ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๕ พระสุตตันตปิฎก พันธนสูตร, อัพภาหตสูตร, ปิหิตสูตร

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ศานติ าณ, 4 มกราคม 2010.

1. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งการบ้านค่ะพี่กบ

ไม่รู้ว่าจะผ่านหรือเปล่านะคะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ:boo:

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.822428/[/MUSIC]

<CENTER>พันธนสูตรที่ ๕
    </CENTER> [๑๘๖] เทวดาทูลถามว่า
    โลกมีอะไรหนอเป็นเครื่องผูกไว้ อะไรหนอเป็นเครื่องเที่ยว
    ไปของโลกนั้น เพราะละเสียได้ซึ่งอะไร จึงตัดเครื่องผูก
    ได้หมด ฯ
    [๑๘๗] พระผู้มีพระภาคตรัสตอบว่า
    โลกมีความเพลิดเพลินเป็นเครื่องผูกไว้ วิตกเป็นเครื่องเที่ยว
    ไปของโลกนั้น เพราะละตัณหาเสียได้ขาด จึงตัดเครื่องผูก
    ได้หมด ฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2010
  2. ศานติ าณ

ไฟล์ที่สองค่ะ:boo:

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.822460/[/MUSIC]

<CENTER>อัพภาหตสูตรที่ ๖
    </CENTER> [๑๘๘] เทวดาทูลถามว่า
    โลกอันอะไรหนอกำจัดแล้ว อันอะไรหนอล้อมไว้แล้ว อัน
    ลูกศรคืออะไรเสียบแล้ว อันอะไรเผาแล้วในกาลทุกเมื่อ ฯ
    [๑๘๙] พระผู้มีพระภาคตรัสตอบว่า
    โลกอันมฤตยูกำจัดแล้ว อันชราล้อมไว้แล้ว อันลูกศรคือ
    ตัณหาเสียบแล้ว อันความอยากเผาให้ร้อนแล้วในกาล
    ทุกเมื่อ ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2010
  3. ศานติ าณ

ไฟล์ที่สามค่า อนุโมทนากับทุกๆ ท่าน ทุกรูป ทุกนาม ที่ร่วมในมหากุศลครั้งนี้ด้วยเทอญ
    :cool:

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.822476/[/MUSIC]

<CENTER>อุฑฑิตสูตรที่ ๗
    </CENTER> [๑๙๐] เทวดาทูลถามว่า
    โลกอันอะไรหนอดักไว้ อันอะไรหนอล้อมไว้ โลกอันอะไร
    หนอปิดไว้ โลกตั้งอยู่แล้วในอะไร ฯ
    [๑๙๑] พระผู้มีพระภาคตรัสตอบว่า
    โลกอันตัณหาดักไว้ อันชราล้อมไว้ โลกอันมฤตยูปิดไว้
    โลกตั้งอยู่แล้วในทุกข์ ฯ

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

1.เป็นไฟล์ mp3 40 kbps stereo ตามที่กำหนดค่ะ
    2. ตั้งชื่อไฟล์ตามที่กำหนดให้ กระทู้นี้อยู่โพสที่สองค่ะ

อันธวรรค
    15- 061 ๑. นามสูตร
    15- 062 ๒. จิตตสูตร
    15- 063 ๓. ตัณหาสูตร
    15- 064 ๔. สัญโญชนสูตร
    15- 065 ๕. พันธนสูตร
    15- 066 ๖. อัพภาหตสูตร
    15- 067 ๗. อุฑฑิตสูตร

3. เสียงอ่านดังชัดเจน ไมค์ไม่มีเสียงรบกวน

ขออนุโมทนาค่ะ พี่กบจะจัดเล่มให้อ่านนะคะ

5. ศานติ าณ

ไชโย...ได้มีโอกาสร่วมสร้างบุญใหญ่แล้ว

ขอบคุณพี่กบ พี่ผ่อนคลาย คุณเว็บสโนว์ และทุกๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการเปิดโอกาสให้ได้สร้างบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณพี่กบนะคะที่ช่วยคอมเม้นท์ให้

1. ที่เสียงดัง ชัดเจน เพราะมีอาชีพที่จำเป็นต้องใช้เสียงดังพูดทั้งวันค่ะ (อิ..อิ)

2. จริงๆ ไมค์ก็มีเสียงรบกวนเหมือนกันค่ะ แต่พยายามทำหลายๆ ครั้งโดยทดลองนั่งไม่ให้ไมค์อยู่ในมุมที่มีปฏิกิริยากับเครื่องค่ะ แล้วก็ใช้คำสั่งลดเสียงรบกวนของโปรแกรมช่วยค่ะ

3. ขอบคุณน้องชายค่ะ ที่บริจาคเครื่องและเวลาให้พี่สาวได้มีโอกาสร่วมสร้างบุญค่ะ:cool: