ฝันดีเด้อหล่า -- มนต์แคน แก่นคูน -- ร้องโดย Veggie

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 3 พฤษภาคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ช่วงนี้ยุ่งๆ เครียดๆ เลยนึกอยากร้องเพลงนี้ครับ
    เสียงอาจจะไม่ไปทางมนต์แคนเท่าไหร่ แต่ถ้าน้องพงษ์ร้องเพลงนี้คงจะเพราะมาก
    ฟังเพลงนี้ทำไมนึกถึงเพลง "ยาใจคนจน" ก็ไม่ทราบครับ
    ขอบคุณ sansky9 ที่เอื้อเฟื้อดนตรีด้วยนะครับ
    (แอบไปก๊อปเนื้อร้องมาอีกต่างหาก)

ชื่อเพลง: ฝันดีเด้อหล้า
    ศิลปิน: มนต์แคน แก่นคูน
    คำร้อง/ทำนอง: สราวุธ ทุ่งขี้เหล็ก

กินข้าวแลงแล้วไปน้อ ขอเว้านำแน /ทานข้าวเย็นหรือยัง ขอคุยด้วยได้ไหม
    มื้อนี้บ่ได้มาเทคแคร์ ถูกงานตามจี้โอทีขวางทาง /วันนี้ไม่ได้ไปดูแล มีงาน OT ที่ต้องทำ
    กว่าจะเลิกงาน ถึงห้องเช่าก็ดึกแล้วนาง
    แต่ใจที่คิดฮอดจัง บอกให้อ้ายกดเบอร์โทรหา /แต่ใจที่คิดถึงจัง บอกให้พี่กดเบอร์โทรหา

ดาวแจ่มฟ้า อ้ายห่วงหาดวงตาคู่นั้น
    อยากได้ยินว่ายังฮักกัน ก่อนนอนหลับฝันยืนยันสัญญา /อยากได้ยินว่ายังรักกัน ...
    บ่อยากวางสาย แต่เกรงใจเข็มนาฬิกา
    ฟ้าวนอนสาเด้อน้องหล้า เพราะว่ามื้ออื่นต้องตื่นเฮ็ดงาน //รีบเข้านอนซะน้อง พรุ่งนี้เช้ายังต้องทำงานต่อ

*หลับสา หลับตา พักนอนเอาแรง //หลับเสีย หลับตา พักนอนเอาแรง
    เปิดใจไว้เด้อคำแพง อ้ายสิแปลงร่างไปเข้าฝัน //เปิดใจไว้นะคนดี พี่จะแปลงร่างไปเข้าฝัน
    ส่งคลื่นความฮัก และคึดฮอดไปกอดคุ้มกัน //ส่งคลื่นความรักและความคิดถึงไปกอดคุ้มกัน
    อ้อมแขนของความผูกพัน ส่งผ่านไออุ่นไปให้คนดี

**ส่วนอ้ายนี้ สิสร้างฝันรอวันสองเรา //สำหรับพี่นี้ จะสร้างฝันเพื่อเราทั้งสอง
    ตัวไกลใจยังคือเก่า ฝันอ้ายมีเจ้าบ่เลือนสักที //ตัวไกลแต่ใจยังเหมือนเดิม ฝันของพี่มีแต่น้องไม่ลืมเลือน
    สี่ห้องหัวใจอย่าให้ผู้ใด๋แทรกมาแทนที่ //สี่ห้องของหัวใจ อย่าให้ใครเข้ามาแทรกแทนที่
    ใส่กลอนหัวใจให้ดี เข้านอนคืนนี้ฝันดีเด้อหล้า //ใส่กลอนหัวใจไว้ให้ดี เข้านอนคืนนี้ฝันดีนะน้องนะ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2655347/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ฝันดีน่ะอาจจะใช่
    แต่เปิดเพลงฟังไม่ได้
    นี่สิคือปัญหา คอมมีปัญหาน่ะ พี่เลยไม่รู้
    ว่าจะเมนท์ไงดี แหะ แหะ

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011

หล่าคนนี้บอกว่าฟังเพลงพี่วิกกี้แล้วฝันดีแน่นอนจ้ะ

มายืนยันว่าเพราะมาก เพลงแนวนี้เป็นทางคุณวิกกี้อยู่แล้ว
    ไม่มีตำหนิใดๆทั้งสิ้นครับ.....

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: เพลงนี้เสียงสูงนะน้องเวจจี้ แต่ก็เพราะ..มาก..
    เสียงดนตรีพริ้ว..ฟังเพลิน ๆ ..ฝันดี..จ้า ๆ ..

5. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

กินข้าวแลงเมื่อตะกี้เองครับ ฟ้าวหลาย ฟ้าวมาฟังเพลงม่วนๆ :cool:
    ผู้บ่าวคนนี่ก็ขอส่งต่อความสุขให้นักร้องฝันดีคือกันเด้อครับ ^^/

6. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    กินข้าวแลงไปฟังเพลงไป เพลงนี้ก็เกี่ยวกับทำตามฝัน แปลงร่างไปเข้าฝัน
    เพราะมากๆ ครับ เพลงเกี่ยวกับฝันซะด้วย อิอิ
    ดีนะครับ เครียดๆ ยุ่งๆ แล้วร้องเพลงได้ ถ้าเป็นผมร้องนะ เพลงที่ออกมาต้องมีความเครียดออกมาด้วย แน่ๆ 555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  7. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะที่สุดในโลกของแท้ครับคุณเบิ้ม ^^

8. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    มีขอแท้ของเทียมด้วย ผมเป็นของเทียมแน่ๆ นะครับ 5555555555555

9. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมาก เหมือนเจ้าตัวมาร้องเิองเลยค่ะ

10. VeggieGuy

มาเป็นประธานให้ ก็ถูกใจแฮงๆ แล้วครับพี่รัตน์
    เดี๋ยวคนอื่นเม้นต์แทน อิอิ

11. VeggieGuy

__/\__
    ขอบคุณทุกๆ กำลังใจ ทั้งแฟนเก่าเจ้าประจำ และสมาชิกใหม่นะครับ

12. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะที่สุดในสามโลกจ้าพี่เบิ้ม...อิอิ
    ได้ฟังเพลงแล้วฝันดีแน่นอนจ้า...:cool:

เข้านอนคืนนี้ขอให้ฝันดีจ้า...

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมนต์แคนเป็นนักร้องที่น่ารักมาก
    มีความกตัญญูและรักถิ่นฐานบ้านเกิด
    คุณวิกกี้ถ่ายทอดอารมณ์เพลงนี้ได้เต็มร้อยค่ะ

14. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี