ช่วงเวลากรรมให้ผลกรรมส่งผล ท้อกันมั่งรึเปล่าครับ และผ่านช่วงนั้นมายังไงครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สุโขสุขี, 15 มีนาคม 2013.

1. เลิฟริว

เลิฟริว เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งท้อค่ะ ลองอ่านโพสของเพื่อนในกระทู้นี้ดูค่ะ
    จะทำให้เรามีกำลังใจในการต่อสู้ขึ้นเยอะ หรือไม่ลองเข้าไปอ่านปัญหาของแอนในกระทู้นี้ดูค่ะ สู้สู้น้ะค้ะ ยังงัยแอนก้อเป็นเพื่อนทุกข์กับคุณอีกคน http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B0.493651/

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมไปตอบในหัวข้อ เหนื่อยและท้อกับการทำความดี

มาขอแชร์ประสบการณ์ อันน้อยนิด อยู่ประเทศไทย บอกไม่มีเงินใช้ ก็ไม่รู้ว่า จะพูดอย่างใด การเล่าเรียน อีก ๕-๑๐ ปีมาเรียนต่อก็ยังไม่สาย หรือเรียนไป ทำงานไป เมื่อ ๓๐-๔๐ ปีก่อนโน้น มันลำบากมากกว่านี้อีก เป็นร้อยๆ พันเท่า ถ้าคุณได้เห็นมัน ผม คนเกิดมา ร่วมสมัยใหม๋ กับสมัยเก่า จึงเห็นอะไรมาพอสมควร แม้บางวันผมไม่มีเงิน ผมเอาทุกงาน ที่มันเป็นเงิน ให้ผมได้ใช้สอย ตามอัตภาพครับ ชีวิตนี้ ต้องดิ้นรน และต่อสู้ กับมัน คนที่เขาแย่กว่าเรา ยังมีอีกเยอะ ผมเรียนแค่ ป.๔ ไม่เห็นต้องแครใครจนเกินเหตุ มีก็ใช้ ไม่มีก็อด เวลามีกีนก็นกินอย่างพระราชา เวลาไม่มีกิน ก็ให้อดอย่างหมา ทุกอย่างเป็นบทเรียน เพื่อเป็นครู สอนตัวเรา ถึงเวลา มันมีทางไป ของมันเอง

ผมน่ะไม่เคยเลือกงาน ไถนา ใช้ควายไถ บางที ใช้วัวไถ รับจ้าง ดำ นา เกี่ยวข้าว ขุดดิน แทงล่องสวนผลไม้ ฟันป่า ถางพง ขุดต้นไม้ ปลูก อ้อย ตัดอ้อย ปลูกผักทุกชนิด ที่เขาทำกันในประเทศไทยนี้ สัตว์ไม่เคยเลี้ยงแค่ ช้าง แพะกับแกะเท่านั้น นอกนั้น เลี้ยงมาหมด ตั้งแต่ม้าลงมา ทั้งเป็นลูกจ้าง ทั้งทำเองเป็นเจ้าของ ทั้งทางโลกและทางธรรม ทำเกินกว่า ๑๐๐ ชนิด พูดไปก็เหมือนจะเป็นการโกหก ผมน่ะทั้ง ถ้อและถอย
    ท้อทั้งใจกาย ถอย เมื่อท้อ เราก็ให้มันท้อไป ไปสักระยะหนึ่ง แล้วสร้างกำลังใจ ขึ้นมาใหม่ แล้วสู้ต่อไป เมื่อถึงเวลาถอย ถอยมาตั้งหลักใหม่ มีกำลัง ก็ทะยานขึ้นไปให้สุดฤทธิ์ เหมือนรบกับข้าศึกนั่นแหละ มันจะรบชนะตลอด คงเป็นไปไม่ได้ ถอยมาตั้งหลัก ใช้กลยุทธ หาวิธี ต่อสู้กับข้าศึก จะหาวิธีไหน รบชนะข้าศึกได้ ของผมเป็นลักษณะนี้ครับ ท้อก็ก็ได้ ถอยก็ได้ ท้อถอยมาตั้งหลัก แล้ว ทยานขึ้นไปให้สุดขั้ว แล้วหนีชั่ว ให้สุดขีด วันนี้ ไม่เป็นวันของเรา สักวัน ก็คงต้องเป็นวันของเราบ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

ผมไม่ได้ดูถูกคุณ คนแย่กว่าคุณน่ะมันเยอะแยะ ผมมาจาก ศูนย์ แล้วนับ ๑-๒-๔-๕-๗-๙-๑๐ ถ้าได้คุยกับคุณ ๓ วัน ๓ คืนยังไม่จบลงได้เลย กล้ายืนยัน ผมน่ะ มีรักตั้งแต่ อายุ ๑๔-๑๕ ไม่ได้เห็นใจมันจะขาด เสียให้ได้ บางครั้ง ไม่ได้เห็นหน้า ให้ได้เห็นตูด หรือหลังก็ยังดี ถ้าไม่ได้เห็นยังว่า ให้ได้ เห็นบ้านหลังคาก็ยังดี ไม่ได้เห็นยังว่า ขอให้ได้คิดถึงเธอ ก็ยังดี กว่าจะตัดใจได้ ต้องใช้เวลานานพอสมควร มีรักใหม่ไป ไปเจอรักใหม่ มันก็ทุกข์อีกเช่นกัน มันไม่จบ ยิ่งรักมากยิ่งทุกข์มาก บางคนที่ข่าวถึงขนาด ฆ่าตัวตายเพราะรัก เกินขอบเขตุ เมื่อเราเจอรักบ่อยๆเลิกบ่อยๆ มันเกิด อาการ ชินเสียแล้ว แต่ก็ทุกข์นะ แต่มันตัดใจได้เร็ว ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ ดังพระท่านว่า รักมากทุกข์มาก รักน้อยทุกข์น้อย ทุกอย่างนี้ มันตัดได้ยาก เราก็ให้มันทุกข์น้อยๆหน่อย จะได้ไม่ทุกข์มากไงน้อง ทุกคนหนีไม่พ้นหรอก ทุกคนและสัตว์ทั้งหลาย เกิดมาเพราะไอ้ตัวนี้นี่แหละ ที่ทำให้สัตว์ทั้งหลายต้องเวียนว่ายตายเกิด ไม่รู้จักจบสิ้น ก็เพราะตัณหา

ผู้ปฏิบัติธรรมทั้ง ที่ตัดไม่ได้ ก็ไอ้ตัวนี้นี่แหละ ขนาดในสมัน พระพุทธองค์ บวชเป็นดาบท เหาะมาทางอากาศ เห็นผู้หญิง นุ่งกระโจมอกหลุด ที่เหาะอยู่ ยังต้องเหาะลงมาเลย คนที่ได้ อภิญญา ๕ ศึกกันเป็นแถวเยอะแยะ พวกญาณโลกียทั้งหลาย อยู่ไม่ได้ ก็เพราะตัวตัณหานี้แหละ คนที่ปฏิบัติธรรม แหกคอกแยอะแยะ ถ้ากิเลสมันตัดได้ง่ายๆ ก็คงมีพระอรหันต์เต็มเมืองหมดแล้ว ไม่ต้องมาแย่งชิงดีเด่นกันเหมือนทุกวันนี้หรอกครับ เอาแค่ ศิล ๕ นี่แหละ ถ้าทุกเชื้อชาติ ศาสนา ต่างคน ต่างมีศิล ๕ คนและสัตว์จะอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข

สุดท้ายนี้ ก็ขอ อ้างอิงคุณพระศรีรัตนตรัย มีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกะพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรมของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ทุกๆพระองคื อดีดถึงปัจจุบัน พรหม เทวดา พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลาย จงดลบรรดาล ให้ ข้าพเจ้า และให้คุณเจ้าของกระทู้ และทุกๆท่าน จงมีปัญญา หาทางพ้นทุกข์ ได้ทั้งทางโลกและทางธรรม สมปราถนา ด้วยกัน ทุกท่านทุกคนเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จริงๆ ประสบการณ์ของผม คุยกัน ๓ วัน ๓ คืนคงไม่จบแน่นอน จึงเอาอุทาหรณ์ มาฝากอีกนิดครับทุกท่าน ย้อนถอยหลังไปอีกเมื่อปี พ.ศ.๒๖ พ่อตาย เหมือนถ่อหัก ตายได้ไม่กี่เดือน แม่มีผัวใหม่ เหมือนแพร์แตก ต่อมาอีก ไม่นาน แค่เป็นเดือน น้องชายถูกยิงเพราะไปเลี้ยงเป็ด ผมให้น้องชายไปเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง ๑,๕๐๐ตัว โดนยิงถ้าต่ำลงนิด โดนไข่ ก็ตาย ถ้าสูงขึ้นมานิดหนึ่ง โดนกระเพราะเยี่ยว ก็ตายยังดวงดีอยู่ หมอ บอก หนึ่งในพัน หรือ ๑ ในหมื่นคนที่รอด ที่รอดมาได้ ก่อนน้องโดนยิง ตะขาบกัดไข่ผม บวมอยู่ ๓ วัน เป็นลางบอกเหตุ ขอเล่าลัดๆครับ หนักเป็นกิโล ต่อมาอีก ไม่กี่วัน น้ำท่วม ไร่มะเขือเทศ ไร่มันเทศ ไร่แตงกวา ตก ๑๐ ไร่ ปี ๒๖ น้ำมันท่วมเกือบทั่วประเทศ ถ้าใครจำได้ก็คงจะรู้ มันหนักขนาดไหน ผมน่ะได้รับทั้งความเจ็บปวดรวดร้าว ทุกข์อย่างมหันต์ แต่ก็ได้ธรรมะนี้และ เลยไปเที่ยวกราบหลวงปู่หลวงพ่อต่างๆ ทางภาคเหนือ จนใจสบาย แล้วกับมาสู้กับมันใหม่ แล้วก็ต่อมาไม่นานนัก ต้องเนรเทศตัวเองออกจากบ้านที่นครปฐม เล่าค่าวๆแค่นี้แหละ พวกท่านลองหลับตานึกถึงภาพดูก็ได้ ว่ามันสาหัสสากันขนาดไหน ถ่อหัก แพร์แตก น้องโดนยิง ไร่ล่มสลาย ขาดทุนย่อยยับ ฮาๆๆฮ่าๆๆๆๆๆฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมันกับควาทุกข์ที่ผ่านมา เป็นครูเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2013
  4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พี่บุญทรงฯสรุปได้ยอดเยี่ยมครับ อนุโมทนาสาธุ ชีวิตพี่เป็นอุทาหรณ์ที่ดีแก่คนท้อทั้งหลายจริงๆ..พี่ผ่านพ้นมาได้ด้วยความอดทนและด้วยปัญญา เวลานี้คงทุกข์เพราะนับแบ็งค์ไม่ทันนะครับ!!:cool::cool:

เอาตัวอย่างนักสู้มาเป็นกำลังใจให้ชาวร่วมทุกข์ครับ....

http://pantip.com/topic/30528233

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2013
  5. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    บางครั้ง..หรือหลายหน ชีวิตก็ต้องล้มลุกคลุกคลานบ้างเป็นธรรมดา..
    แต่ขอให้จำไว้เสมอ..ไม่ว่าจะอย่างไร ชีวิตก็ยังคง..ต้องดำเนินต่อไป..^^

ไฟล์ที่แนบมา:

6. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ไม่ได้เข้ามานานเลย ครับ
    มีหลายท่านมาเล่าเรื่องราวต่างๆในชีวิตทั้งสมหวังบ้างผิดหวังบ้าง
    เจอเรื่องทุกข์บ้างสุขบ้าง สับเปลี่ยนหมุนเวียนไปตลอด
    ผมขอให้กำลังใจทุกคนนะ ครับ ชีวิตคนเรามันคงเหมือนฤดูกาลที่ต้องเจอทั้งฤดูร้อน หนาว เย็น มีฝน บางคนก็เจอฝน บางคนก็เจอร้อน แต่เชื่อเหลือเกินว่า เราคงไม่เจอร้อน ไม่เจอฝน อย่างเดียวหรอก มันก็หมุนเวียนไปเรื่อยๆ อยู่ที่ว่าเราเตรียมการรับมือ+มีใจพร้อมสู้กับมันยังไงมากกว่า ผมเองก็เจอเรื่อยทั้งดีทั้งไม่ดีตลอดเลย ครับ แต่ได้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นสรณะที่พึ่งที่อาศัย ประกอบกับมี พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ในเว็บนี้ให้กำลังใจ เลยผ่านช่วงแย่ๆมาได้ และก็พร้อมจะจเอเรื่องแย่ๆเรื่องไม่ดีที่อาจจะเกิดอีก

ต้องขอบคุณ และอนุโมทนา กับคำพูด แรงใจ กำลังใจดีๆเสมอมา ครับ
    รักทุกคน รักเว็บพลังจิต.org มาก ครับ

7. สุโขสุขี

สู้ๆ ครับพี่
    ทุกคนต่างก็เจอความทุกข์และปัญหากันทั้งนั้น ครับ
    มีหลายๆคนที่แย่กว่าเราก็เยอะมากครับ
    ยังไงลองปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังดูนะ ครับ เริ่มจาก สวดมนต์ นั่งสมาธิครับ โดยเริ่มปฏิบัติตอนก่อนนอน ครับ สวดมนต์เสร็จแล้ว แผ่เมตตา จากนั้นก็นั่งสมาธิสัก5นาทีก่อนก็ได้ ครับ แล้วค่อยๆเพิ่มเวลาไปเรื่อยๆ

8. สุโขสุขี

ขอบคุณ พี่มากๆ ครับ
    ทำให้ใครหลายคนที่อ่าน ได้มีกำลังใจในการสู้กับปัญหาต่อไป ครับ

9. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    "สุขะโต สุขะทานัง" ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตน

อันหนทาง ชีวิต คิดดูเถิด
    เมื่อเราเกิด แล้วต้องแก่ แน่ใช่ไหม
    หนีไม่พ้น เจ็บไข้ กายและใจ
    จะแก้ไข อย่างไร ให้ทุกข์คลาย

เป็นโรคกาย หมอยา รักษาโรค
    ถูกโฉลก ถูกเหตุผล ดลโรคหาย
    เป็นโรคใจ ภัยรุมเร้า เศร้าปางตาย
    ทุกข์มลาย เมื่อรู้ใช้ "โอสถธรรม"

เติมธรรมะ ให้ชีวิต พิชิตโรค
    ดับทุกข์โศก ดับตัณหา อย่าถลำ
    ดับกิเลส โลภ-โกรธ-หลง จงหมั่นจำ
    ยึดพระธรรม พระศาสดา เป็นยาใจ

<ธรรมโอสถ> จากหนังสือธรรมะกับการปฎิบัิติธรรม

ขอให้ระลึกไว้เสมอนะเจ้าน้องชายคนดี "แสงสว่างอื่นใดเสมอปัญญานั้นไม่มี"

10. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ท้อเป็นเรื่องธรรมดา แต่ถอยไม่ได้ ท้อเพราะแรงบีบคั้นจากวิบากกรรม แต่ผมจะพลิกจิตใจให้เป็นคนดี ผมไม่ชอบกิเลสในใจของผมมันคอยมาทำให้ใจผมเศร้าหมอง วันนี้ผมดูกิเลสในตัวผมและรู้ว่ามันไม่ใช่แมวแต่มันคือเสือ ใครพูดไม่เข้าหูผมมันคอยยุยงให้เกลียดแค้นเขา เจ้าตัวกิเลสมันนอนสบาย แล้วใครละที่นอนแค้น มาวันนี้รู้แล้วว่ากิเลสมันมาตอนไหนแม้ไม่ทุกครั้งหรอก แต่ก็กำจัดมันได้บ้าง แล้วก็ยังไม่ลดละจะกำจัดมันต่อไป คนที่พูดไม่เข้าหูเขาก็โดนกิเลสของเขาหลอก ดังนั้นทุกความทุกข์มันอยู่ที่เรา เรารับมันมาเองจริงๆ ตอนนี้ขณะพิมพ์ในใจผมกำลังสู้กับกิเลสอยู่ กิเลสที่คนอื่นฝากให้ผมไปนอนกอดมันแต่ผมไม่เอา หลังจากพิมพ์เสร็จแล้วกิเลสตัวนี้ก็จะถูกโยนออกนอกบ้านผมแล้ว ยอมรับนะว่าทำความดีแล้วผมท้อ แต่ไม่ถอยและไม่ถอยและถอยไม่ได้

11. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

จริงดังที่คุณสีล กล่าวไว้ข้างต้นค่ะ โอสถธรรมช่วยได้จริงๆค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่

กับแต่ละบุคคลอีกว่าจะ เข้าใจในธรรมได้มากเพียงไหน

ส่วนตัวดิฉันนั้นอาจจะยังเข้าใจได้ไม่มากแต่ก็ไม่ละความพยาม และเราต้อง

เปิดใจยอมรับอย่างจริงใจ ไม่มีข้อเคลือบแคลงสงสัย ในพระธรรม แล้วบุคคลนั้นจะหาย

จากโรคที่เป็นอยู่ ทั้งโรคกายและโรคใจ

เมื่อก่อนนี้ดิฉันทุกข์ใจมาก ในการดำรงค์ชีวิตอยู่บนโลกใบนี้ แม้ในเวลานี้ก็

ยังมีอยู่แต่ก็เบาบางลงไปบ้างแล้วค่ะ นั่นเป็นเพราะโอสถธรรม จริงๆค่ะ

12. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเวียนเข้ามาดูครับ และเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ ผมก็สวดมนต์ไหว้พระแล้วก็นั่งสมาธิด้วย บ่อยกว่าที่ผ่านมา (ที่ผ่านมา ทำมั่งไม่ทำมั่ง) เหมือนชีวิตมันดีขึ้นกว่าเดิมครับ ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงได้ด้วยบุญ สร้างวาสนากันครับ วาสนาสร้างได้ด้วยตัวเราเอง อัตตาหิ อัตโนนาโถ ให้รุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมทุกท่านครับ

13. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

ท้อแท้ค่ะ
    เคยช่วยเหลือคนที่ทุกข์ระทมเดือดร้อนมาตั้งหลายคน
    ถึงคราวอับจนช่วยตนไม่ได้เลย โดนคนที่เคยรักเล่นงานเอา บีบให้ตาย ด้วยอำนาจที่มีอยู่

14. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ท้อคะ ทำดีตลอดไม่เคยหลอกใครให้รักถ้าไม่ชอบก็เลี่ยงไม่คิดทำร้ายใจใครแต่โดนคนเคยรักหักหลังมันเจ็บกว่าอกหักอีก..

15. ddman

...ส่งกำลังใจมายังท่าน Demigod pongio ...หวังว่าสถานการณ์ของท่านจะคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้นโดยเร็ว..เป็นกำลังใจให้ครับ

16. ddman

ท่าน nongjub เป็นผู้เจริญในธรรม...แม้จะประสบวิบากเลวก็คงพอจะระงับความหดหู่ห่อเหี่ยวลงได้ด้วยปัญญาดีที่สั่งสมมาและรักษาใจไว้ในความ ปรกติได้ ด้วยเข้าใจตามจริงว่า แม้กุศลที่ตนทำไว้ดีแล้วย่อมนำผลที่ดีสอดคล้องกันมาส่งให้ได้รับในเวลาที่สมควร..บัดนี้วิบากบาปมีกำลังอยู่ แต่ก็จะค่อยลดหรือหมดไปในกาลหนึ่งข้างหน้า ตามกฏไตรลักษณ์...ความทุกข์ที่เกิดก็เช่นกัน เกิดแล้วย่อมดับไปเมื่อเหตุปัจจัยแปรผัน ..ท่านnongjub ย่อมทราบอยู่ซึ่งวิธีการเพื่อทำเหตุปัจจัยที่ดีให้เกิดขึ้น ข้าพเจ้าขอเป็นกำลังใจให้ท่านnongjub พ้นจากความทุกข์ที่เบียดเบียนโดยเร็วครับ..

17. ddman

ส่งกำลังใจมายังท่านยอดพธู ให้สามารถพ้นความอึดอัดระอาในการถูกเบียดเบียนได้โดยเร็วครับ..

ผู้ที่จะทำให้เราทุกข์ได้มากกว่า"คนรัก"นั้นไม่มีเลย ..ยิ่งรักมากยิ่งทุกข์มาก ..ความรักจึงเป็นต้นเหตุที่มาของทุกข์เสมอ..เพราะเราย่อมคาดหวังความมั่นคงแน่นอนในพฤติกรรมของคนรักว่าต้องเป็นดังที่เราปรารถนาตลอดไป..อันเป็นความคาดหวังที่ตรงข้ามกับความจริงขั้นปรมัตถ์ที่ว่า สรรพสิ่งล้วนไม่เที่ยง เป็นอนิจจัง..จึงต้องเข้าถึงโทมนัสเมื่อเขาแปรไป ..

ดังนั้น เมื่อจะรักใครก็ต้องเผื่อใจไว้ว่า สักวัน เขาอาจแปรเปลี่ยนได้ การเตรียมใจเผื่อไว้เช่นนี้ย่อมทำให้ยุติความคาดหวังที่ไม่จริงได้ระดับหนึ่ง เมื่อไม่หวังก็ไม่ผิดหวังเพราะรู้แต่แรกแล้วว่า "กรู ว่าแล้ว..ว่ามันต้องเป็นเช่นนี้!.."

18. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะเวปธรรมะนี่ดีจริงๆค่ะ ทุกสิ่งไม่แน่นอนควรเตรียมใจใช่ไหมเอ่ย

19. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

สำนวนท่านช่างงดงามนัก คำพูดท่านเสมือนน้ำทิตย์ที่โชลมจิตใจที่ท้อแท้และหมดกำลังใจให้สดชื่นฉ่ำชื่น ขึ้นมาทันที
    อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา สิ่งใดเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เมื่อเกิดขึ้นแล้วย่อมมีเหตุการแปรผัน เปลี่ยนแปลงได้
    ตอนนี้ประคองจิตของตัวเองให้เข้มแข็ง ที่จะเผชิญฝ่าฝันมันไปให้ได้ค่ะ
    ขอกราบขอบพระคุณท่านddmamที่ให้กำลังใจให้พ้นทุกข์ ที่เบียดเบียนโดยเร็ว ค่ะ

20. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เคยท้อ แต่ คนเราต้องมีอุดมการณ์
    และพอดี ดิฉันอยู่ ตปท มาตั้งแต่อายุน้อย สังคมที่นี้สอนให้เราแกร่ง
    และ แยกแยะออกว่า อะไรควรทำไม่ควรทำ และสอนให้เราจริงจังกับหน้าที่ของตัวเอง

และไม่ไปใส่ใจเรื่องของคนอื่น หรือเสียงนก เสียงกา
    วันไหนเคลียดลองฟังเพลงที่มีเสียงธรรมชาติ ทางฝั่งยุโรปโบราณ
    แบบนี้ก็จะรรู้สึกดีขึ้นเยอะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=eGPuSQN2t3o]Celtic Music - Ode to the Fallen - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=yj_wyw6Xrq4]Celtic Music - Legend - YouTube[/ame]