####บุญใหญ่เข้าพรรษา #บูรณะหุ้มทององค์พระธาตุจอมนาง

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย nanbatakeshi, 7 กรกฎาคม 2022.

1. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

16 ก.ค.65 #บุญใหญ่เข้าพรรษา #บูรณะหุ้มทององค์พระธาตุจอมนาง 1f4a5.png 1f4a5.png อายุ 900 ปี โบราณพุทธสถานแห่งแผ่นดิน #โปรดช่วยกันแชร์เพื่อเป็นสะพานบุญ (วาระสำคัญ) 1f921.png 1f490.png 1f49d.png
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png "ขออนุญาติ แจ้งข่าวกองบุญ....บุญหุ้มทอง..ยอดฉัตร....พระธาตุจอมนาง ...พระเจดีย์ โบราณ 900 ปี
    "#ประวัติวัดพระธาตุจอมนาง สร้างเมื่อ900 ปีก่อนราวประมาณพุทธศักราช 1600-1650 สมัยพระเจ้าเจืองฟ้าธรรมิกราช หรือ พ่อขุนเจือง กษัตริย์ผู้ครองภูกามยาว หิรัญเงินยาง เวียงปะกัน และหัวเมืองต่าง ๆ ตลอดสายแม่น้ำโขง ในสมัยโบราณวัดพระธาตุจอมนางเป็นวัดหลวงประจำเมือง คือ เวียงเหียง หรือ แส่งเหียง ตามจารึกภูกามยาว (พะเยา)
    กราบโมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกปัจจัยทุกท่านทุกรูปทุกวันตลอดเวลาโดยเฉพาะการสร้างองค์ปฐมสมเด็จคับขอให้การบอกบุญส่งผลให้กระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอริยบุคคลทั้งหมดและฌานทุกขั้นจนถึงผลนิโรธสมาบัติในชาตินี้ตลอดไปตราบจนกระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับ
    พุทธานุภาพความศักดิ์สิทธิ์ ปูชนียสถานที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า...เมื่อครั้งถึงคืน วันเพ็ญเดือน 6 (วันพระ15ค่ำ) วันพญาวันจะเกิดแสงรัศมีพุ่งจากยอดเจดีย์ไปหาเจดีย์องค์อื่น ลักษณะส่องสว่างมองเห็นด้วยตาเปล่า พุ่งขึ้นลอยไปในอากาศ ลอยไปหาพระธาตุเบ็งสกัด,พระธาตุจอมนาง พระธาตุบริเวณนี้ เป็นอัศจรรย์ต่อผู้ที่พบเห็นมาแต่ครั้งโบราณ! 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    **ร่วมบุญได้ที่บัญชี
    1f4a5.png 1f4a5.png บูรณะองค์พระธาตุจอมนาง วัดพิกุลทอง (บ้านถ่อน) ธ.ออมสิน เลขที่ 020379771999
    หรือ สามารถแสกน QR Code ตามเอกสารครับ
    ***ทำบุญเข้าบัญชีของวัดเท่านั้น***
    (สอบถามเพิ่มเติม) 0861936638 ,คุณแม่ผู้ใหญ่บุษบา ไชยสลี ,คุณวาสนา กระจ่างโลก (ประธานคณะกรรมการดำเนินงาน)
    1f64f.png 1f64f.png ท่านที่เป็นเจ้าภาพ เมื่อร่วมบุญแล้ว โปรดแจ้งชื่อ - สกุล มายังกล่องข้อความเพจ
    - ขอใบอนุโมทนาลดหย่อนภาษี
    - กล่องข้อความเฟส หรือ line ID : suptarphat4942
    - วาระมหามงคลกาลนี้ ขอกราบนมัสการ 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    พระชยานันทมุนี(ธรรมวัตร จรณธมฺโม ป.ธ.๔,ดร.) รองเจ้าคณะจังหวัดน่าน เจ้าอาวาสวัดพระธาตุแช่แห้ง พระอารามหลวง ผู้อำนวยการวิทยาลัยสงฆ์น่าน มจร.
    พระครูรังษีธรรมานันท์ (นิกร ธมฺมรํสี) เจ้าคณะตำบลยม เจ้าอาวาสวัดศรีมงคล(ก๋ง)
    เมตตาอุปถัมภ์การบูรณะองค์พระธาตุจอมนาง และสร้างบันไดพญานาคขึ้นพระธาตุ
    ตลอดจนคณะศรัทธาพุทธบริษัท ๔ พร้อมใจ
    - ทอดผ้าป่าในวันที่ 16 กรกฎาคม 2565
    ***กำหนดการแล้วเสร็จการบูรณะเดือนกันยายน 2565 ***..แต่ยังขาดปัจจัยจำนวนมาก สะพานบุญจึงขอบอกกล่าวมหากุศลครั้งนี้ มายังทุกท่านโดยทั่วถึงกัน เพื่อบูรณะปฏิสังขรณ์สมบัติของแผ่นดิน ในครั้งนี้ให้คงอยู่อนุชนรุ่นหลังภาคภูมิใจ สืบทอดอายุพระพุทธศาสนา เป็นที่สักการะของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลายสืบไปตลอดกาล เทอญ เอวังโหตุ สาธุ สาธุ
    - ในวันที่ ๑๕ พฤษภาคม ๒๕๖๕
    นายวิบูรณ์ แววบัณฑิต ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน เป็นประธานในพิธี ทอดผ้าป่าบูรณะพระธาตุจอมนาง ตำบลจอมพระ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน
    พระธาตุเจ้าสำคัญของเมืองน่าน (เมืองย่าง)
    ผ้าป่าในครั้งนี้ ได้รับความร่วมกับคณะสงฆ์อำเภอท่าวังผา,คณะสงฆ์ตำบลจอมพระ,สภาวัฒนธรรม คณะศรัทธาพุทธศาสนิกชน ตลอดจนข้าราชการหน่วยงานราชการต่างๆร่วมกันเป็นเจ้าภาพ
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png #อานิสงส์การร่วมบุญสร้างพระธาตุเจดีย์
    - ถวายฉัตรยอดพระเจดีย์ - ได้รับการเคารพยกย่อง เกิดในชาติตระกูลสูง มีสง่าราศี
    ิืื จิตศรัทธานั้น ย่อมได้ชื่อว่าได้บำเพ็ญบุญใหญ่มหาศาล เพราะเป็นบุญที่ประกอบด้วยองค์สาม ๒ ประเภท
    ประการแรก บุญนี้ได้ประกอบขึ้นเพื่อถวายแก่ บุคคลที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ณ สถานที่ที่สำคัญที่สุด และ ในเวลาที่เหมาะสมที่สุด
    บุคคล สถานที่ และเวลาประกอบบุญนี้ หาโอกาสเช่นนี้ยากที่สุด!
    ที่ว่าบุญนี้ประกอบขึ้นเพื่อถวายแก่บุคคลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกก็คือ เพื่อถวายแด่พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งได้ทรงตรัสรู้
    พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ ณ ที่แห่งนี้ ในบทนอบน้อมพระพุทธคุณ
    สรุปรวม ๓ ประการ คือ พระมหากรุณาธิคุณ (ภะคะวะโต) พระบริสุทธิคุณ (อะระหะโต) พระปัญญาคุณ (สัมมาสัมพุทธัสสะ) ซึ่งแสดงโดยพระพุทธรูป ๓ ปางตามลำดับ คือ พระปางมารวิชัย (เอาพระหัตถ์แตะพื้นดินอ้างพระธรณีเป็นพยานความดีอันเป็น พระบริสุทธิคุณ ที่เรียกว่าบารมีเพื่อเอาชนะกิเลส) พระปางสมาธิ (ซึ่งแสดง พระปัญญาคุณ ในขณะทรงเข้าสมาธิผ่านญาณทั้ง ๓ คือ บุพเพนิวาสานุสติญาณ จุตูปปาตญาณ และอาสวักขยญาณ อันทำให้ทรงตรัสรู้) และพระปางปฐมเทศนา (ซึ่งแสดง พระมหากรุณาธิคุณ แสดงธรรมที่ตรัสรู้ช่วยให้สัตวโลกข้ามวัฏสงสาร) นั้น ๒ ปาง คือ ปางมารวิชัยและปางสมาธิ อันแสดงพระบริสุทธิคุณที่ชนะกิเลสและปัญญาคุณที่ตรัสรู้นั้นเกิด
    อานิสงส์ส่งผลดีให้เกิดขึ้นกับบ้านเมืองและตัวเราสมดังที่พระพุทธเจ้าปทุมุตระได้ตรัสถึงผลการถวายฉัตรแด่พระองค์โดยพระ
    สปริวารฉัตตทายกว่า
    “...ผู้ใดถวายฉัตรอันประดับแล้วเป็นที่รื่นรมย์ใจนี้..”
    “...ด้วยความเลื่อมใสแห่งจิตนั้น ผู้นั้นจะไม่ไปสู่ทฺวคติเลย...”
    “...จักได้เสวยเทวรัชสมบัติในเทวดา ๓ ครั้ง...”
    “...จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิราช ๓๒ ครั้งในแสนกัลป์...”
    “...ผู้นั้นจักเป็นโอรสผู้รับมรดกในธรรมของพระศาสดาพระองค์นั้น..”
    “...กำหนดรู้อาสวะทั้งปวงแล้ว จักเป็นผู้ไม่มีอาสวะนิพพาน...”
    (พระไตรปิฎก ฉบับหลวง (ภาษาไทย) เล่มที่ ๓๒ หน้าที่ ๓๑๔ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๔ ขุททกนิกาย อปทานภาค ๑ ข้อที่ ๓๓๒ หน้าที่ ๓๑๔/๔๒๘ - หน้าที่ ๓๑๖/๔๒๘)...
    อนึ่ง "ผู้ใดบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แม้ยังดำรงพระชนม์อยู่ หรือว่าเสด็จดับขันธปรินิพพานไปแล้วก็ตาม ถ้าหากว่าได้บูชาพระพุทธเจ้าด้วยจิตอันเลื่อมใส
    ผลแห่งบุญนั้นก็มีค่าเสมอกัน" 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    สาธุ สาธุ สาธุ...ขอให้สำเร็จๆทุกประการ..จงประสบแต่ความดีไม่มีทุกข์นิพพานะปัจจะโยโหตุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิครับ 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    ดูรูปเพิ่มเติมตามลิงค์นี้ค่ะ....
    https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=335174285496826&id=100070127725807

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

######บัญชีทองคำเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ทำบุญทุกบุญขอให้กระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญสังฆทานพระสงฆ์วัดท่าซุงทุกรูปทั้งวัดสังฆทาน#########กระผมกดโมทนาบุญทุกบุญที่พบ(อานิสงส์การโมทนาบุญทั้งหมด)และขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านลุงทุกท่านพระที่นิพพานทุกรูปทุกท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นสักขีพยานบุญให้ผมทั้งหมดโดยเฉพาะสังฆทานไม่ใช่ปาฏิปุคลิกทานนะครับและสร้างสมเด็จองค์ปฐม(ย้ำเกิน100ครั้ง)แล้วนะครับท่านลุงพุฒิพญายมราช###โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กและทุกท่านทุกรูปตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกพระที่นิพพานแล้วทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่กำลังจะนิพพานทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าและที่สำเร็จเป็นองค์พระพุทธเจ้าและอยู่ที่นิพพานแล้วทุกองค์ทุกบุญเก้าแสนล้านล้านล้านล้านล้านล้านอสงไขยกำไรแสนมหากัป+ทุกบุญทุกวันของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและกระผมขอทำบุญทุกบุญทุกบุญโดยเฉพาะสร้างฉัตรทองคำสังฆทานสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้งหมดโดยตั้งจิตถวายเป็น"สังฆทาน"ตรงต่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ หลวงพี่เล็กและพระสงฆ์วัดท่าขนุนทุกรูปขอให้ผมบุญบารมีเต็มเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับขอเชิญทุกท่านมาโมทนาบุญกับผมทุกบุญและขอให้ผมสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาเล็กใหญ่อภิญญาผลสมาบัติเจโตปริยญาณ อตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ทิพจักษุญาณ อภิญญา5สมาบัติ8ทุกขั้นปฏิสัมภิทาญาณทั้งหมดตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ(เกิน60ครั้ง) อบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราช##(เกิน105ครั้ง)##ท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญกับวัดท่าขนุนวัดท่าซุงทั้งหมดและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับขอให้ภูติผีปีศาจสัมภเวสีมนุษย์อมนุษย์ทั้งหมดศัตรูผู้คิดร้ายปองร้ายผมทั้งกายและใจทั้งมนุษย์ อมนุษย์(เกิน60ครั้งอธิษฐานคับท่านลุงพุฒิท่านลุงทุกท่านพระที่พระนิพพานทุกรูป)ทำอะไรผมไม่ได้ถ้าทำผมแม้แต่นิดเดียวคิดร้ายแม้แต่นิดเดียวขอให้รูปนามเหล่านั้นทั้งหมดแพ้ภัยทำอะไรผมไม่ได้และโดนอย่างที่ทำกับผมตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญโมทนาบุญทั้งหมดครับสาธุครับ

ขนาดไฟล์:
      126.4 KB
      เปิดดู:
      26
  3. Super Bank

Super Bank จงทำดีอย่าทำชั่ว

นายภานุมาศ
    และครอบครัวจตุรพิพัฒนพร
    ร่วมบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ...☺️♥️

4. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญ เเละขออนุโมทนาบุญด้วยครับ