พระสมเด็จไม่ทราบที่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bowkaab, 25 ธันวาคม 2015.

1. bowkaab

bowkaab สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ขอบด้านบน

ขอบด้านข้าง

2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ผืดพิมพ์ ผิดเนื้อคับ

3. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    คุณ Bowkaab ตามความคิดของผมที่ได้พิจารณาพระของท่าน
    จากพิมพ์พระ เป็นพิมพ์ใหญ่ วัดระฆัง
    จากเนื้อหาด้านหน้า เป็นพระเนื้อหยาบ มวลสารเม็ดใหญ่ ผิวภายนอกมีการยุบตัว แต่ไม่เหี่ยว ย่น ตรงรอยแยกปริ ยังดูคม ไม่กลมมน ยังไม่เป็นธรรมชาติ

ด้านหลังไม่เป็นธรรมชาติ เรียบตึง เหมือนตบแต่งสีให้ดูเก่า ในหลุมมีเม็ดทรายขนาดใหญ่ รอบปากหลุมยังดูคม ลึกลงไปในหลุมไม่มีการกร่อนของชั้นผิว ดูแล้วไม่เป็นธรรมชาติ เม็ดมวลสารที่ผุดออกมาบนผิว ไม่กลมมน
    สรุปโดยรวม ผมว่ายังไม่ดีครับ

4. bowkaab

bowkaab สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณท่าน liverpool_Rak และ Tanyadol มากครับ

5. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ผ่าน ครับ

6. samkham1

samkham1 Active Member

ส่วนตัวดู ไม่ชอบ ครับ

7. itss233

itss233 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนิด หลักการส่วนตัวนะครับ
    อย่างพระองค์ข้างบนหรือ องค์อื่นๆ เท่าที่สังเกตุบางองค์ลักษณะพิมพ์ทรงดีมากครับ
    แต่หาความเก่าตามธรรมชาติไม่เจอ คราบแป้ง ความหนึกนุ่ม หรือถ้าเป็นพระสมเด็จองค์แท้ๆ ไม่ว่ายุคไหนถ้าเป็นเนื้อปูนเปลือกหอยสุกดิบ ผสมผงพุทธคุณ และมวลสารอื่นๆ
    ขอให้เน้นสังเกตุ เนื้อผุด เม็ดงอก หรือก็หาก้อนผงสมเด็จไว้นะครับ มีเกือบทุกองค์ที่เป็นพระแท้หาให้เจอ แต่ต้องมองให้ออกว่าอย่างที่กล่าวมาจะมาพร้อม ความเก่าที่เป็นธรรมชาติตามกาลเวลาของพระร้อยกว่าปี ส่วนตำหนิมาตราฐานเช่น รอย ยุบ ย่น หลุม เม็ดแดง ดำ เทา เขียว ฟ้า อื่นๆ อย่ามองข้ามครับ ตรงนี้หาอ่านได้ตามเว็ปทั่วไป รับรองไม่พลาด

เรื่องพิมพ์ทรง ตำหนิอื่นๆไว้ทีหลังครับ แต่ต้องจำให้ได้ว่าองค์ที่ท่านมีเข้าลักษณะพิมพ์ไหน ยุคไหน ค่อยๆ เป็นไปช้าๆ ครับ ไม่เจอพระปลอมก็ไม่รู้จักพระแท้ครับ และอย่าเข้าข้างตัวเองครับ...

พระสมเด็จพลาสติกเยอะจริงๆ ทุกวันนี้

8. know19

know19 Active Member

ขอรบกวนเสริมอีกหน่อยนะครับ

ที่ดูจากรูปไม่ค่อยชัดเจน พื้นพระนอกซุ้มน่าจะเท่ากันหรือไม่ก้อต่ำกว่าพื้นพระในซุ้ม ใช่หรือเปล่าครับท่าน bowkaab