ถวายข้าวพระพุทธจะมีอนิสงค์ยังไงครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย grisana-2006, 27 มกราคม 2010.

1. grisana-2006

grisana-2006 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ
    สมัยตอนที่บวชเณรอยู่จำไม่ได้ว่าใครสอนให้ถวายข้าวพระพุทธพระธรรมพระสงค์ และเทวดาและหนูน้อยกุมารครับ แล้วก็ลากินต่อตอนนั้นเลย และอธิฐานขอให้หายป่วยหายใข้ อย่างนี้จะมีอานิสงค์ยังไงครับ เพราะเมื่อ ไม่นานนี้ผมก็เริ่มอธิฐานถวายกุมารทองก่อน ต่อมาก็นึกขึ้นได้ว่าเคยถวายพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ด้วย แต่ไม่ได้ถวายที่บ้านนะครับ แต่จะอธิฐานอยู่ร้านอาหาร ก็จะทำแถบทุกครั้งถ้าไม่รีบร้อนจนเกินไปครับ อย่างนี้ทำได้หรือไม่