ปิดรับบริจาค บุญใหญ่สร้างวิหารทานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิและองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 6 พฤศจิกายน 2012.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011

ขอเชิญร่วมบุญสร้างวิหารทานประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและสร้างหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    ขอเชิญร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างวิหารทาน
    เพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและประดิษฐานรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูรัทัตโต
    ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์​

เนื่องจากว่าทางพี่พักสงฆ์มีความประสงค์จะสร้างวิหารทานขึ้นเพื่อใช้ประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและรูปเหมือนพ่อแม่ครูอาจารย์ โดยจะก่อสร้างแบบเหล็กเสริมกรีตก่ออิฐถือปูน ให้เป็นมาตราฐาน ยาว ๘ เมตร กว้าง ๔ เมตร หลังคามุงกระเบื้อง ซึ่งในการสร้างตัววิหารทานหลังนี้ต้องใช้งบประมาณ ทั้งสิ้น ๗๕,๐๐๐ บาท และยังต้องการเจ้าภาพในการตกแต่งวิหารทานหลังนี้อีกหลายอย่าง อีกทั้งในพร้อมกันนี้ทางที่พักสงฆ์มีความต้องการบอกบุญเพื่อสร้างรูปเหมือนหุ่นขี้ผึ้งไฟเบอร์กลาสหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ซึ่งในการสร้างรูปเหมือนนี้ต้องใชปัจจัยทั้งสิ้น ๔๕,๐๐๐ บาท จึงขอบอกบุญมายังท่านผู้ใจบุญทั้งหลายให้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพหรือทำบุญตามกำลังศรัทธา ขออนุโมทนาในบุญสร้างวิหารทานนี้กับทุกๆท่านด้วยนะครับ

หากท่านใดมีความประสงฆ์ที่จะร่วมเป็นเจ้าภาพหรือทำตามกำลังศรัทธา
    ท่านสามารถโอนปัจจัยร่วมบุญมาได้ที่
    บัญชีอออมทรัพย์
    ชื่อบัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา
    เลขที่บัญชี 881-216100-8 ธ.ไทยพาณิชย์
    สาขาแฟรี่แลนด์(นครสวรรค์)

โทรสอบถามรายละเอียดเพึ่มเติมได้ที่ 083-9541395 พระอภิวุฒิ ภุมภา​

ในส่วนของรูปเหมือนไฟเบอร์กลาสหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หน้าตักขนาดเท่าองค์จริง ต้องใช้ปัจจัยทั้งสิ้น ๔๕,๐๐๐ บาท(ส่วนค่าจัดส่งผมขอเป็นเจ้าภาพเอง) ยังไม่มีเจ้าภาพหรือผู้มาร่วมบุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  2. องค์ชายสาม

ขณะนี้ทางทางที่พักสงฆ์ได้ลงมือทำการก่อสร้างวิหารทานเพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและประดิษฐานรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูรัทัตโตแล้ว ยังขาดเจ้าภาพอีกหลายรายการดังต่อไปนี้
    ๑.ยังขาดปัจจัยที่จะใช้ในการสร้างตัววิหารทานอีก ๒๕,๐๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ๒.ยังขาดปัจจัยจัดซื้อโคมไฟติดเพดานวิหารทาน จำนวน ๑ ชุด ชุดละ ๕,๐๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ๓.ยังขาดปัจจัยจัดซื้อดาวประดับติดเพดานวิหารทาน จำนวน ๕ ชุด ชุดละ ๑,๕๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพทั้งหมด ๕ ชุดแล้ว)(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ๔.ยังขาดปัจจัยจัดซื้อหลอดไฟฟ้าติดวิหารทาน จำนวน ๕ ชุด ชุดละ ๕๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ๕.ยังขาดปัจจัยจัดซื้อเสาไฟฟ้าคอนกรีตและสายไฟฟ้าจำนวน ๔ ต้น(ราคาพร้อมสายไฟและหลอดไฟติดที่เสา)ต้นละ ๒,๕๐๐ บาท (คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)

๖.รูปเหมือนไฟเบอร์กลาสหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หน้าตักขนาดเท่าองค์จริง ต้องใช้ปัจจัยทั้งสิ้น ๔๕,๐๐๐ บาท(ส่วนค่าจัดส่งผมขอเป็นเจ้าภาพเอง) ยังไม่มีเจ้าภาพหรือผู้มาร่วมบุญ
    จึงขอบอกบุญมายังท่านทั้งหลายมาร่วมกันเป็นเจ้าภาพหรือทำตามกำลังศรัทธาก็ได้นะครับ ขออนุโมทนา สาธุๆๆ

๗.เจ้าภาพประตูกระจกต้องใช้งบประมาณทั้งสิ้น ๘,๐๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ๘.เจ้าภาพวาดภาพผนังหลังสมเด็จองค์ปฐม แบ่งเป็น ๓ ส่วน
    ส่วนที่๑ ผนังหลังสมเด็จองค์ปฐมต้องใช้ปัจจัย ๖,๐๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ส่วนที่๒ ผนังข้างซ้ายสมเด็จองค์ปฐมต้องใช้ปัยจัย ๔,๐๐๐ บาท (คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)
    ส่วนที่๓ ผนังข้างขวาสมเด็จองค์ปฐมต้องใช้ปัยจัย ๔,๐๐๐ บาท(คุณSomsri Schutz จองเป็นเจ้าภาพแล้ว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2012
  3. องค์ชายสาม

อานิสงส์สร้างสาธารณะและสร้างวิหารทาน
    โดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

ผู้ถาม : การสร้างสะพาน สร้างถนน สร้างโรงเรียน โรงพยาบาลเป็นสาธารณะ กับการสร้างวิหาร สร้างโบสถ์ อย่างไหนมีอานิสงส์มากกว่ากันครับ..?
    หลวงพ่อ : พระพุทธเจ้าท่านว่าอย่างนี้..
    การให้ทานแก่คนที่มีศีลไม่บริสุทธิ์ ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่ผู้ที่มีศีลบริสุทธิ์ครั้งหนึ่ง
    การให้ทานแก่ท่านผู้มีศีลบริสุทธิ์ ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระโสดาปัตติมรรคครั้งหนึ่ง

การให้ทานแก่พระโสดาปัตติมรรค ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระโสดาปัตติผลครั้งหนึ่ง

การให้ทานแก่พระโสดาปัตติผล ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระสกิทาคามีมรรคครั้งหนึ่ง

การให้ทานแก่พระสกิทาคามีมรรค ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระสกิทาคามีผลครั้งหนึ่ง

การให้ทานแก่พระสกิทาคามีผล ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระอนาคามีมรรคครั้งหนึ่ง

การให้ทานแก่พระอนาคามีมรรค ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พรอนาคามีผลครั้งหนึ่ง

การให้ทานแพรอนาคามีผล ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับให้ทานแก่พระอรหัตมรรคครั้งหนึ่ง

ถวายทานแก่พระอรหัตมรรค ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับถวายทานแก่พระอรหันต์ครั้งหนึ่ง

ถวายทานแก่พระอรหัตผล ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับถวายแก่พระปัจเจกพุทธเจ้าครั้งหนึ่ง

ถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับถวายทานแก่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครั้งหนึ่ง

ถวายทานแก่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑๐๐ มีผลไม่เท่ากับถวายสังฆทานครั้งหนึ่ง

ถวายสังฆทาน ๑๐๐ ครั้ง มีผลไม่เท่ากับถวายวิหารทานครั้งหนึ่ง

ถ้าเทียบดู สร้างถนน สร้างศาลา สร้างวิหารการเปรียญ คนที่ใช้มีศีลขนาดไหน ก็เทียบเอานะ

ภาพถ่ายในบริเวรที่จะทำการสร้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      214
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  4. องค์ชายสาม

*อานิสงส์สร้างกุฎีวิหาร*

---ในกาลครั้งนั้น สมเด็จพระบรมศาสดา เสด็จประทับอยู่ ณ ลัฏฐิวันสวนตาลหนุ่ม พระองค์เที่ยวโปรดเวไนยสัตว์ให้ได้มรรค ๔ ผล ๔ ในครั้งนั้นพระเจ้าพิมพิสาร ได้ครองราชสมบัติที่กรุงราชคฤห์ก็มีจิตศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธเจ้า แล้วก่อสร้างกุฎีวิหารในพระราชอุทยานเวฬุวัน สวนป่าไม้ไผ่ ให้เป็นวัดแรกในพุทธศาสนาถวายแก่องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าพร้อมกับภิกษุสงฆ์ ๕๐๐ รูป พร้อมกับถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานสมเด็จพระบรมศาสดา พร้อมกับภิกษุสงฆ์เสร็จภัตตากิจแล้ว

---พระเจ้าพิมพิสารทูลถามว่า ภนฺเต ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญสาธุชนทั้งหลายมีใจศรัทธา ปสันนาการ เลื่อมใสมาก่อสร้างกุฎีวิหารถวายเป็นสังฆทานนั้น จะได้ผลานิสงส์เป็นประการใด ขอให้พระองค์ทรงแสดงพระธรรมเทศนาให้ข้าพุทธเจ้า พร้อมบริษัททั้งหลายให้รู้แจ้งเห็นจริงด้วยเถิดพระพุทธเจ้าข้า องค์สมเด็จพระบรมศาสดาทรงแสดงพระธรรมเทศนาว่า ดูกรมหาบพิตรพระราชสมภาร บุคคลผู้ใดมีจิตศรัทธาเลื่อมใสพระรัตนตรัยแล้วก่อสร้างกุฎีวิหารศาลาคูหา น้อยใหญ่ ถวายเป็นทาน จะประกอบด้วยผลอานิสงส์มาก เป็นอเนกประการนับได้ถึง ๔๐ กัลป์

---พระองค์ทรงนำอดีตนิทานมาเทศนาต่อไปว่า อดีต ในอดีตกาลล่วงมาแล้ว พระพุทธเจ้ายังมิได้อุบัติบังเกิดในโลกยังศูนย์เหล่าอยู่สิ้นกาลช้านานใน ระหว่างนั้นพระปัจเจกโพธิเจ้าทั้งหลายก็ได้บังเกิดตรัสรู้ในโลกนี้ เมื่อพระปัจเจกโพธิเจ้าก็อาศัยในป่าหิมพานต์ อยู่มาวันหนึ่งมีความปรารถนาเพื่อจะมาใกล้หมู่บ้านอันเป็นว่านแคว้นกาสิกรา ชมาอาศัยอยู่ในราวป่าแห่งหนึ่งแถบใกล้บ้านนั้นมีนายช้างคนหนึ่งอยู่ในหมู่ บ้านนั้น ก็ไปป่ากับลูกชายของตน เพื่อจะตัดไม้มาขายกินเลี้ยงชีพตามเคย ก็แลเห็นพระปัจเจกโพธิเจ้านั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ พ่อลูกสองคนก็เข้าไปใกล้น้อมกายถวายนมัสการแล้ว ทูลถามว่าข้าแต่พระผู้เป็นเจ้าจะไปไหน จึงมาอยู่ในสถานที่นี้

---พระปัจเจกโพธิจึงตอบว่า ดูกรอาวุโส บัดนี้จวนจะเข้าพรรษาแล้ว อาตมาเที่ยวแสวงหากุฏีวิหาร ที่จะจำพรรษา นายช่างก็อาราธนาให้อยู่จำพรรษาในที่นี้พระปัจเจกโพธิ ทรงรับด้วยการดุษณียภาพสองคนพ่อลูกก็ดีใจ จึงขออาราธนา พระผู้เป็นเจ้าเข้าไปสู่เรือน ถวายบิณฑบาตทานแก่พระปัจเจกโพธิสองคนพ่อลูกก็เที่ยวตัดไม้แก่นมาทำสร้างกุฎี วิหารที่ริมสระโบกขรณีใหญ่ และทำที่จงกรมเสร็จแล้วขออาราธนา พระผู้เป็นเจ้าจงอยู่ให้เป็นสุขเถิดพระเจ้าข้า

---ครั้นพระปัจเจกโพธิได้รับนิมนต์แล้ว สองคนพ่อลูกตั้งปฏิธานความปรารถนา ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากทุกข์ยากไร้เข็ญใจ และขอให้ข้าพเจ้าทั้งสองนี้ได้เป็นพระอรหันต์ขีณาสพผู้ประเสริฐองค์หนึ่ง เถิด พระปัจเจกโพธิก็รับอนุโมทนาซึ่งบุญ นายช่างสองคนพ่อลูกอยู่จนสิ้นอายุขัยแล้วก็ทำกาลกริยาตายไปบังเกิดในสวรรค์ ชั้นดาวดึงส์มีวิมานทองเป็นที่รองรับ และเทพอัปสรแวดล้อมเป็นบริวาร เสวยทิพย์สมบัติอยู่ในสวรรค์สิ้นกาลช้านานจุติจากสวรรค์นั้นแล้วก็ไปบังเกิด เป็นราชบุตรของพระเจ้าสุโรธิบรมกษัตริย์ในเมืองมิถิลามหานคร ทรงพระนามว่ามหาปนาทกุมาร ๆ เจริญวัยขึ้นได้เสวยราชสมบัติ เป็นพระยาจักรพรรดิราช

---ด้วยอานิสงส์ที่ได้สร้างกุฎีวิหารถวายเป็นทานแก่พระปัจเจกโพธิ ครั้นตายจากชาติเป็นพระยามหาปนาทแล้ว ก็เวียนว่ายตายเกิดในมนุษย์สมบัติสวรรค์สมบัติ แล้วก็มาเกิดเป็นเศรษฐีมีทรัพย์ ๘๐ โกฎิอยู่ในภัททิยนคร ชื่อว่า ภัททชิ ก็ได้ปราสาท ๓ หลัง อยู่ใน ๓ ฤดู ครั้นเจริญวัยได้บวชในศาสนาสำเร็จเป็นพระอรหันต์ ในศาสนาของตถาคตดังนี้แล ส่วนเทพบุตรองค์พ่อนั้น ยังเสวยทิพย์สมบัติอยู่ในสวรรค์ช้านานจนถึงศาสนาพระศรีอริยเมตไตรย์ลงมาตรัส สัพพัญญู เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในมนุษย์โลก ได้จุติลงมาปฏิสนธิในครรภ์ พระอัครมเหสีสมเด็จพระเจ้ากรุงเกตุมวดี ทรงพระนามว่าสังขกุมาร ครั้นเจริญวัยแล้วก็ขึ้นครองราชย์สมบัติ ทรงพระนามว่าสมเด็จพระเจ้าสังขจักรบรมกษัตริย์ มีทวีปน้อยใหญ่เป็นบริวาร พระองค์จึงได้สละราชสมบัติบ้านเมืองออกไปบรรพชา ในสำนักพระศรีอริยเมตไตรย์ กับทั้งบริวาร ๑ โกฎิ ก็ได้ถึงอรหันต์ได้เป็นอัครสาวกเบื้องขวา ทรงพระนามอโสกเถระ ก็ด้วยอานิสงส์ได้สร้างกุฎีให้เป็นทานนั้นแล อันเป็นบุญให้ถึงความสุข ๓ ประการ คือ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2012
  5. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผม ธนันต์ รักจันอัด ขอร่วมเป็นเจ้าภาพซื้อไม้ยูคา(ไม้ระแนง) จำนวน 1 ต้น
    และซื้อหญ้าคาแฝกใช้มุงหลังคา จำนวน 1 แผ่น เพื่อสร้างวิหารมุงแฝก
    เพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและประดิษฐานรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก

โอนแล้ววันนี้ 70 บาทครับ

6. องค์ชายสาม

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอบุญที่ท่านได้ทำแล้วนี้จงสำเร็จกับครอบครัว
    และบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2012
  7. องค์ชายสาม

การสร้างวิหารทานจะมีอานิสงส์มหาศาล​

พระอาจารย์ กล่าวว่า การสร้างวิหารทาน ถ้าเป็นสถานที่ที่ใช้ประจำ จะมีอานิสงส์มหาศาล เพราะว่าเขาใช้กี่ครั้ง บุญก็เป็นของเรา โดยเฉพาะเจ้าภาพที่สร้างโบสถ์ สังฆกรรมทุกอย่างในส่วนของสงฆ์เขาใช้โบสถ์ทั้งนั้น โดยเฉพาะการบวชพระ คือการให้กำเนิดซึ่งพระสงฆ์ จะต้องอยู่ในเขตสีมาของโบสถ์เท่านั้นจึงจะทำได้

ไม่เหมือนกับกฐิน กฐินเป็น ญัตติกรรม สามารถที่จะสวดนอกพื้นที่โบสถ์ได้ แต่ถ้าเป็น ญัตติจตุตถกรรม ก็คือ สวดประกาศ ๑ ครั้ง สวดยืนยันอีก ๓ ครั้ง รวมเป็น ๔ ครั้ง จึงเรียกว่าเป็นจตุตถกรรม คือ ทำ ๔ ครั้ง ถ้าอย่างนั้นต้องทำในเขตสีมาเท่านั้น

แต่ทางพม่าไม่นิยมสร้างโบสถ์ราคาหลายล้าน พม่าสร้างโบสถ์ครึ่งวันก็เสร็จแล้ว ถึงเวลาก็ระดมกันไปตัดไม้ไผ่ มัดแล้วก็โยนตูมลงน้ำ ให้ห่างจากฝั่ง ๖ เมตร เห็นพม่าสร้างโบสถ์แล้วอยากน้ำตาเล็ด ยิ่งไปเห็นกะเหรี่ยงสร้างโบสถ์ก็พอๆ กัน กะเหรี่ยงใช้ไม้จริง (ไม้กระดาน) แต่ทำเป็นกระต๊อบเล็กๆ อยู่กลางน้ำ บางครั้งโบสถ์ของเขาก็โยกไปโยกมา

ที่เขาสร้างถือว่าถูกต้องตามพระวินัย ท่านบอกว่า อุทกุกเขปสีมา ก็คือ สีมาที่ใช้น้ำเป็นเขต ต้องห่างจากฝั่งในช่วงระยะ ๗ อัพภันดร

๑ อัพภันดร เปรียบได้กับระยะที่บุรุษผู้มีกำลังปานกลางวักน้ำสาดถึง เพราะฉะนั้น..วักน้ำ ๗ ครั้ง ก็ห่างประมาณ ๖ เมตร อย่างเกาะพระฤๅษีถือว่าเป็นอุทกุกเขปสีมาได้ แต่อุโบสถที่เกาะพระฤๅษี ห่างจากฝั่งด้านนอกน่าจะเกิน ๓๐ เมตร

ที่อื่นเขาจะมีการสวดทักนิมิต คือสมัยโบราณท่านไม่ได้สร้างโบสถ์เป็นหลังอย่างในปัจจุบัน ท่านใช้กำหนดนิมิตเอา คำว่านิมิต คือ เครื่องหมาย โดยการส่งพระ ๘ รูป ออกไปแปดทิศ ในระยะที่สามารถเข้าไปนั่งทำสังฆกรรมได้โดยสะดวก ท่านที่เป็นประธานก็จะสวดถามแต่ละรูป

อย่างเช่นว่า ปุรัตถิมายะ ทิสายะ กิง นิมิตตัง ทิศตะวันออกนั้นมีอะไรเป็นนิมิตหรือ ? ก็จะมีคำตอบว่า ปาสาโณ ภัณเต ก้อนหินขอรับ รุกโข ภัณเต ต้นไม้ขอรับ ปัพพะโต ภัณเต ภูเขาขอรับ เป็นต้น

ปัจจุบันนี้เหลือแต่ ปาสาโณ ภัณเต ก็คือ ก้อนหิน เนื่องจากลูกนิมิตสกัดมาจากหิน ตอนนั้นที่เกาะพระฤๅษีมี "อ่างบัว ภัณเต" อาตมาวางอ่างบัวไว้แปดทิศ เนื่องจากเป็นโบสถ์น้ำอยู่แล้ว ไม่ต้องมีสีมา แต่วางอ่างบัวไว้เพื่อบอกขอบเขต

สนทนากับพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เก็บตกงานฉลองบ้านวิริยบารมี ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๔

8. korn5

korn5 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นเจ้าภาพหญ้าแฝกมุงหลังคา 200 บาทครับ เดี๋ยวมีเวลาจะรีบโอนให้ครับ

9. องค์ชายสาม

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอบุญที่ท่านได้ทำแล้วนี้จงสำเร็จกับครอบครัว
    และบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ​

10. Jungfrau

Jungfrau เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    สวัสดีค่ะ คุณองค์ชายสาม
    อยากทราบรายละเอียดค่ะ

1.วิหารนี้สร้างแค่ชั่วคราว ในอนาคตจะรื้อถอนออกไช่ไหมคะ และถ้าหลังคาปูกระเบื้อง
    ต้องใช้เงินเพิ่มอีกเท่าไร ?

2.สมเด็จองค์ปฐมองค์เล็กสร้างหรือยังคะ ถ้ายังไม่ได้สร้าง ใช้เงินในการสร้างประมาณเท่าไรคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

11. องค์ชายสาม

ขออนุญาตตอบนะครับ
    ๑.วิหารนี้ทางที่พักสงฆ์ต้องการสร้างให้เป็นแบบถาวรครับแต่เนื่องจากว่าทางที่พักสงฆ์ไม่มีทุนทรัพย์จริงอยากจะสร้างเป็นมุงแฝกขึ้นมา ตามแปลนที่ประเมินไว้ก่อนหน้านี้ ใช้เสาร์ที่มั่นคงและหลังคาปูกระเบื้องส่วนพื้นเทปูนปูกระเบื้องอีกที ต้องใช้งบประมาณ ๗๐,๐๐๐ บาท ครับ แต่อย่างที่บอกครับ ทางที่พักสงฆ์ไม่มีงบประมาณจึงจะสร้างแบบมุ่งแฝกขึ้นมาครับ
    ๒.สมเด็จองค์ปฐมองค์ที่จะสร้างหน้าตัก ๒๔ นิ้ว สร้างด้วยทองเหลือง ต้องใช้งบประมาณไม่เกิน ๔๕,๐๐๐ บาท ครับ

12. Jungfrau

ขอบคุณมากค่ะกับคำตอบ

ขอถามต่อ

1.เรื่องสมเด็จองค์ปฐมที่ทางที่พักสงฆ์จะทำการสร้าง
    ถ้ามีใครมีความต้องการรับเป็นเจ้าภาพ
    ทางที่พักสงค์สามารถจัดการเกี่ยวกับองค์พระได้ไช่ไหม
    และมีการสลักชื่อเจ้าภาพหรือเปล่า และนัดให้เจ้าภาพมาทำการมอบด้วยตนเอง

2.องค์พระจะเริ่มทำการสร้างเมื่อไรคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

13. องค์ชายสาม

ถ้ามีผู้รับเป็นเจ้าภาพทางที่พักสงฆ์จะดำเนินการให้ครับ
    และจะสลักนามท่านผู้สร้างไว้เป็นที่ระลึกที่ฐานองค์พระด้วยครับ
    หากเจ้าภาพสะดวกเดินทาง ก็จะให้ท่านเจ้าภาพเดินทางมาทำการถวายองค์พระด้วยตนเองครับ

หากมีเจ้าภาพเราจะดำเนินการเลยครับ

ที่ตั้งใจสร้างวิหารมุงแฝกนั้นถ้าสร้างเสร็จแล้วแต่ยังไม่มีองค์พระก็จะสามารถเอาไว้ให้พระสงฆ์และชาวบ้านไว้ใช้ปฏิบัติธรรมก่อนได้ เมื่อมีองค์พระแล้วก้จะเอาขึ้นตั้ง

14. Jungfrau

วิหารที่กำลังจะสร้าง หลังคามุงด้วยแฝกนี้ ถ้าสร้างด้วยแฝกเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    ในอนาคต ถ้ามีกำลังทุนทรัพย์พอสามารถเปลี่ยน เป็นกระเบื้องได้ไหม
    หรือเกิดความยุ่งยากในการเปลี่ยนแปลง

15. องค์ชายสาม

ต้องกราบขออภัยด้วยนะครับ ที่ผมแจ้งยอดสร้างวิหารไป ๗๐,๐๐๐ บาท คือเสร็จทั้งหมด ๑๐๐%
    ส่วนเฉพาะยอดเงินที่ใช้สร้างเฉพาะตัววิหารแบบมาตราฐานหลังคากระเบื้องนั้นต้องใช้งบประมาณ ๔๕,๐๐๐ บาท ครับ
    ส่วนงบที่จะสร้างสมเด็จองค์ปฐมก็ ๔๕,๐๐๐ บาท ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  16. องค์ชายสาม

ถ้าเราสร้างแบบหลังคามุงหญ้าแฝกโครงสร้างก็จะไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าเราจะใช้หลังคากระเบื้อง โครงสร้างก็ต้องค่อนข้างมาตราฐานเพราะจะต้องใช้รับน้ำหนักกระเบื้องโดยตรง งบประมาณในการสร้างเลยแตกต่างกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2012
  17. Jungfrau

สวัสดีค่ะ คุณองค์ชายสาม
    ดิฉันขอรับเป็นเจ้าภาพในการสร้างวิหารทานนี้ทั้งหมดเองค่ะ
    และขอสร้างวิหารแบบมาตราฐานตามจำนวนยอดเงินที่คุณบอกมา

ยอดเงินที่ใช้สร้างเฉพาะตัววิหารแบบมาตราฐานหลังคากระเบื้องนั้นต้องใช้งบประมาณ ๔๕,๐๐๐ บาท นั้น

ดิฉันจะส่งยอดเงินในการก่อสร้างเฉพาะตัววิหารแบบมาตราฐานหลังคากระเบื้อง
    ตามยอดเงินจำนวน 45,000 บาท ตามที่คุณแจ้งมา

18. องค์ชายสาม

สาธุ ๆๆ ผมขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะครับ
    ยังไงผมจะได้แจ้งทางที่พักสงฆ์ให้เตรียมช่างไว้ก่อสร้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  19. ningnong25

ningnong25 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุยด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

หมายเลขอ้างอิงรายการ 1558731
    โอนเงินจาก:
    บัญชีผู้โอน BBL xxx-x-xxxxxx
    ชื่อบัญชี ปกรณ์ สิทธิเขตรกรณ์
    วันที่หักบัญชี 12 พ.ย. 2555
    โอนเงินไป:
    บัญชีผู้รับโอน SCB 8812161008
    ชื่อบัญชี พระอภืวุฒิ ภุมภา
    วันที่เงินเข้าบัญชี 13 พ.ย. 2555
    จำนวนเงิน 300.00
    สถานะ POSTED
    สถานะการดำเนินการ Complete

20. องค์ชายสาม

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะครับ​