ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคต..เห็นคนละกี่ครั้งกันแน่

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ใกล้ธรรม, 6 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ใกล้ธรรม

ใกล้ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คำกล่าวที่ว่า เมื่อปฏิบัติธรรมไปสักพักจะเห็นพระพุทธเจ้า อยากทราบว่าเมื่อเห็นแล้วเข้าใจแล้วจะมีโอกาสเห็นอีกหรือไม่ค่ะ หรือว่าเห็นเพียงครั้งเดียวเท่านั้น (ไม่นับรวมผู้มีมโนมยิทธิหรืออภิญญาระดับสูงนะคะ)
    ขอบคุณค่ะ

2. s.orr

s.orr เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคต

มันเป็นคำพูดที่แสดงให้รู้ว่า
    ธรรมเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า
    ก็แปลว่าคนที่เห็นธรรม ก็คือเห็น
    พระพุทธเจ้าทุกลมหายใจ เห็นธรรมทุกลมหายใจ
    แต่ในกรณีที่เห็นพระพุทธเจ้าจริงๆนั้น
    เมื่อเห็นได้แล้วครั้งหนึ่ง ก็สามารถเห็นได้ตลอด

3. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เกี่ยวกับรูป หรือภาพ ตีความผิดหรือเปล่า

4. ใกล้ธรรม

ใกล้ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ตีความผิดค่ะ เป็นความสงสัยเฉยๆ จากประสบการณ์ของตัวเราเอง

5. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    ผมก็สงสัย เช่นกันครับ...วิจิกิจฉามันเยอะ สงสัยนู้น สงสัยนี่
    แต่เดี๋ยวนี้ก็เริ่มสงสัยน้อยลง เพราะได้อ่านธรรมของหลวงพี่เล็ก
    ที่ คุณ TAMSAK ลงให้อ่าน... ล้วนแต่โดนใจทั้งเลย
    อนุโมทนา...สาธุเป็นอย่างยิ่งครับ

6. gandaan

gandaan เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    จิตดูจิตจิตรู้...ดูใจตัวเองให้ดีแล้วรู้เองเห็นเอง เป็นภาษาใจ พูดไม่ได้ที่พูดว่าเป็นนั่นเป็นนี่ล้วนสมมุติธรรมอันเป็นเนื้อแท้สมมุติเข้าไม่ถึง จิตรู้เอง.....