...นักกรรมฐาน...มือใหม่หัดขับ...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 22 เมษายน 2005.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

(smile) ผู้รู้ อย่าเพิ่งคิดว่ารกบอร์ดนะครับ...

..เมื่อคืน ผมเพิ่มอาราธนาศีล 5 และ การอธิษฐาน ตัดขันธุ์ 5 ..

...ที่เคยคิดว่าลืมมาตลอด...

..อยากทราบวิธี การโน้มจิต อธิษฐานตัดขันธุ์ 5 ว่ามีเทคนิคอย่างไร

..ผมรู้สึกว่าแต่ละขั้นตอน..ในการฝึกกรรมฐาน... บางทีจะพะวงกับ

คำกล่าวต่างๆ จน เกรงว่า ความตั้งใจมันจะหย่อนไป มัวแต่ อ่านคำกล่าวจากชีท....

มือใหม่หัดขับ... บางคนอาจเจอเรื่องน่าขำเหมือนผมนะ .. รู้สึกว่าทุกครั้งที่ฝึกกรรมฐาน จะหายใจไม่ค่อยโล่ง ไม่สะดวก ...สาเหตุคือกลิ่นธูป เพราะห้องมันแคบทั้งๆ ที่เราเปิดหน้าต่าง ปิดแอร์แล้วนะครับ... ผมก็เลยจุดแค่ไม่กี่นาที แล้วดับธูป...

:555:

2. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอให้เจอแสงสว่างในทางธรรม น่ะครับ

มี ศีล ให้มั่นคง ส่วนเรื่อง สมาธิ ปัญญา ไม่ต้องห่วง
    ไม่ต้องใจร้อน ย่อมตามมาเอง อย่างแน่นอน

3. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะแนะนำ แต่ก็ไม่ทราบว่าจะถูกต้องไหม --- ลองจุดไหว้เสร็จและนำไปปักไว้ที่
    เฉลียงห้องค่ะ ใจเป็นหลักใหญ่ค่ะ ทุกอย่างน่าจะประยุกต์ได้บ้างน่า ---- ของเราใช้
    วิธีนี้เช่นกันนะ