คาถาบูชาพระบัวเข็ม

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Kookaii, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Kookaii

Kookaii สมาชิกใหม่

ขอสอบถามค่ะ

ได้พระบัวเข็ม มาจากพระธุดงค์ค่ะ

วันที่ 4กุมภานี้ (วันศุกร์) จะนำเปิดสำนักงานใหม่ ไม่ทราบว่า จะใช้พระบัวเข็ม แทนพระพุทธรูปในการเข้าตามฤกษ์ได้หรือไม่ค่ะ

หากไม่ได้ ควรหาพระพุทธรูปองค์หลักก่อนหรือเปล่า แล้วค่อยนำพระบัวเข็มเข้าร้านอีกทีนึง

และขอทราบคาถาบูชาด้วยได้มั้ยค่ะ
    อ่านในเว็บแล้ว งง นะค่ะ ว่าต้องสวดบทไหน ยังไงก่อน

ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ในคัมภีร์ชัยภูมิศาตร์ควรเป็นพระพุทธรูปครับ เพราะเสมือนพระพุทธเจ้าเป็นธรรมราชาครับขอให้เป็นพระพุทธรูปขนาดใดก็ได้ที่พุทธาภิเษกแล้วให้พระพุทธรูปเดินนำหน้าและพระอุปคุตบัวเข็มให้เดินตามหลังเสมือนพระพุทธเจ้าเป็นประธานครับ
    การนำพระพุทธรูปเข้าบ้าน ตามตำราของอาจารย์อุรคินทร์ พราหมณ์หลวงนะครับซึ่วสมเด็จพระสังฆราชแพท่านได้ถ่ายทอดให้มีดงนี้
    1.จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางทั้งหลายว่าจะนำพระเข้ามาอาคาร
    2.นำพระประดิษฐาน พระพุทธรูปให้จุดธูปสามดอกกล่าวอัญเชิญด้วยอิตปิโส สวากขาโต สุปปฏิปันโน แล้วขอพรว่าจะประดิษฐานท่านเพื่อเป็นมิ่งขวัญขอให้ท่านประทานพรไรก็ว่าไป
    3.จุดธูปบูชาพระอุปคุตด้วยคาถาบูบา แล้วก้ทำแบบข้างต้นเปลี่ยนว่าขอเชิยองค์พระอรหันต์อุปคุต
    ตามตำราสมเด็จสังฆราชแพพระองค์แนะนำแค่นี้ครับ

3. somboonc

somboonc Active Member

5 มิถุนายน 2009
    ผมไปที่วัดหลวงพ่อ พิสดู ใส่บาตรเที่ยงคืนจะสวดแบบนี้ครับ
    อุปคุตโต จะมหาเถโร ปิยังมะมะ