ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ 27 พระสุตตันตปิฎก เล่ม 19

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย paritah, 17 มิถุนายน 2009.

1. paritah

paritah สมาชิก

ทุกนิบาตชาดก
    ๑. ทัฬหวรรค
    ๑. ราโชวาทชาดก
    ว่าด้วยวิธีชนะ
    [๑๕๑] พระเจ้าพัลลิกราชทรงแข็งต่อผู้ที่แข็ง ทรงชำนะคนอ่อนด้วยความอ่อน
    ทรงชำนะคนดีด้วยความดี ทรงชำนะคนไม่ดีด้วยความไม่ดี พระราชา
    พระองค์นี้ เป็นเช่นนี้ ดูกรนายสารถี ท่านจงหลีกทางถวายพระราชาของ
    เราเถิด.
    [๑๕๒] พระเจ้าพาราณสีทรงชำนะคนโกรธด้วยความไม่โกรธ ทรงชำนะคน
    ไม่ดีด้วยความดี ทรงชำนะคนตระหนี่ด้วยการให้ ทรงชำนะคนพูดเหลาะ
    แหละด้วยคำสัตย์ พระราชาพระองค์นี้ เป็นเช่นนี้ ดูกรนายสารถี
    ท่านจงหลีกทางถวายพระราชาของเราเถิด.
    จบ ราโชวาทชาดกที่ ๑.
    ๒. สิคาลชาดก
    ว่าด้วยการทำโดยไม่พิจารณา
    [๑๕๓] การงานเหล่านั้น ย่อมเผาบุคคลผู้มีการงานอันไม่ได้พิจารณาแล้ว รีบร้อน
    จะทำให้สำเร็จ เหมือนกับของร้อนที่บุคคลไม่พิจารณาก่อนแล้ว ใส่เข้า
    ไปในปาก ฉะนั้น.
    [๑๕๔] อนึ่ง ราชสีห์ได้แผดสีหนาทที่ภูเขาเงิน สุนัขจิ้งจอกอยู่ในภูเขาเงิน
    ได้ฟังราชสีห์แผดเสียงก็กลัวตาย หวาดกลัว หัวใจแตกตาย.
    จบ สิคาลชาดกที่ ๒.
    ๓. สูกรชาดก
    ว่าด้วยหมูท้าราชสีห์
    [๑๕๕] ดูกรสหาย เราก็มี ๔ เท้า แม้ท่านก็มี ๔ เท้า จงกลับมาสู้กันก่อนเถิด
    สหาย ท่านกลัวหรือ จึงหนีไป?
    [๑๕๖] ดูกรหมู ท่านเป็นสัตว์สกปรก มีขนเหม็นเน่า มีกลิ่นเหม็นฟุ้งไป
    ดูกรสหาย ถ้าท่านประสงค์จะสู้รบกับเรา เราก็จะให้ชัยชนะแก่ท่าน.
    จบ สูกรชาดกที่ ๓.
    ๔. อุรคชาดก
    ว่าด้วยงูผู้มีคุณธรรมสูง
    [๑๕๗] ในที่นี้ พระยานาคประเสริฐกว่างูทั้งหลาย พระยานาคต้องการจะพ้น
    ไปจากสำนักของข้าพเจ้าแปลงเพศเป็นดุจท่อนแก้วมณี เข้าไปอยู่ภายใน
    ผ้าเปลือกไม้นี้ ข้าพเจ้าเคารพยำเกรงเพศของพระคุณเจ้า ซึ่งเป็นเพศ
    ประเสริฐนัก แม้จะหิวก็ไม่อาจจะจับนาค ซึ่งเข้าไปอยู่ภายในผ้าเปลือก
    ไม้นั้นออกมากินได้.
    [๑๕๘] ท่านนั้น เคารพยำเกรงผู้มีเพศประเสริฐ แม้จะหิวก็ไม่อาจจะจับนาคซึ่ง
    เข้าไปอยู่ภายในผ้าเปลือกไม้นั้นออกมากินได้ ขอท่านนั้น จงเป็นผู้อัน
    พรหมคุ้มครอง ดำรงชีพอยู่สิ้นกาลนานเถิด อนึ่ง ขอภักษาหารอัน
    เป็นทิพย์จงปรากฏแก่ท่านเถิด.
    จบ อุรคชาดกที่ ๓.
    ๕. ภัคคชาดก
    ว่าด้วยอายุ
    [๑๕๙] ข้าแต่ท่านบิดา ขอท่านจงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี ขอปีศาจจงอย่ากินฉันเลย
    ท่านจงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี เถิด.
    [๑๖๐] แม้ท่านก็จงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี พวกปีศาจจงกินยาพิษ ท่านจงเป็นอยู่
    ๑๒๐ ปี.
    จบ ภัคคชาดกที่ ๕.
    ๖. อลีนจิตตชาดก
    ว่าด้วยกัลยาณมิตร
    [๑๖๑] เสนาหมู่ใหญ่อาศัยเจ้าอลีนจิต มีใจรื่นเริง ได้จับเป็นพระเจ้าโกศล
    ผู้ไม่ทรงอิ่มพระทัยด้วยราชสมบัติของพระองค์ ฉันใด.
    [๑๖๒] ภิกษุผู้สมบูรณ์ด้วยกัลยาณมิตรเป็นที่พึ่งอาศัย ปรารภความเพียร เจริญ
    กุศลธรรม เพื่อบรรลุนิพพานอันเกษมจากโยคะ พึงบรรลุธรรมเป็นที่สิ้น
    ไปแห่งสังโยชน์ทั้งปวงโดยลำดับ ก็ฉันนั้น.
    จบ อลีนจิตตชาดกที่ ๖.
    ๗. คุณชาดก
    ว่าด้วยมิตรธรรม
    [๑๖๓] ผู้เป็นใหญ่ย่อมขับไล่ผู้น้อยได้ตามความต้องการของตน นี่เป็นธรรมดา
    ของผู้มีกำลัง นางมฤคีผู้มีฟันคมแหลมของท่าน ได้คุกคามบุตรและภรรยา
    ของเรา ขอท่านจงทราบเถิด ภัยเกิดแต่ที่พึ่งแล้ว.
    [๑๖๔] ถ้าผู้ใด เป็นมิตรแม้จะมีกำลังน้อย แต่ตั้งอยู่ในมิตรธรรม ผู้นั้นชื่อว่า
    เป็นญาติ เป็นเผ่าพันธุ์ เป็นมิตร และเป็นสหายของเรา แน่ะนางมฤคี
    ท่านอย่าดูหมิ่นสหายของเราอีกนะ เพราะว่า สุนัขจิ้งจอกตัวนี้ให้ชีวิต
    เราไว้.
    จบ คุณชาดกที่ ๗.
    ๘. สุหนุชาดก
    ว่าด้วยการเปรียบเทียบม้า ๒ ม้า
    [๑๖๕] การที่ม้าโกงสุหนุกระทำความรักกับม้าโสณะนี้ ย่อมมีด้วยปกติที่ไม่
    เสมอกันก็หามิได้ ม้าโสณะ เป็นเช่นใด แม้ม้าสุหนุก็เป็นเช่นนั้น
    ม้าโสณะมีความประพฤติเช่นใด ม้าสุหนุก็มีความประพฤติเช่นนั้น.
    [๑๖๖] ม้าทั้งสองนั้น ย่อมเสมอกันด้วยการวิ่งไปด้วยความคะนอง และ
    ด้วยกัดเชือกที่ล่ามอยู่เป็นนิจ ความชั่วย่อมสมกับความชั่ว ความไม่ดี
    ย่อมสมกับความไม่ดี.
    จบ สุหนุชาดกที่ ๘.
    ๙. โมรชาดก
    ว่าด้วยนกยูงเจริญพระปริตต์
    [๑๖๗] พระอาทิตย์นี้ เป็นดวงตาของโลก เป็นเจ้าแห่งแสงสว่างอย่างเอก
    กำลังอุทัยขึ้นมาทอแสงอร่ามสว่างไปทั่วปฐพี เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมพระอาทิตย์นั้น ซึ่งทอแสงอร่ามสว่างไปทั่วปฐพี ข้าพเจ้าอัน
    ท่านช่วยคุ้มกันแล้วในวันนี้ พึงอยู่เป็นสุขตลอดวัน พราหมณ์เหล่าใด
    ผู้ถึงฝั่งแห่งเวทในธรรมทั้งปวง ขอพรามหณ์เหล่านั้น จงรับความนอบ
    น้อมของข้าพเจ้า และขอจงคุ้มครองข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอนอบน้อม
    แด่พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระโพธิญาณ ข้าพเจ้า
    ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรม
    ของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว นกยูงนั้น เจริญพระปริตต์นี้แล้วจึงเที่ยวไปแสวง
    หาอาหาร.
    [๑๖๘] พระอาทิตย์นี้ เป็นดวงตาของโลก เป็นเจ้าแห่งแสงสว่างอย่างเอก
    ส่องแสงสว่างไปทั่วปฐพีแล้วอัสดงคตไป เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมพระอาทิตย์นั้น ซึ่งส่องสว่างไปทั่วปฐพี ข้าพเจ้าอันท่านช่วย
    คุ้มครองแล้วในวันนี้ พึงอยู่เป็นสุขตลอดคืน พราหมณ์เหล่าใด ผู้ถึง
    ฝั่งแห่งเวทในธรรมทั้งปวง ขอพราหมณ์เหล่านั้น จงรับความนอบน้อม
    ของข้าพเจ้า และขอจงคุ้มครองข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่
    พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระโพธิญาณ ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของ
    ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว นกยูงนั้นเจริญพระปริตต์นี้แล้วจึงสำเร็จการอยู่.
    จบ โมรชาดกที่ ๙.
    ๑๐. วินีลกชาดก
    ว่าด้วยการเลือกทำเลผิด
    [๑๖๙] หงส์ ๒ ตัว พาเราผู้ชื่อว่าวินีลกะไป ฉันใด ม้าอาชาไนยก็พาพระเจ้า
    วิเทหราชผู้ครองเมืองมิถิลาให้เสด็จไป ฉันนั้นเหมือนกัน.
    [๑๗๐] แน่ะเจ้าวินีลกะ เจ้ามาคบ มาเสพ ภูเขาอันมิใช่ภูมิภาคทำเลของเจ้า
    เจ้าจงไปเสพอาศัยสถานที่ใกล้บ้านเถิด นั่นเป็นที่อยู่อาศัยของเจ้าและ
    มารดาของเจ้า.
    จบ วินีลกชาดกที่ ๑๐.
    จบ ทัฬหวรรคที่ ๑.
    ----------------
    รวมชาดกที่มีในวรรคนี้
    ๑. ราโชวาทชาดก ๒. สิคาลชาดก
    ๓. สูกรชาดก ๔. อุรคชาดก
    ๕. ภัคคชาดก ๖. อลีนจิตตชาดก
    ๗. คุณชาดก ๘. สุหนุชาดก
    ๙. โมรชาดก ๑๐. วินีลกชาดก.
    ----------------

[music]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=27793[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2009
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ตามไปดูที่กระทู้นี้มา ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๗ ขุททกนิกาย ชาดก ภาค ๑

ทุกนิบาตชาดก
    27-016 ทัฬหวรรค
    27-017 สันถวรรค
    27-018 กัลยาณธรรมวรรค
    27-019 อสทิสวรรค
    27-020 รุหกวรรค
    27-021 นตังทัฬหวรรค
    27-022 พีรณัตถัมภกวรรค
    27-023 กาสาววรรค
    27-024 อุปาหนวรรค
    27-025 สิคาลวรรค

คุณต้องตั้งชื่อไฟล์ที่อ่านว่า 27-016 ทัฬหวรรค ค่ะ

3. paritah

paritah สมาชิก