ช่วยบอกอาการทีได้มั้ยครับว่าผมเป็นอะไร ตอนที่ทำสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย siritach, 12 กันยายน 2005.

1. siritach

siritach เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2005
    อยากทราบว่าเมื่อ ปีที่แล้ว หลังผมนั่งสมาธิ ตอนกลางวัน พอตกกลางคืน ตอนนอนผม มีอาการแปลก แบบว่าผม นอน หลับ แล้วผม เหมือนกับฝันซ้อนกันหลายๆครั้งแต่ไม่ใช่ฝันว่าผม กำลังลุกขึ้น ไปหยิบของ แต่ว่าเหมือนกับฝันไปแล้วตื่น ขึ้นมาลุกขึ้นไปหยิบอีก เป็นแบบนี้ประมาณ 4-5 ครั้ง แล้วครั้ง สุดท้ายเหมือนกับว่าหันกลับ มามองตัวเอง เหมือนกับเห็นว่าตัวเอง กำลังนอน อยู่
    ทีนี้ผมเหมือนกับตกใจ ตื่นขึ้นมาจริงๆ เลยคราวนี้ ตอนตื่นขึ้น รู้สึกใจสั่นๆ มีความกลัวมากๆ เลยต้องหยิบพระมาแขวนคอ เลย ทุกวันนี้ยังคงจำเหตุการณ์ได้ดีอยู่เลย

และทุกครั้ง ที่ผมฝันว่าลุกขึ้นไปหยิบ ของนั้นนะ ผมมีสตินะครับ ....
    ไม่ทราบว่าอาการที่ผมเป็นนี้ มันคืออะไรครับ

ก่อนหน้านี้ เวลาผมนั่งสมาธิ จะมีอาการร้อน ตามตัว โดยเฉพาะที่ฝ่ามือ และที่ศรีษะ เหมือนมีอะไร หมุนๆ ไปมา เหมือนมีอะไรเคลื่อนไหวอยู่ในสมอง จนผมนั่งต่อไปไม่ได้
    ปัจจุบันผมเลยไม่ค่อยได้นั่งสมาธิ นานๆ นั่งครั้ง

2. siritach

ทำไมไม่มีคนตอบเลยละครับ อยากทราบจริงๆ เลยถามนะครับ

3. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    คล้ายๆเราเมหือนกันนะ แต่ไม่เหมือนกันซะทีเดียวอ่ะครับ
    ของผมจะรู้สึกว่า ขยับตัวไม่ได้ แต่ไม่ได้เหมือนผีอำน่ะครับ รู้สึกเหมือน ตัวเราถูกหุ้มด้วยอะไรสักอย่างน่ะ
    แล้วมันซ้อนไม่พอดีกัน มันก็เลยขยับไม่ได้ อึดอัดมากเลย ที่ไม่สามารถขยับแขนขาได้อ่ะครับ แต่มะมีผีนะ ผมคิดว่า คงเป้นแค่ฝัน หรือเหนื่อยอ่ะครับ สำหรับผม มะอยากคิดมาก กลัวคิดว่า เหมือนถอดร่างได้ ผมจะติดว่าผมเป้นผู้วิเศษ แล้วผมก็ยังไม่เคยถอดร่างในขณะนอนได้จริงๆ ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป้นไงอ่ะครับ เลยไม่กล้าสรุปน่ะ ของผมไม่เชิงฝันน่ะครับ มันเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่นน่ะ คือมันรู้สึกตัวอยู่ตลอดตอนนั้น

ส่วนเรื่องนั่งสมาธิแล้วตัวร้อน อ่ะ ไม่เคยเป้นเลย แต่หมุนๆน่ะเคยเป็นครับ แต่ไม่ใช่ว่าหัวหมุนนะ รู้สึกว่าหมุนทั้งตัวเลยมากกว่า ตรงนี้ผมกว่าจะผ่านยากเมหือนกัน แต่ว่าผมก็เคยนั่งผ่านได้แล้วครับ คือไสนใจมัน อยากหมุนก็หมุนไป แค่รู้ตัวว่าหมุนพอ ก็เลยฝ่าด่านนี้ไปได้ มันก็กลับมาสงบเงียบเหมือนเดิมน่ะ

แล้วผมเองก็ไม่ค่อยนั่งสมาธิเหมือนกันฮะ แหะๆ ผมขี้เกียจอ่ะครับ แต่ว่าผมก็ปลับตัวมาเป้น นอนพิจารณา ดูจิต ดูกายตัวเองมั่ง หรือบางทีก็นอนพิจารณาธรรมมะ ที่เป้นข้อสงสัย จนหลับไปอ่ะครับ ผมเป็นพวกชอบคิดมากกว่าไม่คิด เดิมทีจริตผมคงเป้ฯพวกชอบคิดแหละครับ จะไปบังคับให้มันไม่คิด ก็ดูจะฝืน เลยปล่อยให้มันคิด จนไม่คิดนั่นแหละครับ คิดว่าน่าจะเหมาะกับผม แล้วเพราะขี้เกียจก็เลย เอาเป็นนอนแทนนั่ง นั่งแล้วผมไม่หลับอ่ะ แต่ถ้านอนอ่ะหลับแน่ 55555 ก็เลย ทำช่วงนั้น ถึงขี้เกียจอย่างน้อยก็ได้ทำนิดๆหน่อยๆ ก็ยังดีครับ เหมาะกับคนขี้เกียจอย่างผมแล้ว ขยันเมื่อไหร่ ค่อยทำเหมือนพี่ๆท่านอื่นเขาอ่ะ แหะๆ

จริงๆผมอยากช่วยตอบให้เหมือนกันครับ แต่ผมไม่รู้มากน่ะ เรพาะผมไม่เก่ง ไม่รู้เท่าพี่ท่านอื่นๆ ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ สั่งสมมานาน ก็เลยได้แต่เล่าเรื่องของตัวเองเปรียบเทียบน่ะครับ ขออภัยด้วยนะครับ ทำได้แค่นี้เอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2005
  4. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นเหมือนกัน
    ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร
    ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ผมก็ฝึกต่อไปเรื่อยๆมันก็หายไปเอง
    ความตายเป็นของแน่ ตายระหว่างอยู่ในสมาธิก็สบาย ไปเป็นพรหม

5. siritach

ขอบคุณที่ชอบ ตอบนะครับ แต่อยากทราบว่าเป็นอัตรายรึเปล่า ครับ

6. siritach

ขอบคุณที่ช่วย ตอบนะครับ แต่อยากทราบว่าเป็นอัตรายรึเปล่า ครับ

7. sathit56

sathit56 Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    ไม่มีความเห็นครับ....แต่...ขอให้พยายามต่อไป...
    เอาใจช่วยครับ.....คงจะมีสักวัน....ขอให้โชคดี

8. nok

nok เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า เราเองไม่ได้เก่งอะไร เพิ่งเริ่มต้นเหมือนกัน แต่อาการของคุณ
    เคยอ่านเจอเหมือนกัน เค้าบอกว่า คนที่ถอดจิตได้ บางครั้งอาจจะไม่รู้ตัวคิดว่าตัวเองฝันไปรึเปล่า เพราะเวลาหันกลับมาจะเห็นร่างซึ่งเป็นกายเนื้อนอนอยู่ ซึ่งการถอดจิตได้ไม่ง่ายนัก
    คุณนับว่าโชคดีน่ะ (ถ้าใช่) คุณลองดูใหม่สิค่ะ ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนั้นอีก ให้คุณตั้งสติ แล้วยืนมองเพ่งพินิจร่างของคุณสัก5-10นาที แล้วคิดในใจว่าขอกลับเข้าร่าง แล้วกายทิพย์ก็จะกลับเข้าสู่กายเนื้อทันที ฝึกทำอย่างนี้หลายครั้งจนชำนาญ ต่อไปคุณแค่คิดว่าอยากจะไปที่ไหน คุณก็จะไปที่นั่นได้ทันที แต่ที่อยากให้คุณฝึกอยู่กับร่างของตัวเองที่นอนอยู่ก่อนเพราะ
    คุณดูค่อนข้างกลัวถ้าคุณไม่ฝึกให้ชินก่อนบางคร้งเวลาคุณไปที่อื่น บางครั้งจะเหวี่ยงเร็วอาจทำให้คุณตกใจและอันตรายได้ คุณสามารถศึกษาได้จากการฝึกถอดจิต ของ สมเด็จพระอาจาย์ โต พรหมรังสี ท่านสอนไว้โดยละเอียด เลยค่ะ เรายังอยากทำได้เลย พี่ๆในเว็ปนี้ทำได้
    และมีประสบการณ์กันเยอะ ลองเข้าห้องย่อยพลังจิตดูสิ เว็ปสโนว์ เค้าเล่าให้ฟังเยอะแยะเลย
    ว่าถอดจิตไปเจออะไรมาบ้าง

9. siritach

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ จะลองไปฝึกดุใหม่ แต่ว่าไอ้อาการ ร้อนตามตัว เวลาผมนั่งสมาธิ จะแก้ ยังไงครับ ผมเริ่มมีอาการแบบนี้ตั้งแต่ วันนี้ที่ผมบอกว่าเห็นตัวเองนอนอยู่ นั่นแหละครับ ตอนนี้เลยไม่ได้นั่งสมาธิ มานานหลายเดือนแล้ว

10. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

เจออาการอะไรก็แค่รู้ แล้วก็ละ
    ไม่ต้องไปสนใจ ฝึกไปให้ถึงที่สุดก่อน
    แล้วค่อยมาหัดใช้ทีหลัง
    รับรองว่าไม่มีอันตรายอะไรครับ
    ถ้าสมาทานพระกรรมฐานก่อน

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอออกความเห็นว่า

ควรฝึกต่อ ตอนนั้นได้ถอดจิตออกไปแล้ว

อ๋อ ตอนที่หมุนๆ นี่ ผมไม่รู้เหมือนกันนะ

12. siritach

ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      295.6 KB
      เปิดดู:
      53