ถ้าเรารักษาระดับสมาธิไม่ได้ก็จะขึ้น ๆ ลง ๆ ต้องฝึกจนกว่าจะคล่องตัว

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย iamfu, 23 มิถุนายน 2022.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iamfu

iamfu ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

25 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,225

ถาม : บางครั้งที่เราทำอารมณ์ให้เกิดความว่างได้ บางครั้งก็ตกลงมา คือฟุ้งแล้วก็กลับไปว่าง แบบนี้เป็นปกติไหมครับ ?
    ตอบ : ปกติ...ถ้าเรารักษาระดับสมาธิไม่ได้ก็จะขึ้น ๆ ลง ๆ ถ้าจะให้ได้ตลอดไปเลย ต้องรักษาสมาธิอยู่ในระดับคล่องตัวและตั้งเวลาได้เลย

ถาม : ลักษณะนั้นคือการฝึกกรรมฐานใช่ไหมครับ ?
    ตอบ : ทุกอย่างที่เราทำ ถ้าอยู่ในเรื่องของ ศีล สมาธิ ปัญญา เป็นกรรมฐานทั้งหมด เพียงแต่ว่าจะเป็นกรรมฐานระดับไหน

ถาม : การที่จะทำสมาธิไม่จำเป็นต้องนั่งสมาธิอย่างเดียวใช่ไหมครับ ?
    ตอบ : ถ้าหากว่าใหม่ ๆ ก็ควรที่จะนั่งให้เป็นกิจลักษณะ พอทำจนคล่องตัวแล้ว จะหกคะเมนตีลังกาอย่างไรก็ได้

พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.
    เก็บตกบ้านเติมบุญ ต้นเดือนกันยายน ๒๕๖๓
    ที่มา : www.watthakhanun.com

#พระครูวิลาศกาญจนธรรม #หลวงพ่อเล็ก
    #ชุมชนคุณธรรม #วัดท่าขนุน
    #ชุมชนคุณธรรมวัดท่าขนุน
    #ชุมชนคุณธรรมน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงขับเคลื่อนด้วยพลังบวร
    #พระพุทธศาสนา #watthakhanun

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้