ฝึกกสินแบบของฤๅษี ต่างกับของพระยังไงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Temper45, 26 มิถุนายน 2005.

1. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ฝึกกสินแบบของฤๅษี ต่างกับของพระยังไงครับ

พอดีอ่านกระทู้หนึ่งเห็นเขียนไว้ แล้วบอกว่ายากกว่า งั้นต่างกันขนาดไหน กับการฝึกกสินแบบนั่งสมาธิ หรือแบบที่บวชเป็นพระ

ฝึกแบบฤๅษี ถ้าสำเร็จจะใช้งานได้ดีกว่าเหรอครับ หรือว่าเท่ากันกับแบบของพระ

แล้วถ้าเกิดเท่ากันทำไมต้องแบ่งออกเป็น 2 แบบ (แบบพระ กับแบบฤๅษี) ในเมื่อฝึกมาแล้วก็ได้เท่าๆกัน ใช้ได้เหมือนกัน จะฝึกแบยากกว่าทำไม

แล้วถ้าเกิดได้ไม่เท่ากัน แบบของพระหรือแบบนั่งสมาธิเนี่ย ทำได้แค่ไหน แล้วมีประโยชน์ยังไง

คือผมไม่ได้มากวนหรือมาป่วนนะครับ ผมสงสัยจริงๆอ่ะ ว่าทำไมถึงได้ต่างกัน ทำไมถึงมีหลายรูปแบบ ผมรู้ว่า บางทีการมีหลายแบบก็เหมาะกับคนที่ต่างกันออกไป แต่ก็นั่นอีกว่า ถ้าในเมื่ออีกอย่างนึงยาก อีกอย่างนึงง่าย แล้วฝึกแบบยากกันทำไม หรือเพราะความชอบส่วนตัวหรือเปล่า ? หรือเพราะความถนัดเฉพาะทาง ? หรือเพราะว่า...?

อืม ผมว่าก็เป้ฯเรื่องน่าคิดเหมือนกันนะ

(ยืนยันว่ามะได้มากวนครับ ผมสงสัยจริง)

2. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    แบบของพระพุทธเจ้า

พุทธดำรัส:-ดูก่อนอุทายี อีกประการหนึ่ง เราได้บอกปฏิปทาแก่สาวกทั้งหลายแล้วสาวกทั้งหลายของเราปฏิบัติตามแล้ว ย่อมเจริญกสิณายตนะสิบประการ....... สาวกของเราเป็นอันมาก จึงได้บรรลุบารมีอันเป็นที่สุดแห่งอภิญญาอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2005