ช่วยผมด้วยครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Chalida236, 8 พฤษภาคม 2012.

1. Chalida236

Chalida236 สมาชิก

ตั้งแต่เริ่มเข้าวัดมาผมได้ทำบุญเรื่อยมา แต่ก็ดันไปทำกรรมเข้าโดยไม่รู้ตัว เรื่องก็คือ ผมเป็นคนชอบบอกบุญคนอื่นเพราะตัวเองก็ไม่ได้มีเงินมาก บางเดือนชักหน้าไม่ถึงหลัง หลังจากที่คนทำบุญใส่ซองมา ก็เก็บไว้ตั้งใจจะเอาไปให้วัดเมื่อว่าง แต่บางเดือนเงินไม่เหลือเลย จะหยิบยืมคนอื่นก็ปากหนัก บางครั้งเห็นเงินในซองก็คิดว่า เราขอยืมแปบหนึ่ง 2-3 วัน เดี๋ยวเงินเดือนออกก็เอามาคืน คงไม่เป็นไรหรอก หลังจากเงินเดือนออกก็รีบเอามาคืนครบตามจำนวนแล้วไปถวายวัด เป็นอย่างนี้อยู่ประมาณ 4-5 ครั้ง จะเป็นด้วยอวิชา, ความไม่รู้ หรือกิเลสมาปิดปังไว้ ทำให้ตอนนั้นคิดว่า คงไม่เป็นไรหรอก ยังไม่ได้เอาไปถวายวัดยังไม่เป็นของสงฆ์ และไม่ได้ขโมยเงินเขาเอามาใช้เอง แต่เราแค่หยิบยืมมาเท่านั้น ไม่กี่วันเราก็คืนตามจำนวน และวัดได้เงินส่วนนั้นในการทำประโยชน์ตามที่บอกบุญมา เช่นสร้างวหาร สร้างพระ คือยังไม่เลยกำหนดปิดซอง แต่หลังจากได้ศึกษาธรรมมะมาเรื่อยๆ จึงได้เข้าใจว่า แม้เราจะเอาเงินส่วนนั้นมาคืนและไปถวายวัดครบตามจำนวนก็ตาม ก็ยังถือว่าเป็นบาป เพราะเจ้าของเขาไม่ได้มีเจตนาให้เรายืม แต่ตั้งใจเอาไปทำบุญ คิดอย่างนี้แล้ว ผมก็คือขโมยนี่เอง ผมรู้สึกเสียใจเหลือเกิน คิดแต่ว่าเรานี้เป็นคนชั่วมาก ได้ทำบาปเข้าเสียแล้ว แม้ว่าจะไม่ได้มีเจตนาเอาเงินเขา เพียงขอยืมเขาเท่านั้น แต่นั่นก็เป็นบาปกรรมแล้ว ตอนนี้ผมกลัวบาปกรรมที่ทำไว้เหลือเกิน อยากให้หลวงพี่ช่วยสงเคราะห์ ว่าพอจะมีวิธีใหนที่จะช่วยลดทอนบาปกรรมตรงนี้ไปได้บ้าง รบกวนหลวงพี่ตอบให้ด้วยครับffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2012
  2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ขโมยของ ของ สงฆ์ ติดหนี้ สงฆ์ แม้แค่ 1 บาท

กรรมหนัก ปิด สวรรค์ ลงนรกอย่างเดียว

วิธีแก้ ชำระหนี้สงฆ์

3. Chalida236

ขอบคุณคุณ Saber ที่ช่วยแนะนำ แต่อย่างไรก็อยากให้หลวงพี่เล็กช่วยตอบด้วย เพื่อเป็นการยืนยันในคำตอบ ตัวผมเองทำบุญชำระหนี้สงฆ์อยู่เรื่อยครับ ตอนนี้ก็ทำบุญรักษาศีล และเจริญกรรมฐาน และด้วยบุญกุศลนี้ก็หวังว่าจะทำให้ตนเองมีสติ และเกรงกลัวต่อการทำบาปทั้งปวง ชาตินี้จะได้ไม่ตกไปสู่อบายภูมิ
    และด้วยการปฏิบัติตัวเช่นนี้ผมจะไม่ต้องตกนรกใช่หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2012
  4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ผมเคยเป็น คนหนึ่งที่ ติดหนี้สงฆ์ ด้วยความไม่รู้ ไม่ได้คิด

ตอนที่ ติดหนี้สงฆ์ อยู่นั้น กรรม ส่วนนี้ จะมารบกวนมาก

ทั้งการ ปฏิบัติ มันจะคอย ทำให้ คิด วิตกกังวล เรื่องของ หนี้สงฆ์

เพราะตัวเรา มีกรรมหนักส่วนนี้อยู่

ผมก็ แก้ด้วยการ ชำระหนี้สงฆ์ อยู่เรื่อยๆ ที่มี โอกาส

แต่ที่ผ่านมา กรรมหนัก หนี้สงฆ์ ส่วนนี้ ก็ไม่หายไปไหน

จนกระทั้งผม ได้มี โอกาส ร่วมสร้างพระ แล้วขอชำระหนี้สงฆ์

หลังจาก มีโอกาส ร่วมสร้าง หล่อพระ ไปแล้วตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

กรรมหนัก หนี้สงฆ์ หายออกไปจาก ชีวิต หายออกไปจาก จิตเลย

ไม่เคย กังวล หนักอกหนักใจอีก ครับ

แนะนำว่า ให้ ไปร่วมสร้างพระ ชำระหนี้สงฆ์ ครับ แล้ว กรรมส่วนนี้ จะหายไปทั้งหมดครับ

กรรมหนัก ติดหนี้สงฆ์ ของผม หายไป เพราะสร้างพระ นี่ละครับ

สร้างพระ นี่ หนี้สงฆ์ ทั้ง ชาติ ปัจจุบัน ทั้งชาติเก่าๆ ชาติก่อนๆ หายหมดครับ

ถ้าชำระแต่เงิน นี่ ได้แค่ในชาติ ปัจจุบัน ที่ละลึกได้ แต่ไอ้ชาติ ก่อนๆ ไม่รู้เป็นหนี้เท่าไหร่ นี่ ไม่รู้จะชำระ เท่าไหร่ ถึงจะหมด

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2012
  5. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่มีอะไรหรอก ก็ง่ายตั้งจิตเป็นกุศล ทำบุญคืน เป็นสองเท่า ก็จบ เท่าันั้น

6. Chalida236

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบกระทู้ ตอนนี้ผมสบายใจขึ้นแล้วครับ กรรมส่วนที่ผ่านไปผมก็ไม่ค่อยติดขัดแล้ว ช่วงก่อนผมก็ได้ร่วมสร้างพระพุทธรูปสูงเกือบ 11 เมตร ก็ตั้งใจจะอุทิศบุญกุศลส่วนนี้ชำระหนี้สงฆ์ด้วย ส่วนเรื่องการปฏิบัติก็ไม่มีอะไรติดขัดครับ แต่นี้ต่อไปก็จะสร้างบุญสร้างกุศลอย่างเดียว มีพระท่านหนึ่งเคยพูดว่า "คนชั่วทำดีได้ แต่คนดีทำชั่วไม่ได้" เพราะคำพูดนี้ผมก็จะพยายามไม่ทำชั่วอีกครับ นอกจากศีล 5 แล้ว ตอนนี้กำลังพยายามจะรักษากรรมบถ 10 ด้วย ทำไปเรื่อยๆครับ ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ก็จะพยายามทำ

7. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    คิดดีทำดี