ควบคุมความคิดตัวเองไม่ได้ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อากาศร้อน, 20 เมษายน 2013.

1. salieaf

salieaf Active Member

เคยเป็นครับ เรื่องปรามาสเนี่ย ขนาดตอนนี้บวชอยู่ก็ยังมีครับ แต่ที่แน่ๆสารพัดมารมาเพียบครับ เรื่องการปรามาสนั้นครับ อย่าไปฝืนมัน ถ้าฝืนมันยิ่งทำ ปล่อยและคอยดูไปครับ แล้วคอยขอขมารัตนตรัยครับ มีบทสวดอยุ่ ท่องเรื่อยๆครับ แล้วจะหายไปเอง ส่วนมากจะมาตอนเราสงบ จิตคนเรานั้นใหญ่มาแต่ไหน เราเกิดเป็นอะไรมากี่ร้อยภพกี่พันชาติ มันจิงสั่งสมความเป็นตัวตนออกมาเรื่อยๆ เมื่อเจอครูบาอาจารย์ สิ่งศักสิทย์ มักจะกล่าวว่าแน่นักหรอ ประมาณนี้เข้าเรียกว่าจิตลองของ ถ้าสวดก็จะช่วยขัดเกลาจิตเราให้ละมัยขึ้นนะครับ และถ้าทำได้ผ่านด่านนี้ (ด่านแรก ด่านอื่นยังมีอีกเยอะ )คุณก็จะสามารถเข้าถึงหรือปฏิบัติต่อได้อีกนะครับ ขอให้เจริญในธรรมนะครับ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    กระทู้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการปรามาส ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้
    https://palungjit.org/threads/กระทู...ามาส-ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้.225534/

ดูกระทู้ข้างบนนี้แล้วนำไปปฏิบัติตามได้เลยครับคุณอากาศร้อน ผมก็เป็นและทุกวันนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่ยังไงก็ต้องอยู่กับมันอยู่ดี ปฏิบัติตามจากกระทู้ข้างบนนี้แล้วจะไม่รู้สึกทุกข์ใจไปกับมันครับ ใครที่กำลังมีอาการนี้อยู่ แล้วไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงก็เข้าไปอ่าน และดู vdo ในกระทู้ได้เลยนะครับ อนุโมทนาครับทุกคน

3. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

4. panup

panup Active Member

ลองคิดอีกมุมหนึ่งครับ องค์ประกอบของ เจตนา ประกอบด้วยองค์สามประการ ได้แก่ คิด ตกลงใจ กระทำ แล้วบุคคลที่มีคุณธรรม ย่อมไม่ไปถึงการ ตกลงใจ กระทำ ส่วนเรื่องของความคิด มันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ อาจเรียกได้ว่าเป็น วาสนา หรือ กมลสันดาน ซึ่งค่อย ๆ ฝึกค่อย ๆ แก้กันไป ด้วย ความเข้าใจ ซึ่งการฝึกการ หยุดคิด จึงต้องมีอุบายช่วย เช่น การเปลี่ยนอารมณ์ เป็นต้น หรือ การสร้างกำลังจิตหยุดความคิด เป็นต้น ดังนี้