ทำไมพระในฝันของหลายๆคนต้องเป็นพระสมเด็จวัดระฆังด้วย!!!!

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ebass42, 6 ธันวาคม 2012.

1. ebass42

ebass42 สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    อันนี้เป็นแค่เพียงความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ เพราะว่าผมเห็นหลายๆท่านที่มาหัดสะสมพระเครื่องส่วนใหญ่นั้นจะต้องตามหาพระสมเด็จกันเป็นส่วนมาก สิ่งที่ทำให้คนเล่นพระนั้นมามองพระสมเด็จกันนั้นด้วยเหตุอันใด ร่วมกันออกความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ ในส่วนตัวผมนั้นเคยได้สอบถามรุ่นพี่ๆที่สะสมพระด้วยกันเค้าบอกว่าพระสมเด็จแพง หายาก ดังนั้นผมเลยคิดว่าถ้าเราเจอพระสมเด็จซักองค์นึงนั้นคือเราต้องมีเงินเพิ่มใช่หรือไม่ครับ ถ้าสมเด็จที่เรามีนั้นแท้ขึ้นมา สิ่งต่อไปที่จะทำคืออะไร ใช่นำไปปล่อยหรือไม่ครับ อันนี้ผมอยากได้ความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาชิกนะครับว่าคิดเห็นเรื่องนี้เป็นเช่นไร ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นของทุกๆท่านด้วยครับ:cool::cool:

2. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ส่วนมากนะครับ ก็ศรัทธานั้นแหละครับแต่ศรัทธาในตัวเงินซะมากกว่า ดูได้จากส่วนมากคนถามเสมอ ว่าสมเด็จองค์นี้แท้ไหมเทียมไหม ไม่ก็ใส่ไว้โก้โชว์คนอื่น บางท่านก็ตามหามาทั้งชีวิตไม่เจอที่ถูกใจ เพราะใจนั้นแหละครับไม่รู้จักคำว่าพอ พระแท้อยู่ที่ใจ ใจเราว่าแท้มันก็แท้วันยังค่ำ ผมคนนึงที่ชอบเหมือนกันถามคนอื่น แต่ก่อนผมถามคนอื่นผมจะถามตัวเองก่อนหาเหตุผลจนเป้นที่พอใจ แล้วค่อยถามคนอื่นถ้าคนอื่นตอบว่าแท้ ผมก็เออดีมีคนชมพระเราด้วย คนอื่นบอกว่าปลอมผมก็ไม่สนใจเพราะอะไรละครับ มันไร้สาระไง จะแท้หรือปลอมมันก็อยู่ที่ใจเรา เพราะเราไม่ได้ใส่อวดใคร โชว์ใคร เบ่งใคร ใช้เอง ศรัทธาเองไว้เป้นเครื่องระลึกถึงองค์สมเด็จโต ชินบัญชรไม่ศูนย์หรอกครับ ใส่พระไม่รู้แท้หรือปลอมแต่สวดมนต์ท่านยังไงเสียท่านก็คุ้มครอง ที่ว่ามาอย่างนี้ลองพิจารณาดูที่ครับ บางท่านหามาทั้งชีวิตเลย พอมีเงินมีทองก็ไปเสียรู้เซียนซื้อชื่อเสียงเซียนเค้าว่าแท้เราก็เอาไม่ทั้งๆ เกิดไม่ทันกันทั้งหมด พอได้มาเอาไปแห่อีกรอบ เค้าว่าปลอมหนัก ๆ เคข้ารับไม่ได้ เกิดอาการเซ็งไม่มั่นใจพระที่ใช้คิดไปเห้ย ของปลอมจากท่าพระจันทร์ป่าวว่ะ เอาไปคืนเซียนไม่ให้เป้นเรื่องเป้นราว อะนะ นี่หรือใส่พระศรัทธาเจอสวดเข้าหน่อยจิตตก เสื่อมครับ เห็นเยอะพี่บางคนโคดเก่งตอบได้แม่งหมดแท้เทียมอย่างกะเกิดทันพอวันดีคืนดีบอกเซียนนะเชื่อไม่ได้หรอก พวกเซียน แต่...ไปนิยมตามเซียนเค้ามามีแค่นั้นก็ตามเค้า กลืมน้ำลายตัวเอง ยอดครับ คนประเภทนี้เยอะ เก่งกันมากจริง ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2012
  3. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ากล่าวถึงพระสมเด็จที่ปลุกเสกโดยหลวงปู่โต ถือได้ว่าเป็นสุดยอดพระเครื่อง และเป็นถึงจักรพรรดิแห่งพระเครื่อง จุดเล็กที่เป็นบ่อเกิดแห่งความฝันที่จะได้ครอบครอง หากการติดตามเพื่อค้นหาพระสมเด็จทุกคนต้องอยากมีที่แบบพิมพ์นิยมที่เป็นมาตรฐานสากลยอมรับ ด้วยเหตุผลที่มาจากมูลค่าที่เป็นแรงดึงดูดเป็นจุดกำเนิดสร้างความฝัน เมื่อก่อนผมเป็นคนหนึ่งที่ตามหาสิ่งนั้นเหมือนกันเพื่อที่จะได้มา พอศึกษาจากแหล่งข้อมูลต่างๆ เรื่องราวการสร้าง ประวัติความเป็นมาในการจัดสร้าง พุทธคุณที่ท่านบรรจงใส่และปลักเสกด้วยจิตใจที่มุ่งมั่น
    การศึกษาเสพข้อมูลจากแหล่งความรู้ รวบร่วมข้อมูลที่ใกล้เคียงกัน นำมาผนวกจากการศึกษาพระสมเด็จ หากเราตัดคำว่าพุทธพาณิชย์ออก เป็นการศึกษาแบบสะสมใช้วิจารณญาณตัดสิน อย่าใช้หู แต่ใช้ตา และสมองกับก้นบึงของหัวใจ ในการตามหาพระสมเด็จ ผมว่าไม่ยากเกินความสามารถ แต่โอกาสที่จะเจอที่เรียกว่าสุดยอดนั้น ต้องอาศัยเวลาไม่ใช่ทุกคนจะโชคดีวันนี้ออกไปได้พระสมเด็จแท้ติดมือมา ถ้าพระสมเด็จหาง่ายขนาดนี้ ราคาพระสมเด็จคงไม่แพง เราลองตัดมูลค่าพระสมเด็จออกไป แต่สนใจเรื่องการศึกษาผมเห็นหลายท่านที่สอบถามเรื่องพระสมเด็จ ตัวผมเองก็ลงสอบถามเหมือนกัน ผลสรุปไม่แตกต่างจากท่านเหมือนกัน คือพระเก๊ แต่หากการเล่นสะสมพระเครื่องต้องทำใจครับ หากหมกหมุ่นจุดนี้ จิตใจคุณจะค่อยๆ ต่ำลง และจะคิดว่าพระแท้ ทำไมเค้ามาบอกพระเก๊ ถ้ารับจุดนี้ไม่ได้เลิกสอบถามพระสมเด็จดีกว่าครับ เป็นห่วงสุขภาพจิต อยากรู้ว่าพระสมเด็จที่มีอยู่จะเป็นพระแท้ไหม ตัวผมเองเริ่มศึกษาเรียนรู้เริ่มจากการดูพระสมเด็จที่เค้าสะสมอยู่ยังไม่รู้เลยว่า พระแท้ไหม พระที่ดูเรียนรู้เจ้าของเค้าไม่เคยส่งประกวดเลย ยิ่งบางสมาคมที่จัดการประกวดยังไม่เป็นที่ยอมรับแล้วจะรู้ได้ไงครับ ว่าพระที่เค้าการันตีว่าแท้แม้แต่ใบการันตีที่เค้ามอบให้ยังมีการแจ้งมาว่า หากมีการซื้อขายเป็นการตกลงกัเองระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ทางสมาคมไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง แล้วจะจัดการประกวดหลอกค่าธรรมเนียมกันทำไม เสียเงินทีเดียวส่งประกวดสมาคมใหญ่เลยดีกว่าจะได้รู้กันไปเลย แต่การส่งหากมีความชอบธรรม พิจารณาแบบเป็นกลาง รับพระแบบเป็นเอกฉันท์ เพราะกลัวว่าพระสมเด็จที่ตัวเองส่งเข้าประกวดไม่ติดรางวัลหรือติดแล้วแต่สวยน้อยกว่านักสะสมทั่วไป จนลืมจรรยาบรรณความดีที่คนนับถือ ตัดช่องทาง แค่มีใบการันตีจากสมาคมใหญ่ก็ดีใจมากแล้วสำหรับผม แต่ถ้าเป็นเรื่องพุทธพาณิชย์ชั้นเชิงด้านธุรกิจก็ว่ากันไป เพราะผมคงไม่ไปถึงจุดนั้นไม่คิดอะไรมากอยู่แล้วผมไม่ได้ยึดติด
    พิมพ์ทรง เราต้องรู้ว่าพิมพ์ทรงพระสมเด็จมีกี่พิมพ์
    ธรรมชาติ เราต้องเริ่มเรียนรู้ว่า 140 up ความเก่าเข้าขั้นอาศัยจินตนาการทั้งนั้น เพราะของแท้ไม่เคยเห็น
    เนื้อหามวลสาร ต้องเรียนรู้ว่าการปรุงแต่งเป็นแบบไหน ถึงจะเรียกว่าเนื้อถึง
    ตัวผมเองก็เคยดูมาเยอะ แต่ผมไม่รู้ว่าพระที่ผมดูทั้งหมดที่ผ่านมาเรียกว่า พระแท้รึเปล่า ผมถึงบอกตัวเองเสมอหากเราไม่มีจิตใจที่มุ่งมั่นตรงนี้แล้ว มั่วแต่หมกหมุ่นอยู่กับมูลค่าพระสมเด็จโอกาสพลาดสูงมาก แต่ใครที่เคยได้สัมผัสองค์จริงมาแล้วถือว่าคุณได้รับโอกาสที่ดีในการศึกษาหาพระสมเด็จ โอกาสของคุณจะเปิดกว้างมากกว่าคนที่ไม่เคยเห็นของจริง
    ยิ่งค้นหายากเท่าไหร่ ยิ่งมีคุณค่าทางใจมากเท่านั้น แต่บางครั้งการเล่นหาพระสมเด็จหากเราเช่าซื้อเห็นว่าสวย เห็นว่าดี แต่เป็นพระเก๊ เป็นเงินไม่น้อยเหมือนกันนะครับ หากเราหันมองกลับไปที่พระสมเด็จเก๊ที่เราซื้อมา เหมือนซื้อความรู้ที่เสียทั้งเงินทั้งเวลาอาจเกิดความท้อใจไปบ้าง แต่ก็ไม่เคยปฎิเสธ เพราะทุกครั้งถ้าเจอถูกใจก็เช่าเหมือนกันครับ ลองมองเป็นเรื่องสนุกเหมือนที่พี่ๆ บอกแล้วมีความสุขกับสิ่งที่ตามหา อย่าเสียใจ หากเราคิดว่าพระสมเด็จที่เรามีอยู่ดี ก็นิมนต์ท่านอาราธนาท่าน ขยันสวดชินบัญชร ท่านก็จะคุ้มครองเราเองครับ ศรัทธาอยู่ที่ใจครับ สักวันท่านก็จะให้พรเราได้เจอพระสมเด็จที่ท่านปลุกเสกเป็นรางวัลตอบแทนความศรัทธาที่เรามีต่อท่านเองครับ เป็นกำลังใจให้ผู้ที่ตามหาขอให้ได้รับพระสมเด็จแท้ในเร็ววันครับ ขอบคุณครับ
    (ความเห็นส่วนบุคคลหากข้อความสร้างความไม่สบายใจ ขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ)

4. เปรมสุข

เปรมสุข เป็นที่รู้จักกันดี

พระในฝันของผม หลวงพ่อเงินบางคลาน กับหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ หลวงพ่อกลั่นวัดพระญาติ อิอิ 3 อันนี้แหละ ในฝันเลย ผมชอบที่หลวงพ่อท่านเป็นพระปฏิบัติดี ไม่ชอบความวุ่นวาย ไม่ชอบเจอหน้าผู้คน แต่ผมไม่ได้บอกว่าหลวงปู่โตไม่ดีนะท่าน ท่านก็ดีแต่แล้วแต่คนชอบนะ ผมว่า

5. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาชาตินึงก็อยากจะมี มีเงินทองล้นฟ้า แต่ขาดวาสนาก็หาไม่ได้ครับ

6. megarich

megarich Active Member

15 สิงหาคม 2012
    ผมว่าก็ชัดเจนนะครับ "พระในฝันของทุกคน คือสมเด็จวัดระฆัง"

แต่ถ้ากลับมาในชีวิตจริงแล้ว คงเป็นประมาณ สมเด็จวัดระฆัง สักปี 2552 หรือหลวงปู่ทวดวัดในหาน หรืออะไรแถวๆนี้ละครับ เหอะเหอะ

7. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเพราะแรงศรัทธาละครับ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพราะเซียนละครับ พระทุกองค์ที่ดัง เกิดได้เพราะเซียนเป็นผู้ปลุกกระแสครับ มีเกจิอาจารย์อีกหลายท่านที่เก่ง แต่เซียนไม่หยิบมาเล่น ส่วนสมเด็จที่สร้างโดยเจ้าประคุณสมเด็จมีการกล่าวถึงกันมานาน แต่ถ้าเซียนไม่ช่วยตีกระแส พระก็ไม่แพงขนาดนั้น แม้จะหายาก ถามจริง ๆ ที่แพงหลักสิบล้านนั้น จะมีคนซื้อสักกี่คน แล้วที่ราคาตั้งไหม ซื้อขายจริงกันเท่าไหร่ใครรู้ไหม แล้วที่บอกว่าแพงขายได้ไหม เห็นเป็นปี ๆ ก็ยังอยู่กับเซียนไปไม่ถึงผู้ศรัทธาเลย ถ้าจะพูดถึงวาสนาก็ใช่บางคนห้อยตั้งแต่เด็กเป็นมรดก ยังไม่รู้เลยว่าเป็นสมเด็จ สวดมนต์ก็ยังไม่เป็น บางคนหาเกือบตายสวดมนต์เกือบตายก็หาไม่ได้ หรือ หาได้ก็ได้ของเก๊ แล้วอีกเพราะเซียนบอกตำนานบอกว่าผู้ครอบครองสมเด็จนั้น ต้องเป็นวาสนาสูงส่งชีวิตจะไม่ตกอับ จะมีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิต แต่ความจริงแล้ว (ขออนุญาตนะครับ) เพราะเป็นสัจธรรม ว่าทุกคนถ้ามีของดี ไม่ว่าจะเป็นสมเด็จ หรือ พระของเกจิอาจารย์ท่านอื่น แล้วเป็นอย่างเซียนว่าทุกคน คงไม่มีพระสมเด็จ หรือ พระของเกจิอาจารย์ดัง หลุดมาถึงมือเซียน หรือ มือผู้แสวงหาคนอื่นหรอกครับ คงตกเป็นมรดกให้กับลูกหลานกันหมดละครับ ทุกสิ่งทุกอย่างต้องเข้าใจสัจธรรม และ จังหวะชีวิต รวมถึงบุญกรรมครับ
    (ความเห็นส่วนตัวครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2012
  8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัว...
    คงเป็นทางด้านพุทธศิลป์ที่ดูสง่างามเป็นเอกลักษณ์ที่มีมนต์ขลัง ทำให้ดึงดูดความสนใจของผู้ศึกษาได้เป็นอย่างดีเยี่ยม ครั้นพอได้ศึกษาประวัติและปฎิปทาในการบำเพ็ญบารมีของสมเด็จโตท่านแล้ว ทำให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธา ครับ

บางทีเราท่านอาจเป็นสายบุญขององค์สมเด็จโตท่านก็ได้ครับ!

9. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าค่านิยม และพุทธพานิชย์มากกว่าครับ