พระอาจารย์ครับทำอย่างไรศัทธาจึงจะเกิด

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย วายุพัดพา, 6 พฤษภาคม 2010.

1. วายุพัดพา

วายุพัดพา สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    ผมฝึกสมถะกรรมฐานมา1ปีแล้วผมที่ได้คือมีอารมณ์จิตสงบขึ้นแต่มันยังไม่เพียงพอที่จะทรงอารมณ์ถึงฌาณผมจึงหาคนที่ได้ฌาณซึ่งน้าผมนำผมไปฝึกด้วยแต่ผมก็ไม่คืบหน้าเท่าไรนักจนอาจารย์ที่ผมฝึกอยู่ด้วยบอกว่าศัทธาผมยังไม่เต็มคือถ้าไม่มีศัทธาแล้ว วิริยะ สติ สมาธิ และปัญญาก็ไม่เกิดผมพยายามฝึกตัวเองแล้วแต่ยิ่งทำมันก็เหมือนการหลอกตัวเองให้เชื่อทั่งๆที่ยังไม่เป็นเช่นนั้นแต่ถึงอย่างนั้นผมมีความรู้สึกเลื่อมใสในตัวหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นปกติผมจึงใคร่อย่างให้พระคุณเจ้าแนะวิธีทำให้ศัทธาเต็มด้วยเถอะครับหรือท่านจะแนะกรรมฐานกองใดให้กระผมก็ได้ครับตอนนี้ผมฝึกกสิณแต่ไม่คืบหน้าเลย
    วอนช่วยตอบด้วยครับ

2. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    แล้วจากที่ฝึกมา คุณเคยเกิด ปีติิ อย่างใดอย่างหนึ่งในห้าอย่างมั้ยครับ

ถ้ามีปีติเกิดขึ้นแล้ว แสดงว่า คุณได้เข้าถึงฌานที่ 1 แล้ว

อาการปีติ
    1.ขนลุกขนพองหรือเห็นแสงแว๊ปๆวับๆ
    2.น้ำตาไหล
    3.ตัวโยกเหมือนโดนคลื่นซัดเข้ามากระทบ
    4.ตัวลอย
    5.คันเหมือนมีตัวอะไรไต่(ผมลองลืมตาดูหลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่มีตัวอะไรไต่)

ที่ผมกล้าพูดแบบนี้เพราะว่า ปีติผมเกิดมา 4 อย่างแล้ว เหลืออย่างเดียวคือตัวลอย (หรืออาจจะเคยลอยแต่ไม่รู้ตัว ฮ่า ๆ)

ถ้าเข้าถึงฌานที่ 1 ได้แล้วก็ขอให้คุณศรัทธาครับ ฝึกไปเรื่อยๆ ถ้าได้ฌาน 4 เมื่อไหร่ ก็มีฤทธิ์มีเดชเมื่อนั้น

อีกอย่าง ฌาน 4 ผมถามโดยตรงจากผู้รู้ ท่านเมตตาตอบว่า เหมือนมีคนเอาไฟมาส่องใส่หน้าเรามันจะสว่างมาก แต่ถ้าลืมตามองก็จบเลย

แรกๆผมก็อยากรู้อยากเห็น พอมันอยากมากๆแล้วมันจะเป็นนิวรณ์น่ะครับ ทำให้เราเข้าไม่ถึงฌาน

บางทีใช้เวลาหลายเดือนกว่าจะตัดใจไม่อยากได้ พอไม่อยากได้เมื่อไหร่จะเริ่มก้าวหน้าขึ้นน่ะครับ คิดซะว่าฝึกเพื่อทำให้ใจเราสบายก็พอครับ

ทำแล้วลองสังเกตุดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2010
  3. วายุพัดพา

วายุพัดพา สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    ครับผมเคยเกิดปิติ ขนพองสยองเกล้า ตัวซู่ซ่า แล้วก็น้ำตาไหล แต่มันได้แค่ครั้งเดียวเองหลงจากนั้นก็ไม่ได้อีกเลยหรือไม่มันก็เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วมากจนสัมผัสได้ยากแต่ถ้าเอาแค่พอนิ่งๆละก็บ่อยเลยละครับ