นอนไม่หลัึบ - อุดม แต้พานิช

ในห้อง 'พุทธศาสนากับคนดัง' ตั้งกระทู้โดย omio, 28 เมษายน 2009.

1. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    'ตอนสมัยเด็กๆ ผมสงสัยเสมอเวลาแม่บ่นนอนไม่หลั<wbr>บ นอนหลับมันยากตรงส่วนไหนวะ? ก็แค่หลับตาแล้วก็อย่าคุย แค่เนี้ยะ ทำกันไม่เป็น

ผมมาหายสงสัยตอนโต ตอนที่ตนเองมีงาน มีภาระ มีเวลาว่างน้อย
    แล้วผมก็ได้รู้จักมัน 'ไอ้นอนไม่หลับ' มันเหมือนมีรายการ MTV อยู่ในหัวผม มันยุ่งเหยิงสับสน หลายเรื่องตัดสลับไปมา ผมนอนบิดไปมาจนครบทุกท่าก็ยั<wbr>งหลับไม่ลง

สุดท้ายผมก็พบทางออก ผมนอนหลับได้ผลดีมากครับ กินยานอนหลับ หลับปุ๋ย
    ผมชอบมาก กินบ่อยมากกว่าวิตามินซี อยากหลับเวลาไหน เวลานั้น
    แต่พักหลัง ๆกินอย่างไรก็ไม่หลับทำไมไม่รู้ หมอยงยุทธบอกว่า
    เพราะผมใช้มันพร่ำเพรื่อ กะประมาณที่กินมันตั้งแต่เริ่<wbr>มจนถึงปัจจุบันสามารถทำให้คนทั้<wbr>ง 2 ซอย หลับได้ 3 วันเต็ม ๆ

ถึงวันนี้ให้ผมกินเป็นกำก็ไม่เกิ<wbr>ดผล อยากหลับมีอยู่ 2 ทาง
    1. ใช้ยาสลบ
    2. ถูกต่อยแรง ๆ

ข้อสองได้ผลดีมากแต่สิ้นเปลื<wbr>องค่าปฐมพยาบาลสักหน่อย หมอยงยุทธบอกอีกว่า

วิธีทำให้หลับง่ายและประหยัดค่<wbr>าใช้จ่ายที่สุดก็คือ ' สมาธิ'

:z15

2. omio

สมาธิ โอ้...ใช่แล้ว

ผมสั่งหมอ 2 แผงทันที
    หมอตบกบาลผมหัวทิ่ม และบอกว่าอย่าเพิ่งตลกตั้งใจฟั<wbr>งหน่อย

สิ่งที่ผมตั้งใจฟังวันนั้นมี<wbr>ประโยชน์ต่อผมและครอบครัวมาถึ<wbr>งทุกวันนี้
    เมื่อได้นอนอิ่มเราก็ตื่นอย่<wbr>างกระปรี้กระเปร่าเหมื<wbr>อนแบตเตอรี่ 3k ที่พร้อมให้พลังงานเปี่ยมไปด้วยกำลังในการคิดทำสิ่<wbr>งต่างๆ ทุกประเภท หลังการตื่นเราจะแปรงฟันอย่างถูกวิธี เราจะไม่หงุดหงิดกับการถูกแม่บ่<wbr>นว่าไม่ชอบพับผ้าห่ม เราจะกินข้าวได้มาก ซึ่งมันเป็นสิ่งที่คนอดนอนทำได้<wbr>ยากที่สุด (ครูจุรีรัตน์เคยบอกไว้ในชั่<wbr>วโมงสุขศึกษา)

สมาธิคืออะไร?
    สารภาพตรง ผมไม่ทราบครับ หมอตบหัวแรงทำให้จำไม่ได้
    แต่คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็<wbr>นการนำใจของเราไปจรดอยู่กับสิ่<wbr>งหนึ่งสิ่งใดเพียงสิ่งเดียวด้วยความสบายๆ เบิกบาน ไม่บังคับบีบเค้น
    ว่าแกต้องหยุดอยู่ตรงนี้นะ อย่าขัดขืน พวกเราล้อมไว้หมดแล้ว

คืนนั้น ผมลองไปชวนใจไปจรดอยู่กลางท้อง
    ผมจินตนาการว่าท้องผมเป็นกระป๋<wbr>องอันใหญ่ๆ ในกระป๋องมีลำไยสีชมพูอยู่หนึ่<wbr>งลูก ผมหลับตาเบา ๆ ใช้ใจมองลำไยลูกนั้นเพียงอย่<wbr>างเดียว
    บางครั้งอาจจะมีเงาะและสั<wbr>บปะรดแว่บมาแจมบ้าง
    แต่ผมไม่สนใจ ผมสนใจแต่ลำไยของผม ลูกกลม ๆ หนึ่งลูก ลูกนี้
    แค่นี้เท่านั้น

เวลาผ่านไปประมาณ 30 นาที ผมรู้สึกสงบใจอย่างที่ไม่เคยรู้<wbr>สึกมาก่อนตลอดชีวิต โลกทั้งโลกเงียบ...............<wbr>...........มีเพียงลำไยกลม ๆ ลูกนี้ลูกเดียวเท่านั้น นี่กระมัง...ที่เขาเรียกสมาธิ

:z11

3. omio

ผมคงไม่มีปัญญาพอที่จะอธิบายถึ<wbr>งคุณวิเศษของสมาธิได้กระจ่<wbr>างเหมือนหมอยงยุทธ

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกได้หลั<wbr>งการปฏิบัติก็คือ สมาธิ เป็นหัวใจหนึ่งในการดำรงชีวิต
    นอกจากกระเป๋ายี่ห้อแพง ๆ อย่างที่ผู้หญิงเข้าใจ

ชีวิตคนเราทุกวันนี้ต้องผูกพั<wbr>นกับคนอื่น ๆ นับสิบนับร้อย
    เรามักสนใจแต่เรื่องของคนอื่น ลูกน้องขี้โกง เจ้านายปากหมา
    เพื่อนร่วมงานชอบนินทา เลขาชอบป้ายสี แฟนนิสัยไม่ดี สามีนอกใจ
    อาไม่ยอมใช้หนี้ คนโน้นก็ไม่เข้าท่า ไอ้บ้านั่นก็ไม่เข้าที
    เกือบทุกคนเกือบทุกที่ มีแต่ถ่ายเทความหงุดหงิดให้แก่<wbr>กัน

เรามักสนใจเรื่องของคนอื่<wbr>นมากกว่า
    ถ้ามีใครมาถามเราว่าคนนั้นคนนี้<wbr>มีนิสัยไม่ดีอย่างไร
    เรามักจะตอบได้อย่างละเอียดลออ ยิ่งถ้าเป็นคนที่เราไม่ชอบขี้<wbr>หน้าด้วยแล้ว
    เรื่องนั้นจะสนุกสนานโลดโผน เมามัน
    แต่ถ้ามีใครมาถามข้อเสี<wbr>ยของเราบ้าง ความจำจะเสื่อมทันที นึกไม่ค่อยออก
    นึกออกแต่เรื่องดีๆ ทำไมเราถึงแสนดีอย่างนี้นะ?

ถ้าใจเราเป็นน้ำครำ เรื่องราวมากมายเปรียบเสมือนขุ่<wbr>นโคลน ภายใน 24 ชั่วโมง
    เราน่าจะเจียดเวลาให้<wbr>ใจของเราได้อยู่นิ่งเพื่อขุ่<wbr>นตะกอนได้นอนก้นบ้างสัก 15 นาที
    เมื่อตะกอนได้นอนก้น น้ำข้างบนก็จะใส ใจใส ๆ
    มองปัญหาอะไรจะเห็นชัด เห็นใจเรา เห็นใจเขา เห็นความดีคนอื่น
    เห็นความชั่วตัวเองเด่นชัด เรียงลำดับปัญหาได้ถนัดว่าอั<wbr>นไหนสำคัญก่อนหลัง
    ใจตกตะกอนนอนก็หลับสนิทเหมือนปิดสวิทช์เหมือนถูกการไฟฟ้าตัดไฟ
    รายการ MTV หรือคอนเสิร์ตใจประสานใจ ก็ไม่สามารถออกอากาศกวนประสาท
    เราได้หลับฝันดี มีขนมอร่อยกิน ได้ยินเพลงเพราะ
    และ ได้หัวเราะอย่างพอเพียง ประโยคนี้ผมพูดบ่อย เพราะมันคือ ทัศนคติในการดำเนินชีวิตของผม ชีวิตเป็นเรื่องสบาย ๆ แล้วแต่ใครจะชอบทำให้มันยุ่<wbr>งยาก'

~ อุดม แต้พานิช~

;aa44