ด้วยพระคุณของครูบาอาจารย์ หลวงปู่แหวน ครูบาเจ้าศรีวิชัย ครูบาเจ้าขาวปี

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย tng55555, 16 กรกฎาคม 2011.

1. tng55555

tng55555 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ผมรู้สึกเป็นห่วงเรื่องน้ำท่วม. ผมขอพูดเรื่องนี้หน่อยน่ะครับ ผมอยากให้ทุกคนเข้มแข็งครับ ในดีมีเสียครับ เดี๋ยวเรื่องร้ายๆจะผ่านไปครับ บางคนเร่งด่วนน้ำมาเร็วแบบที่บ้านผม เราต้องเก็บทรัพย์สินและของใช้ส่วนตัว อาหาร น้ำไปไว้บนบ้านกับชีวิตตนเองก่อน เพราะไม่มีเวลา บางท่านบ้านมี1ชั้นไปอยู่หลังคาก็ยังไม่พ้นน้ำ ต้องไปอาศัยเพื่อนบ้านหรือสถานที่รัฐจัดให้ใกล้ที่สุดครับอยู่ก่อนครับ เอาชีวิตให้รอดก่อน .บางท่านอาจจะไปต่างจังหวัดคิดว่าหลบไปพักยาวสักหน่อย อยู่บ้านกับน้ำท่วมสูงๆทุกวัน มันเครียดครับ ไปที่ๆๆมัน อาหารการกินสะดวก ที่พักดี น้ำอาบพร้อม แต่ว่าหากบ้างท่านเงินจำกัดจริงๆผมว่าไปอยู่ศูนย์ ที่ ศปภ จัดไว้ก็ยังดีครับมีที่อยู่ น้ำ อาหาร หมอ พร้อม เพื่อนมากครับ แต่ตอนนี้ผมจะพูดกรณีที่ท่านมีเวลาเตรียมตัวรับมือน้ำท่วมอยู่น่ะครับ และอยากอยู่บ้าน

การเตรียมการรับมือก่อนน้ำท่วมในความคิดผมเองน่ะครับ. ต้องมีสติก่อนน่ะครับ ใช้ปัญญาพิจารณาก่อนนั่งลง คิดครับ เอากระดาษปากกามาเขียนครับว่าเราต้องเตรียมอะไรไว้บ้าง คิดว่ามันเป็นธรรมดาครับเรื่องน้ำท่วมเจอบ้างก็ดีครับฝึกความเข้มแข็งของตนเอง ภัยธรรมชาติเลี่ยงยากน่ะครับ ใครบ้างอยากเจอ เกริ่นมานานเข้าเรื่องครับเริ่มจากใจและปัญญาที่เข้มแข็งและเข้าใจปัญหาน้ำท่วม

1. ทรัพย์สินของเรามีอะไรที่เคลื่อนย้ายได้ขนไปไว้ในที่ปลอดภัย ส่วนของมีค่ามากๆแก้วแหวนเงินทอง โฉนดที่ดินเก็บรวบรวมไว้แอบไว้ในที่ปลอดภัยครับ ต้องระวังพวกโจรแอบเข้ามาตอนหลังน้ำท่วมแล้ว นำรถไปจอดไว้ที่สูงล็อคให้ดีครับ หากน้ำมามากอย่าเสียเวลาเอากระสอบปิดเสียเวลาครับ ไปขนของไว้ที่สูงบนบ้านจะดีกว่า ว่างๆอาจนำดินน้ำมันหรือและผ้าเทป ไปปิดรูปลั๊กไฟในบ้านทั้งหมดดีกว่าครับ เวลาน้ำลงงานไม่ยาก แกะออกมาเป่าไดร์ให้แห้ง จะได้ใช้งาน

2.ท่านต้องเตรียมเงินสดไว้เลยครับ ทั้งใช้ก่อนน้ำท่วมซื้อของเตรียมไว้และระหว่างน้ำท่วม อย่าใช้แบงค์ใหญ่อาจไม่มีทอนครับครับ เช่นแบงค์พัน ลองเตรียมแบงค์ร้อยไว้1หมื่นบาท และแบงค์ย่อยแล้วแต่สะดวกครับ อย่าลืมตู้ atm น้ำคงท่วมครับ

3.บัตรประชาชน และถ่ายสำเนาทะเบียนไว้กรณีแสดงตน ติดตัวไว้ก็ดีครับ อาจต้องใช้แสดงตัวครับ

4.อาหาร หากเป็นผมจะเตรียมไว้สัก15-30วันครับ มีน้ำถังใหญ่ๆ10แกลอน ปกติส่วน มาก มีข้าวสาร อาหารแห้ง มาม๋า ปลากระป๋อง และของแห้งที่เราชอบครับ เช่นปลาหมึกแตกแห้ง เรานำมาทอดกินได้นานน่ะครับ ปลาตัวเล็กๆๆกินกรอบดีครับ อาหารกระป๋องที่ผมเตรียมเช้าบ้างทีก็โจ๊กกระป๋องก็มี ซองก็มี พวกชา กาแฟ โอวัลติน ซื้อๆตั้งไว้ครับ อาจมีน้ำพริกกระปุ๊กที่เราชอบเช่นน้ำพริกตาแดง น้ำพริกมีหลายแบบๆครับกินแต่ปลากระป๋องกับรอข้าวแจกเบื่อแน่ๆครับ มีมากก็แจกจ่ายเพื่อนบ้านบางครับ กระผมมีเพื่อนบ้านดีมากๆๆครับ เพิ่มเติมนิดครับ พวก เผือก มัน ก็ดีน่ะครับ ซื้อมาสักกระสอบเก็บกินไปนานเหมือนกันครับ เอามาต้มกิน บางทีน่ะครับหากเราหิวๆขึ้นมาอาหารการกินมีจำกัดหาของหวานๆกินก็แก้หิวได้น่ะครับ ผมลองดูแล้ว ตอนน้ำท่วมปีที่แล้วอาหารการกินผมขาดบ้าง เพื่อนบ้านปีนมาหาผมเอาข้าวอาหารที่ทั้งทำเองและได้รับแจกมาให้ผมกับแม่ที่บ้าน มีเพื่อนบ้านดีๆคราวลำบากจะได้รู้ครับ อย่าลืมไข่ไก่หรือไข่เป็ดสัก2แผง ไข่เค็ม1แผง ที่บ้านผมขาดไข่ไม่ได้นำมาทอดกินทุกวันครับ ทุกท่านต้องมีเตาก๊าซเก็บไว้อาจซื้อมาสำรองอีกสัก1ถังบวกแก๊ซปิกนิกถังเล็กด้วยก็ดีครับ ตอนน้ำท่วมตั้งแต่ปี38มาและปีก่อนนี้ ที่บ้านผมได้รับหมูทอดจากญาติมากินประทังไว้ครับ เพื่อนๆอาจนำเนื้อหมูหรือไก่มาหมักไว้ก่อนครับที่บ้านผมตอนนั้นน้ำท่วมญาติผม นำหมูทอดน้ำมันแห้งๆมาให้ครับ1หม้อใหญ่กิน4-5คนที่บ้านผมกินได้4-5วันครับ บ้านท่านใดไม่มีห้องน้ำถ่ายหนักจริงๆควรต้องเตรียมถุงทั้งขนาดใหญ่ถุงดำและขนาดเล็กเตรียมไว้ใส่ของและขยะไว้ครับ ทิชชู่ก็ซื้อไว้ให้เพียงพอครับ ที่บ้านผมตอนน้ำท่วมนั้นเริ่มมียุงมากขึ้น โชคดีมี กย15 ไว้ทากันยุงและมียากันยุง หรือยาฉีดยุงเตรียมไว้ครับ จุดเตรียมไว้กลางคืนยุงมากครับเพราะไฟไม่มี ที่บ้านผมพอน้ำท่วมไฟดับน้ำอาบไม่มี ปกติที่บ้านผมมีน้ำถัง200ลิตรเปิดน้ำใช้เต็มถังไว้และก็มีน้ำในแทงค์เก็บไว้ใช้ได้ไม่กี่วันแต่ได้อาบน้ำอยู่ทุกวัน ที่บ้านผมแต่ละคนจะอาบน้ำไม่เกิน4-5ขัน อาบวันละ1ครั้งครับตกลงกันไว้แล้ว พวกจาน ชาม ช้อน ซ้อม หม้อ ครก กะทะ กะปิ กระเทียม หอม น้ำมัน น้ำปลา น้ำตาล ซีอิ้ว ท่านต้องเตรียมเอาไว้อยู่แล้วเตรียมเผื่อไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวเสีย อย่าให้ขาด น้ำท่วม เสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่ม ผ้าห่ม ข้าวของส่วนตัวจัดให้พร้อมครับซื้อเผื่อไปเลยครับ และควรหาลังพลาสติกใหญ่ๆไว้ใส่ข้าวของที่จำเป็นหากน้ำมามากท่วมสูงเก็บของที่จำเป็นใส่ถังย้ายออกไปจากบ้านจะได้สะดวกครับ ส่วนพวกรองเท้าอย่าใส่รองเท้าแตะน่ะครับ เพราะบางคนที่ผมเห็นใส่รองเท้าบ้างไม่ใส่บ้าง รองเท้าบางคู่ส้นบางมาก ไม่ดีเท่าที่ควรครับ บางคนผมเห็นโดนของมีคมหรือตะปูบาดเลือดไหลช่วงน้ำท่วมเลือดไหล มันจะลำบากเอาครับ ท่านต้องหารองเท้าใส่ส้นหนาแข็งแรงหน่อยครับ เช่นรองเท้าบู๊ท ยิ่งดีครับ โดนมาแล้วต้องระวังครับ ช่วงแรกๆที่น้ำเข้ามาที่บ้านน่ะครับ จริงๆๆอยากให้ย้ายไปชั้น2-3 ถ้าไม่มีชั้น2ไม่อยู่ที่อื่นก่อนครับ เพราะน้ำมาบางทีไฟฟ้ายังไม่ตัดเลยครับ ผมโดนซ็อตแปปเดียวเจ็บและชาไปเลย แต่ว่าถ้าหากไฟช็อตจากน้ำและไฟรั่วมันอันตรายจริงๆครับ ควรอยู่บนบ้านรอให้ไฟฟ้าตัดเรียบร้อยจริงๆๆท่านถึงออกไปลุยน้ำได้แต่ว่าน้ำแรงๆอยู่ที่ปลอดภัยดีกว่าครับ ระวังไฟซ็อตและดูดด้วยครับ . น้ำเวลามาบางทีท่านเห็นความแรงของกระแสน้ำจากบนผิวบน แต่ว่าใต้น้ำก็แรงไม่แพ้บนผิวน้ำ ใต้น้ำเราไม่รู้ว่าเศษไม้ เศษหิน อะไรอยู่ใต้น้ำระวังๆไว้ก็ดีครับ เลือดออกติดเชื้อจะลำบากอีกครับ

5.อุปกรณ์สื่อสารและไฟฟ้า โทรศัพท์มี แบตเต็ม2-3 ก้อน เงินในระบบขั้นต่ำสัก500-1000บาท เบอร์ติดต่อเจ้าหน้าที่ทางการเช่น เบอร์ ศปภ และศุนย์ช่วยเหลือใกล้บ้านเบอร์อะไรต้องทราบ ไฟฉายพร้อมถ่านสำรองไว้จำนวนหนึ่ง ที่บ้านผมมีเตรียมเที่ยนไขไว้มากครับมีประโยชน์จริงๆ บ้านบางท่านอาจใช้ตะเกียงจ้าวพายุครับ อย่าลืมไฟแชกตั้งๆไว้สัก1โหลไปไม่กี่บาทครับ ที่บ้านผมมีวิทยุใส่ถ่านฟังข่าวช่วงน้ำท่วมและฟังเพลงแก้เบื่อให้แม่ได้ อย่าลืมสำรองถ่านวิทยุไว้ด้วย ตอนนี้ผมคิดจะให้น้องที่รู้จัก ผมได้สอบถามแล้วครับจะให้ไปซื้อหม้อแบตตารี่รถยนต์และชาร์ตไฟให้เต็มตั้งไว้ให้ช่างแปลงเป็นไฟ220v ที่ใช้กับไฟบ้านพร้อมปลั๊กเสียบสำหรับเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน เช่นพัดลม จะได้ใช้ตอนน้ำท่วมครับแต่ว่าไม่รู้ว่าใช้ได้นานไหม ต้องลองดูก่อนครับ เดี๋ยวทำเสร็จมาบอกครับ ปกติเวลาไม่มีไฟฟ้าหากเรา มีพัดแบบไม้ ก็ดีครับ เอาไว้พัด ให้มีลมบางครับ

6.พวกมีดพก เชือก มีไว้ดีครับ และอย่าลืมยาของตนเองและคนในบ้าน และให้เตรียมยาพื้นฐานไว้เช่น ยาแก้ไข้ ยาแก้ปวด ยาแก้ไอ ยาลม ยาแดง สำลี พลาสเตอร์ ยาล้างแผล ยาดม ยาหม่อง ยาแก้น้ำกัดเท้า ยาแก้ท้องร่วง ไว้ด้วยครับ

7.อุปกรณ์ช่วยชีวิต เช่นเสื้อชูชีพเตรียมให้พร้อมทั้งเด็กและคนชรา บางคนชอบห่วงยางแถวบ้านผมใช้กันหลายบ้านครับ

8.สำหรับบ้านที่มีเด็กเล็กท่านต้องเตรียมทั้งนม+แพมเพิร์ท+ของใช้สำหรับเด็ก+ที่เช็ดก้นเด็กเล็กเวลาขับถ่ายเพราะหาน้ำใช้ลำบาก ยาสำหรับเด็ก แก้ไข ไม่สบาย แก้ไอ แป้งเด็ก ของใช้เด็กซื้อไปเลยครับให้กินและใช้ได้สัก1-2เดือนครับ ขวดนมลูกและอุปกรณ์ที่ต้องใช้ของลูกให้พร้อมใส่กล่องเล็กเก็บไว้ให้ดีครับเด็กเล็กต้องอนามัยมากครับ

9.ที่บ้านผมเตรียมมุงหลังใหญ่ไว้นอนได้หลายคนเลยครับ ควรเตรียมทั้งมุงหลังใหญ่และเล็ก อย่าลืมมุงสำหรับเด็กเล็กน่ะครับกลางคืนยุงมากครับจะกัดเด็กได้ครับ

10. ตอนนี้ผมก็จะเตรียมคือจะซื้อเรือตั้งไว้ที่บ้านสัก1ลำครับ เผื่อฉุกเฉินครับ ที่บ้านผมมีแม่แกเดินไม่สะดวกครับเวลาไปไหนมาไหนผมมีเรือไปหาของได้สะดวกกว่าครับ

11.หาหนังสือธรรมะหรือหนังสือดีๆนั่งอ่านครับ หาความรู้เพิ่มครับ ไหว้พระ สวดมนต์ นั่ง สมาธิ พิจารณาธรรมบางก็ดีครับ

12.ตอนน้ำท่วมปี48ผมกับน้องหากิจกรรมเล่นกันในบ้านกับครอบครัวจะได้ไม่เครียดครับ แต่ตอนปีที่แล้วน้ำท่วมนั่งเล่นแต่บนบ้านครับ. ผมขอพูดถึงเรื่องน้ำล้างหรืออาบกรณีน้ำใช้ไม่เพียงพอ ที่บ้านผมมีเครื่องกรองน้ำนำมาใช้ภายในบ้านครับที่บ้านน้ำแดงครับ ตอนไม่มีน้ำใช้หากหมด ปกติเครื่องกรอง จะมี ทราย คาร์บอน แมกนีเซียม แอตตาไซน์ เลซิ่น ผมคิดว่าถ้าน้ำไม่พอจะนำน้ำจากที่ท่วมนั้นมาผ่านเข้าเครื่องกรองมันช่วยกรองได้ดีครับ หากจะให้ดีนำน้ำไปต้มอีกครั้งแล้วใช้แล้วแต่กรณีครับ จะช่วยได้อีกแรงครับ ถ้าไม่มีหาถังน้ำ แปลงเป็นเครื่องกรองเองก็ได้ครับ ทรายใส่ล่างสุด คาร์บอน แมกนีเซียม แอตตาไซต์ เลซิ่น ตามลำดับ ซื้อของที่ร้านเครื่องกรองให้เขาแนะนำการใส่ให้ก็ได้ครับ สารใส่ถุงกระสอบแต่ละเตรียมเก็บไว้ ตอนแรกถังเจาะรูด้านล่างก่อนใส่สารครับ หาผ้ามีรูเจาะรูเพื่อให้น้ำผ่านลงมาได้ครับแล้วจึงใส่สารทั้งหมด ไม่ยุ่งยากเลยครับ แค่เจาะรูใส่สาร เราแค่เตรียมสารตั้งไว้ ตอนไม่มีน้ำอาบลำบากครับ ดีกว่าอาบน้ำที่ท่วมมาครับ

13.ฟังข่าวจากทางการเพื่อรับมือน้ำท่วมทั้งช่วงก่อนน้ำท่วมและหลังท่วมแล้วและจะได้รู้ขั้นตอนการช่วยเหลือ เช่น ต้องอพยพไหม รับอาหารที่ไหน การช่วยเหลือได้ที่ไหนและยังไง

เดี๋ยวมาเพิ่มอีกครับ ฝนตกอีกแล้ว...... ขอให้ทุกท่านมีจิตใจเข้มแข็งครับ
    มี พระพทุธ พระธรรม พระสงฆ์ เทพเทวา เป็นที่พึ่ง

พุทธะ [FONT=&quot]แสงธรรม[/FONT]
    [FONT=&quot]พุทธะ[/FONT][FONT=&quot] แสงทอง[/FONT]
    [FONT=&quot]พุทธะ [/FONT][FONT=&quot]แสงสว่าง[/FONT]

กราบนมัสการ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ ครูบาอาจารย์ และมหาเทพมหาเทวาทุกพระองค์ ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด <!-- google_ad_section_end -->

ขอให้ถึงนิพพานด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2015
  2. tng55555

สวัสดีครับผู้เจริญในธรรมทุกท่าน วันนี้ขอเล่าเรื่องที่ตาเห็นสักหน่อยเมื่อจิตมีสมาธิ ใจรวมเห็นหนึ่งสิ่งที่ปรากฎนั้น แวบไปอยู่ในที่ๆแห่งหนึ่งเมื่ออยู่ท่ามกลางหุบเขาแต่ว่ามีคนจะข้ามไปอีกฝั่งระหว่าง หุบเขาสองฝั่งถูกเชื่อมต่อเขาหากันโดนมีสะพานอยู่หนึ่งสะพาน ทางเดินนั้นแคบมากๆและจะเดินไปแค่ครั้งละหนึ่งคนเท่านั้น ตัวผมอยู่ฝั่งที่มีคนยืนมากมายและเป็นคิวที่ต้องเดินต่อจากผู้หญิงคนที่ยืนอยู่ตรงหน้า สะพานในยาว หุบเหวข้างล่างลึกสุดสายตา ฝั่งทางด้านไกลนั้นเป็นลักษณะป่าต้นไม้เต็มไปหมด เมื่อถึงคิวผู้หญิงคนข้างหน้าผมเดินจะไปข้ามสะพานทันใดนั้นสะพานที่กว้างไม่มากนั้นก็หดตัวอีก ทำให้ผู้หญิงคนนั้นตกลงไปที่หุบเหวด้านล่าง ผมมองด้วยความตกใจ เพราะคิวต่อไปเป็นผม ผู้คนที่ยืนตรงนั้นร้องด้วยความหวาดกลัว มีเสียงๆหนึ่งบอกให้ผมเดินไปที่สะพาน เหมือนมีแรงส่ง สะพานที่แคบๆนั้น กว้างใหญ่ขึ้นในทันทีตัวสะพานยกผมลอยไปอยู่อีกฝั่งหนึ่ง ด้วยความแปลกใจแต่ผมก็ไม่ได้หันหลังกลับไปดู พอมาถึงอีกฝั่งของสะพาน เป็นเนินดินต้องปีนป่ายขึ้นไป สักพักกว่าจะถึงยอด......... เดี๋ยวมาเล่าใหม่ครับ

3. tng55555

วันนี้เป็นวันดีจริงๆๆครับ สำหรับผมอีกวันหนึ่ง ได้ฟังธรรม จากพระอริยะสงฆ์ ตอนเก้าโมงเกือบสิบโมง ผมจะไม่ลืมวันนี้อีกหนึ่งวันครับ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

นะโม โพธิ สัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

นะโม โพธิ สัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

กราบนมัสการหลวงปู่ทวด ด้วยความเคารพน้อบนอมอย่างที่สุด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2011
  4. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับ จขกท.ด้วยคัรบ ที่มีบารมี มากแล้ว...หาก ฝึกฝน ผมว่า ไม่น่าไกลเกินครับ..สาธุๆๆๆ

5. tng55555

มาเล่าเรื่องวันก่อนที่ค้างเอาไว้ครับ. นี้ก็ดึกมากแล้ว ..... พอมาถึงอีกฝั่งของสะพาน เป็นเนินดินต้องปีนป่ายขึ้นไป สักพักกว่าจะถึงยอด เมื่อถึงยอดเนินมองไปข้างหน้าเห็นเป็นป่าสวยงามสีใสสดสวย เมื่อเดินต่อไปเห็นสัตว์มากมาย สีสันสวยแปลกผิดปกติ เห็นนกยูงตัวใหญ่มากตัวเท่าคน ภาพที่เห็นเป็นป่ามีต้นไม้สีสดสวย สัตว์มากมาย สีแปลกตา และเห็นคนจำนวนหนึ่งมีผ้าแพรคลุมตัว คนแรกที่เจอเป็นผู้หญิง เมื่อผมมองไปที่ใบหน้า ลักษณะใบหน้างดงามมาก ใส่ผ้าคลุมสีชมพูคลุมศรีษะลงมา แต่เห็นใบหน้า ยิ้มๆมองมาทางผม บอกว่า่ท่านมาที่นี่ได้อย่างไร ผมก็พูดไปว่าไม่ทราบเหมือนกันครับ บริเวณใกล้ๆนั้นมีหลายคนยืนอยู่หลายคน ผมมองเห็นนกยูงที่ยืนอยู่ใกล้ๆสีสวยจริงๆครับ ผมเดินไปเรื่อยๆสักพักก็ลืมตามา จิตก็ยังนึกภาพนนั้นอยู่ จำติดตา.....ขอเล่าแค่นี้ก่อนครับ

6. tng55555

มีอยู่บางเรื่องที่พระท่านบอกมา ผมฟังแล้วก็รู้สึกไม่สบายใจมากครับ แต่ว่าผมบอกไม่ได้หากว่าเรื่องดังกล่าวเป็นจริงแล้วละก็ไม่ดีเลยครับ ให้ทุกท่านตั้งอยู่ในศีล ทำแต่ความดีละชั่ว มีจิตใจเบิกบาน เจริญภาวนาน่ะครับ ขอให้เจริญในธรรมครับ
    ขอระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เทพเทวาเป็นที่พึ่ง

พุทธะ [FONT=&quot]แสงธรรม[/FONT]

[FONT=&quot]พุทธะ[/FONT][FONT=&quot] แสงทอง[/FONT]
    [FONT=&quot]พุทธะ [/FONT][FONT=&quot]แสงสว่าง[/FONT]

กราบนมัสการ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ ครูบาอาจารย์ และมหาเทพมหาเทวาทุกพระองค์ ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด

ขอให้ถึงนิพพานด้วยเทอญ

7. tng55555

วันนี้ไม่ได้มีอะไรมากครับ หากท่านใดเมื่อตอนท่าน สวดมนต์สวดบทพื้นฐานที่นิยมสวดกันแล้วน่ะครับ อยากให้ท่าน สวดถึง 1.หลวงปู่แหวน ท่านคงทราบบทสวดแล้ว 2.ครูบาเจ้าศรีวิชัย ท่านอาจสวด คำไหว้บารมี 30 ทัศ ของครูบาเจ้า 3.หลวงปู่ทวด บทสวดอยู่ข้างบนครับ 4. องค์พระอวโลกิเตศวร ท่านคงสวดกันทุกท่านได้อยู่แล้ว สวดมนต์แล้วระลึกถึงท่านน่ะครับ ท่านมีเมตตา มากเลยครับ แล้วทำสมาธิ เจริญภาวนา อาจจะทำสมาธิโดย การยืน เดิน นั่ง นอน ด้วย ตามสะดวกครับ ปกติช่วงเพิ่งตื่น นอน จริงๆเป็นช่วงที่ดีน่ะครับในการภาวนา พิจารณาธรรม กิเลสที่เข้ามายังไม่มากนัก ดีครับสำหรับการปฎิบัติช่วงเช้า จริงๆๆต้องทำได้ตลอดทั้งวันน่ะครับ ผมก็พยายามอยู่ครับ ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมครับ จิตใหญ่ กายเป็นรอง ขอให้คิดแต่ในสิ่งที่ดี กระทำแต่ความดี พูดวาจาดี จิตใจดี สิ่งที่ดีดีจะเกิดขึ้นตามมาครับ

ทำอะไรดูที่ เจตนา น่ะครับ พระท่านว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2011
  8. tng55555

ชีวิตทุกวันนี้น่าเบื่อ สุขก็สุขไม่นาน ไม่นานนักก็ทุกข์ ปรารถนาสร้างแต่ความดีละเว้นความเลว ขัดเกลาจิตใจให้ผ่องใส เมื่อใจสงบนิ่ง หลับตาลงเหมือนลืมตาใจใสสว่างเห็นภาพปรากฏ ด้วยความเคารพในพระพุทธองค์ หมอบแทบเท้ากราบลงตรงฝ่าพระบาท น้ำตาไหลรินแก้ม ขอให้รู้แจ้งธรรม มีสติปัญญา บารมี ละอวกิเลสให้หมดสิ้น จนถึงพระนิพพานด้วยเทอญ

พุทธะ แสงธรรม
    พุทธะ แสงทอง
    พุทธะ แสงสว่าง

กราบนมัสการ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ ครูบาอาจารย์ และมหาเทพมหาเทวาทุกพระองค์ ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด

ขอให้ถึงนิพพานด้วยเทอญ

9. tng55555

ร่วมบุญสร้างพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา : นัยภัทร

ผมอยากขอบอกบุญท่านผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาน่ะครับ พอดีวันนี้กระผมดูทีวีเห็นมีการถ่ายทอดพิธีเททองหล่อเริ่มสร้าง พระพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา เป็นศูนย์ร่วมใจของประชาชนทุกท่าน และเป็นพระพุทธสิหิงส์ องค์ใหญ่ที่สุดในโลก หน้าตักกว้าง ๒๙ เมตร สูง ๔๐ เมตร ผมเพียงแค่มาบอกบุญครับ ทราบว่าที่เวปมีการบอกข่าวการสร้างพระและทำบุญมากมาย กระผมแค่อยากมาบอกบุญครับ จะทำมากน้อยเพียงใดแล้วแต่จิตศรัทธาของท่านครับ นี้เป็นบัญชีจริงที่กระผมก็พึ่งโอนเงินไปทำบุญครับวันนี้

บัญชีกองทุนพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา แบงค์กรุงไทย 901-3-06411-6 ผมจดมาก็บอกบุญทุกท่านไปครับมีได้โกหกแต่อย่างใดครับ ขอให้มีจิตเกษมครับ

ผมโพสต์ไว้ที่ > ภูมิภาคและประชาสัมพันธ์ > ศูนย์ ประชาสัมพันธ์ > พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง ลองเข้าไปดูได้ครับ จะได้ร่วมทำบุญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65 KB
      เปิดดู:
      91
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2015
  10. tng55555

ช่วงนี้ผมมีทุกข์ที่หนักหนาสาหัส ประดังเข้ามาทุกวันทุกเวลา ความเครียดมีมากมาย บางครั้งสติ แทบความคุมไม่อยู่ ขนาดปล่อยวางแล้ว ทุกข์มามากมายยิ่งหนัก เฉยๆก็แล้ว ละวางก็แล้ว มีคนมาทำให้ไม่สบายใจทุกวัน นอนไม่หลับ จำต้องนั่งสมาธินานๆให้จิตใจสงบลงจึงหลับ เมื่อวันพระใหญ่ ปู่ ท่านมาเตือนผมว่า มีมารมาทำให้เป็นทุกข์หนัก สิ่งที่ท่านบอกผม คือ ต้องเข้มแข็ง หนักแน่น เด็ดขาด ไม่งั้นข้ามมารไม่ได้ เสียงท่านอยู่ในลำคอ ผมกราบเรียนท่านไปว่า ช่วงนี้ผมเครียดมากครับ เป็นทุกข์ทางใจ ท่านบอกกระผมแค่นั้นครับ แต่ผมก็ไม่ลืมไหว้พระสวดมนต์ เจริญภาวนา ทุกวัน ลมหายใจเข้าออก พยายามรู้ตัวเสมอว่า ให้จิตรู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่เสมอๆ ก็ระลึกรู้อยู่เสมอให้มากที่สุดแม้ไม่ได้ตลอดทั้งวัน กิเลสตัญหาช่วงนี้รู้สึกมีมากเกินไป รู้สึกละอายต่อพระท่านต้องกราบขอขมาพระท่านและครูบาอาจารย์ ที่ตัวเองยังชั่วอยู่มาก แต่ผมก็ยังต้องพยายามกด และละให้น้อยถอยลงให้มากที่สุด ทั้ง ราคะ โลภะ โทสะ โมหะ ยังมีอยู่ ผมต้องมีความเพียร ศีล สติ สมาธิ ปัญญา พิจารณาธรรมะให้แจ้งกว่านี้ ชาตินี้ขอให้ถึงพระนิพพานด้วยเทอญ

11. tng55555

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญ สร้างพระพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา ในกาลนี้ทุกๆท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  12. tng55555

มีเรื่องเล่าหน่อยน่ะครับเกี่ยวกับการ สร้างพระพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา ก่อนที่ผมจะทราบเรื่องทำบุญนี้นั้นจากทีวีครับ ย้อนกลับไป2วัน เมื่อตอนหลังจากไหว้พระสวดมนต์แล้วก็หลับไปครับ สิ่งที่ปรากฏนั้นแวบแรกที่เห็นทำให้ต้องตกใจมากครับ แต่อยู่สึกดีใจ จนน้ำตาไหล เป็นพระพุทธรูปใหญ่มากๆลอยอยู่ในอากาศด้านหลังองค์พระเป็น กระจกแก้วใสใหญ่มากๆครับ ลักษณะตู้แก้วใสๆสี่เหลี่ยมผืนผ้ายาวมากๆอยู่หลังองค์พระ ภาพที่เห็นถัดมาเป็นคนจำนวนมากมายยืนเหมือนพูดคุยกันอยู่มากมายนัก นิมิตรที่เห็นถัดไปมีผู้ชายท่านหนึ่งถือขันเงินเต็มไปด้วยเงินเต็มขันเทไปที่หลังองค์พระ ภาพ เงินค่อยๆหล่นลงในตู้แก้วใส ผมเห็นชัดเจน จากนั้นก็มีคนจำนวนมากรวมทั้งตัวผมแห่เข้ามานำเงินไปใส่ในตู้แก้วหลังองค์พระเต็มไปหมด คนเต็มไปหมดมากมายจริงๆ ตัวผมก็เข้าไปทำบุญ นำเงินไปใส่ด้วย ดีใจบอกไม่ถูกครับ องค์พระท่านสีทองอร่ามๆสวยจริงๆใหญ่มากๆๆครับ ที่ผมเห็นก็มีแค่นี้แหละ จากนั้นมาอีก สองวันผมดูโทรทัศน์ช่วงเที่ยงๆเห็นเขาทำบุญสร้างพระพุทธมณฑลสงขลาที่บ้านผมด้วย ยิ่งดีใจยิ่งนัก เลยจดข้อมูลมาบอกบุญ ท่านๆๆ ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ ผม บอก เสมอ ครับ ว่า แล้ว แต่หน้าบุญของใคร จะทำบุญที่ไหนก็ได้ครับ วันนั้น จำภาพได้ อาจจะประจวบเหมาะยังไงไม่ทราบ ทั้งๆที่อยู่ที่สงขลาแต่ไม่ทราบข่าวนี้เลยครับ มาทราบก็ตอนดูทีวีนี้แหละล่ะครับ ดีใจมากครับ ที่ได้ทำบุญในกาลนี้

...........................................................................................
    ช่วงนี้ใน

ตอนนี้ผมต้อง อดทนครับ
    ต้องอดกลั้นครับ
    ต้องขยัน
    ต้องมีความเพียร
    ต้องให้อภัยสิ่งที่ไม่ชอบเมื่อมากระทบ
    ผมพยายามใจเย็นที่สุด นิ่งดิ่งลึก
    กิเลสช่วงนี้มีมากระทบมาก ต้องละวาง และนำธรรมพระพุทธองค์มาพิจารณา เสมอ ดีหรือเปล่า ทุกข์หรือสุข ต้องเฉยๆ และใช้ปัญญาพิจารณาดู
    ทุกครั้งที่ทำผิดหรือทำชั่วลงไปเช่นผิดศีลบ้าง ผมรู้สึก ละอายใจต่อตนเองและละอายใจต่อพระท่านจริงๆ ว่าทำไมเรายังชั่วมากเช่นนี้ ใจไม่เข้มแข็งพอ
    เรื่องความตายและระลึกรู้ตัวและใจต้องรู้อยู่เป็นปกติเสมอ และจะทำแต่ความดี ละชั่ว มีใจเบิกบานเสมอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  13. tng55555

สวัสดีวันปีใหม่2555ทุกท่านน่ะครับ. ขอให้มี สติ สมาธิ ปัญญา มีความสุขมากๆๆครับ อาจจะดึกไปนิด แต่ว่าเพิ่งว่างตอนนี้ เหนื่อยมากเลยครับวันนี้ พอดีทางเทศบาลบ้านผม บอกเฝ้าระวังน้ำท่วม เก็บของตั้งแต่6โมงเช้ายัน6โมงเย็น เหนื่อยดีครับ แต่ผมคิดว่าดีเหมือนกัน จัดบ้านใหม่อีกรอบ ทำความสะอาดอีกครั้ง ผมทำอยู่คนเดียวทั้งวัน เหนื่อยดีจริงๆ

14. tng55555

เมื่อวันสิ้นปี31ธันวา54 ผมอยากปล่อยปลามาหลายวันแล้ว ได้เวลาที่จะปล่อยวันนี้แล้วจึงไปตลาดหาปลา มาเพื่อปล่อยเป็นปลาที่เขาจะฆ่าและขายอยู่พอดี ได้ปลามา9ตัว มีปลาดุก ปลาหมอ และปลาช่อนครับ แยกถุงกันครับ จากนั้นนำปลากลับมาที่บ้าน ใส่ถังโฟมขาวไว้ จัดแจงเทปลาทั้งหมดลงไป พร้อมนำหอยขมวางไว้ข้างๆ ทั้งหมดตั้งไว้ที่ในห้องพระภายในบ้าน ผมไหว้พระ สวดมนต์ พร้อมอธิษฐาน บอกกล่าวเสร็จ ก็ไม่มีอะไร คิดไว้ว่าสัก1-2ชั่วโมงจะไปปล่อยปลาที่แม่น้ำ....เวลาผ่านไป..เดี๋ยวมาต่อใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  15. tng55555

มาต่อครับ....เมื่อเวลาผ่านไป2ชั่วโมง ตอนแรกว่าจะไปปล่อยปลาเร็วหน่อยแต่ว่าฝนตกหนักมากๆ ผมรอจนฝนซา แต่ก็ยังตกอยู่แล้วค่อยไป เมื่อได้เวลา ผมเดินขึ้นไปบนห้องพระ นำปลาจะไปปล่อย เมื่อเปิดกล่องโฟม ดูแล้วก็ตกใจ ปลามันกัดกันเอง ผมเห็นรอยแผลที่ตัวปลาช่อนตัวใหญ่ด้านข้างมีรอยแผลโดนกัดจนมองเห็นได้ชัด ปลาหมอไม่ค่อยมี ปลาดุกก็มีน้อย ใจผมสงสารมันจริงๆ บอกปลามันไปว่า ผมขอโทษ ถ้ารู้ว่าอยู่รวมกันทั้งสามปลาแบบนี้แล้วกัดกันไม่ปล่อยให้อยู่ด้วยกันแน่ๆ ครั้งที่แล้วปล่อยไว้ในถังแคบๆหน่อยไม่มีปัญหามาครั้งใจดีคิดว่า ใส่ถังโฟมยาวสัก2ฟุต ใส่น้ำพ้นตัวปลานิดหน่อยจะได้ไม่แออัด แต่แล้วปลากัดกันเอง จากนั้นผมรีบนำตัวปลาไปปล่อยให้เร็วที่สุด ฝนก็ตกอยู่ ขับรถไปดูไปกลัวมันจะกัดกันอีก เมื่อถึงท่าน้ำก็บอกกล่าว อธิษฐานแล้วจึงปล่อย ปลา บอกว่าผมขอโทษน่ะที่เจ้าโดนกัด หายไวไวน่ะ...เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  16. tng55555

มาต่อครับ....เมื่อปล่อยปลาและหอยเสร็จเดินทางกลับระหว่างทางฝนตกตลอดเวลา พัดจนลังโฟมที่ผมถือลอยระลิ่วไป ผมเลยทิ้งไปทั้งหมด เมื่อถึงที่บ้านฟ้ามืดฝนตกหนัก ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่พอเวลาผ่านไป2ชั่วโมงเห็นจะได้เกิดเหตุขึ้นกับผม มือทางด้านขวาผมได้รับอุบัติเหตุบนหลังมือเป็นแผลถลอกๆ เป็นย่อมๆที่บนหลังมือทั่วไปหมดเลือดไหลเป็นทาง ตอนแรกที่โดนไม่เจ็บเลยเลือดไหลเป็นทาง ผมไม่เคยประสบเหตุเลยตั้งนานมากแล้ววันนี้สิ้นปีพอดีเลย แวบแรกที่จิตคิดไปถึงปลามันโดนกัดแผล ถลอกที่ตัวปลา มันคงเจ็บ กรรมมันส่งถึงผมเร็วๆๆแบบนี้ทุกครั้งไปทั้งที่ผม มีจิตเมตตาแต่ขาดความระมัดระวังที่เพียงพอ ปลามันมีชีวิตเหมือนกัน จากนั้นผมต้องไหว้พระสวดมนต์ ภาวนา แผ่เมตตาให้สัตว์โลกทั้งหลายรวมทั้งตัวปลาด้วยจากนั้น...ทำให้ผมคิดไปถึงเรื่องก่อนนี้เมื่อ2-3ปีก่อน...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  17. tng55555

กราบนมัสการพระสัมมาสัมพุทธะเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกโพธิเจ้าทุกพระองค์
    กราบนมัสการพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ พระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวง ครูบาอาจารย์ มหาเทพมหาเทวาทุกพระองค์ ด้วยความเคารพนอบน้อมอย่างที่สุด

พุทธะ บังเกิด เปิดโลก
    ธรรมะ บังเกิด เปิดโลก
    สังฆะ บังเกิด เปิดโลก

.........................................................................................................................

เมื่อวานวันพระมีเรื่องมาพูดหน่อยครับ. ตั้งแต่เกิดมาจนถึงทุกวันนี้ตั้งแต่จำความได้เสียงบทสวดมนต์พระดังก้องในหัวผมเสมอ ท่องเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ตั้งแต่เด็มาผมชอบฟังเสียงพระสวด ไม่รู้เป็ฯเพราะอะไร แปลความหมายก็ไม่ออก แต่ชอบสวดตามเสมอเมื่อได้ยินได้ฟัง เวลาไปวัดหรือไปงานศพก็ตาม. ตั้งแต่เด็กมาจนถึงปัจจุบันผมไม่เคยบวชเลยครับ อยากบวชครับแต่ว่าไม่มีโอกาส และไม่มีเวลา ภาระมาก พูดไปเหมือนข้ออ้างแต่ว่าเป็นเรื่องจริง ทั้งๆที่อยากบวชมากๆ เมื่อ1-2 อาทิตย์ที่ผ่านพระท่านบอกมาว่าให้ผมบวชได้แล้วมันถึงเวลาแล้ว แต่ว่าผมยังมีห่วงอยู่ เวลาว่างก็๋ไม่มี แต่ว่าเหมือนท่านจะว่า ให้ตั้งใจบวช และตัดความห่วง ความกังวลไปก่อน เวลาตอนไหนจะ

จัดสรรมาเอง เท่าที่ผมจำได้ ท่านว่าไม่เดือน เมษายนก็เดือนพฤษาคม ตัวผมก็ไม่ทราบเลยครับว่าต้องดูวันอะไรไหม ทำยังไง ทุกวันก็คิดว่าปฎิบัติและภาวนาดี พอสมควรแก่การเป็นฆราวาส แล้ว มีสติและใช้ปัญญาพิจารณาธรรมเสมอ ผมคิดว่ากรรมผมมันคงหนักเลยต้องไปบวช เมื่อวานผมเห็นเป็นวันพระ บางครั้งบางคราวไม่ทราบเลยครับ ว่าเป็นวันพระ แต่ว่าจิตมันบอกว่าวันนี้ต้องไปซื้อดอกไม้มาไหว้พระ บางครั้งไม่ทราบจริงๆ เวลาขับรถออกไปเห็นที่ตลาดขายดอกไม้เขียนว่าวันพระจึงทราบว่าเป็นวันพระ เมื่อวานผมตั้งใจซื้อดอกไม้มาไหว้พระ

พร้อมทั้งอธิษฐานถึงพระท่านและครูบาอาจารย์ บอกว่าหากผมมีบุญที่จะได้บวชขอให้ มีเวลาได้ไปบวช จะเมื่อไรก็ถามแล้วแต่ท่านจะจัดสรรเวลามาให้ จะที่ไหน ยังไง วัดใดแล้วแตาหน้าบุญของตัวผมเอง เท่านนนั้นครับ ผมกราบพระท่านปกติ....... มาเล่าใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  18. tng55555

จากนั้นเมื่อกราบพระเสร็จ เป็นปกติทุกอย่าง แต่ว่าเมื่อตอนหลับไปฝันเห็นว่าตัวเองกำลังเตรียมตัวไปบวชครับ และเจอเพื่อนเก่าคนหนึ่งบอกว่าอยากบวชเช่นกัน เพื่อนบอกว่าเขาจะบวช 11 เมษายน นี้ แต่ในส่วนของผมยังไม่่รู้เวลาที่แน่ชัดว่าเวลาใดจะบวช แต่แล้วจู่ๆมีเสียงหนึ่งบอกในฝันนั้นว่าให้ผมบวชวันที่ 6 เมษายน ในปีนี้ ผมไม่ทราบขั้นตอนการบวชเท่าไหร่ครับ เช้ามาก็จำได้แต่วัน เวลา เท่านั้นที่ได้ยิน หรือว่าจิตผมคิดไปเอง เช้าตื่นขึ้นมายังจำเวลาดังกล่าวได้ดี แต่มาถึงวันนี้ยัง คิดว่าจะบวชวันเวลาดังกล่าว แต่ไม่รู้ว่าเวลาจะได้ไหม ผมไม่ว่างเลยจริงๆ จะพยายามทำให้ได้...มาต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  19. tng55555

มีเรื่องแปลกๆมาเล่าให้ฟังครับ ...เมื่อวานตอนกลางวันเที่ยงๆหน่อยครับ เมื่อผมไหว้พระ กรวดน้ำ เจริญภาวนา เสร็จ จิตใจแจ่มใสดี จึงไปเดินเล่นครับ ไปเจอขยะกองหนึ่งปกติแล้วคนแถวบ้านจะมัดปากถุงแล้ววางทิ้งไว้หน้าบ้าน ไม่รู้ทำไมผมอยากไปเปิดดูถุงสีเขียวของห้างดังห้างหนึ่งที่มัดปากถุงอยู่ มันคงแปลกพิลึกหากมีเพื่อนบ้านเขามาเห็๋นผมคุ้ยขยะ แต่ว่าผมไม่สนใจอะไรครับ...มาต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2012
  20. tng55555

ต่อครับ...ช่วงนี้ทำงานยุ่งมากจริงๆๆครับ เหนื่อยจากงานแต่ก็ยังอบรมจิตใจตัวเองทั้งวันเช่นกัน พยายามให้จิตคิด ระลึกรู้ตัว ให้มากที่สุดตลอดทั้งวัน กิเลส และนิวรณ์ เข้ามากระทบใจเสมอ พยายามมีสติ และใช้ปัญญาพิจารณาเสมอๆ ผ่าน บ้าง ไม่ผ่านบาง จิตยังหยาบอยู่มาก ทุกวันนี้ผมมองคนที่ความดีและการปฏิบัติตัวและคุณธรรมของคนมากกว่าเงินทอง รถแพงๆ แก้ว แหวน เงิน ทอง เครื่องประดับที่สวมใส่มากกว่าสิ่งอื่น บางท่านร่ำรวย หรือ ยากไร้ ผมคุยได้หมด ไม่เลือกว่าจนไม่คุย คนนี้รวยดีน่าคุย ไม่เลย คนเก็บขยะก็คน เจ้าของโรงงานก็คน คนรวยหรือจนผมคุยได้ทุกคน มาตรฐานเดียวกัน

แต่อย่างคนเก็บขยะแถวบ้านผมมาเก็บขยะที่บ้านแม้เป็นหน้าที่ แต่ผมก็ขอบคุณเขาเสมอ บางครั้งซื้อผลไม้หรือขนมที่ผมถวายพระแต่ยังดีอยู่ให้เขาเนื่องจากมีอยู่มากผมก็แบ่งปันให้พวกเขา คนที่เก็บขยะมาที่บ้านมากัน3-4คนได้กินของที่บ้านผมเสมอถ้าผมมี เราให้เขายิ้ม ดีใจ ผมก็มีความสุขมากแล้ว เมื่อก่อนผมกับคุณแม่จะนำนมถุง40-50ถุงทุกอาทิตย์ ไปแจกโรงพยาบาลเป็นประจำ ผมเป็นคนหิ้วถังน้ำเปล่าใส่นมถุงข้างใน เราสองคนแม่ลูกนำนมถุงใส่ลงไปในถัง แล้วใส่น้ำแข็งบดนิดหน่อยให้มันเย็นๆ กับหลอด กาแฟและ กรรไกร แค่นี้ล่ะครับอุปกรณ์และนม ผมไปกับแม่สองคน ผมไม่รู้มีคนทำแบบผมไหมแต่ว่าผมมีความสุขจริงๆที่ไปแจกผู้ป่วย แม้ตอนแรก ยังประหม่า กลัวว่าคนไข้จะไม่รับ แต่ได้ขอคุณพยาบาลแล้ว ....เดี๋ยวมาเล่าครั้งหน้าดีกว่าครับ ยังไม่จบเรื่องข้างบนเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2015