กฤษณ์ โทร.๐๘๙-๙๒๕๑๐๒๘
    ฝึกอบรมภาวนา ณ วัดโขดทิมทาราม อ.เมือง จ.ระยอง ติดต่อ นอ.กฤษณ์ โทร.๐๘๙-๙๒๕๑๐๒๘

7. อเวจีขุม13

อเวจีขุม13 สมาชิก

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ...คุณmanoonc....
    แต่เดือนนี้ผมคงไปไม่ได้กะชั้นชิดเกินไปเคลียร์งานไม่ทัน....
    แต่กำหนดการของเดือนกุมภาฯผมไปแน่นอน....
    วัดโขดฯผมรู้จัก...อยู่ใกล้แค่นี้เอง.....

8. SaMorMan

SaMorMan Active Member

27 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณมากครับ มี่ที่ฝึกใกล้บ้านด้วย ต้องรีบไปดูแหละ(good)

9. เศษธุลีในจักวาล

เศษธุลีในจักวาล เป็นที่รู้จักกันดี

มีที่ๆใกล้กว่านี้ไหมคะคือพักอยู่แถว มาบยางพร อ.ปลวกแดง (เพิ่งย้ายมาอยุ่)ไม่ค่อยทราบเส้นทางกำลังหาที่ปฏิบัติกรรมฐานอยู่แต่สะดวกแค่วันอาทิตย์ใครทราบสถานที่ และเส้นทาง แนะนำด้วยค่ะ