คาถา เจ จะ ตัง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 24 สิงหาคม 2024 at 09:38.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    92

คาถา เจ จะ ตัง

ผู้ถาม : หลวงพ่อคะ อย่างเขาทำของ ทำเสน่ห์ เขาทำได้ไหมคะ?

หลวงพ่อ : เขาทำกันมาหลายชาติแล้ว เดี๋ยวนี้ก็ยังมีอยู่

ผู้ถาม : มีจริงๆหรือคะ?

หลวงพ่อ : มีหลอกๆ จะทำได้ยังไงล่ะ

ผู้ถาม : ถ้าหากว่าเรารู้แล้ว เราจะป้องกันได้ไหมคะ?

หลวงพ่ : ไม่แน่ มันอยู่ที่กำลังใจ อยู่ที่กฎของกรรม ถ้ากฎของกรรมเปิดก็ใม่มีทาง ถ้าเราไม่มีกรรมที่เป็นอกุศลทั้งในอดีตและปัจจุบัน เขาก็ทำไม่ได้ ถ้าเขาจะทำเรา เขาก็สร้างความชั่วมาหลายชาติและเขาติดตามมา

ผู้ถาม : กระผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ โดนเขาเป่าคาถาเสกน้ำมันพราย รู้สึกว่าโดนทีไรมันมึนงงทุกที แล้วเขาก็ทำมิดีมิร้าย คือปลดเอาของไป

บังเอิญมีลูกแก้วกำไว้ มิฉะนั้นคงหมดตัวไปแล้วก็อยากจะกราบเรียนถามว่า จะท่องคาถาอะไร ถึงจะไม่งงต่อไปครับ

หลวงพ่อ : คาถามี มีคาถากำกับ ก็ต้องท่อง "ไม่งง ไม่งง ไม่งง"

ผู้ถาม : (หัวเราะ) อือ... อันนี้ง่ายดีนะ ไม่ต้องแปลเลย

หลวงพ่อ : คาถาแคล้วคลาดหลวงพ่อปาน มี 3 คำ

"เจ จะ ตัง" เป็นคาถาที่ท่านได้จากกรรมฐาน ท่านมาให้ตอนใกล้จะตาย

ผู้ถาม : อันนี้ภาวนาแล้ว ไม่งงใช่ไหมครับ ?

หลวงพ่อ : เอางี้ดีกว่า เสกข้าวกินไปเลย มันจะแคล้วคลาดทุกอย่าง 3 คำนะ "เจ จะ ตัง"

ผู้ถาม : ถ้าเป็นคนจีนพูดไม่ชัด เป็น "เจ๊ จ่าย ตังค์" ล่ะเพี้ยนเลย

หลวงพ่อ : อันนี้เราชอบ ใช่ไหม ?

ผู้ถาม : ครับ เคยได้ยินเขาบอกว่า ผู้ใดเคารพนับถือยอมตัวเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ปาน ท่านห้าม
    กินใบสะระแหน่ อันนี้จริงไหมครับ หลวงพ่อ ?

หลวงพ่อ : ปานไหน ปานดำหรือปานแดง ?

ผู้ถาม : ปาน วัดบางนมโคครับ

หลวงพ่อ : หลวงพ่อปาน ท่านไม่ห้าม ท่านเองท่านก็ฉัน

ในสมัยท่านมีอย่างนี้ ใครรับแจกของท่านไปแล้ว ขอให้ทุกคนรักษาศีล 2 ข้อ

คือ ข้ออทินนา กับ สุรา เท่านี้เอง ที่จะขอนะ ถ้ามิฉะนั้นท่านบอกว่าของท่านไม่คุ้มครอง

และก็ในสมัยท่าน คนจังหวัดอยุธยา สุพรรณบุรี กับพวกที่นับถือท่าน เขาเลิกดื่มสุรากันเกือบทุกคน แสดงว่า ท่านทำมีผลมาก

(จากธัมมวิโมกข์ ปีที่ 3 ฉบับที่ 28 หน้า 187-189)