ฝากคำถามค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย sirawasa, 6 กุมภาพันธ์ 2011.

1. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงมาแขวนประดับไว้ที่บ้านเพราะเห็นว่าน่ารักดี ถ้าต้นไม้เกิดกินแมลงเข้าไป เจ้าของต้นไม้จะบาปมั้ยคะ

2. danmra

danmra Active Member

13 สิงหาคม 2010
    ต้องดูที่เจตนาเป็นหลักครับ ถ้าคุณซื้อมาเพื่อประดับบ้านเฉยๆก็ไม่เป็นไรและ ถ้าเกิดต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงเกิดกินแมลงเข้าไปก็เป็นเรื่องของเขา เป็นธรรมชาติของเขาที่กินแมลงเป็นอาหาร สรุปว่า ไม่บาปครับ แต่ถ้าคุณซื้อมาเพื่อให้กำจัดแมลงนี่บาปแน่นอนครับ เพราะคุณมีเจตนาต้องการที่จะฆ่าแมลง ถึงแม้คุณจะไม่ได้ลงมือฆ่าเองก็เถอะ(ศีลจะขาดก็ต่อเมื่อ ๑.ตั้งใจละเมิดศีลด้วยตัวเอง ๒.ส่งเสริมให้บุคคลอื่นละเมิดศีล ๓.ยินดีเมื่อบุคคลอื่นละเมิดศีล)ครับ ในกรณีของคุณ สบายใจได้ครับไม่บาป