มิดะ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 26 สิงหาคม 2008.

1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

:: มิดะ ::

Intro:

*บนฟ้ามีเมฆลอย บนดอยมีเมฆบัง
    มีสาวงามชื่อดัง อยู่หลังแดนดงป่า

**มีกะลาล่าเซอ มีหนุ่มๆเผลอฮ้องหา
    มีสาวงามขึ้นมา แล้วมี มิดะ.
    นางนั้นยืนท่าคอย หนุ่มน้อยที่ยังบ่เคยผ่าน
    ยังไร้ราคีพาน บ่ฮู้การกามโลกีย์
    ยั่วยวนวาจาเว้าวอน บอกสอนหื้อละอ่อนนั้นมี
    ความฮู้กามวิธี แล้วพลีเรือนกาย

Solo:

งามเหนือคำรำพัน เป็นหมันและเป็นหม้าย
    ความสวยงามคือภัย ถูกเลือกไว้เป็นมิดะ
    หนุ่มใดบ่เกยชิดชม บ่สมสู่ฮู้วิชา
    หมดหนทางขึ้นมา บนลานสาวกอด
    หมดปัญญาดิ้นรน มืดมนเหมือนคนตาบอด
    คนแล้วคนเล่ากอด ทอดกายในดงดินแดน
    จนวัยโรยราล่วงไป คนใหม่มาเป็นมิดะแทน
    คือเรื่องราวในแดนแผ่นดินอีก้อ

Solo:

(ซ้ำ*,**)

[music]http://palungjit.org/attachments/a.387777/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2014
  2. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

:z12มาพักผ่อนฟังเพลงเพราะๆซึ้งๆก่อนนอนค่ะ และก็ขอญาติตัดริบบิ้นเปิดเม้นท์ด้วยนะคะ เสียงหล่อมากค่ะคุณพินิจ..

ขนาดไฟล์:
      70.4 KB
      เปิดดู:
      1,996
  3. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ไม่ได้ฟังมาตั้งนาน....
    ชอบค่ะ ขอบคุณที่ร้องเพลงนี้ให้ฟัง....

4. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<CENTER>
    </CENTER>

[FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]ตำนานมิดะ [/FONT]​

[FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]มีตำนานขานกล่าวเรื่องราวไว้ [/FONT]
    [FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]สุดแดนไกลกลางหุบเขาเผ่าอีก้อ [/FONT]
    [FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]หญิงบริสุทธิ์แรกสาวราวเยินยอ [/FONT][FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]
    ความอ้อล้อน่ารักจักเป็นภัย

วันประชุมคัดสรรดังวันเศร้า
    วันที่เจ้าต้องหมดความสดใส
    สอนเชิงกามถามตอบมอบอุ่นไอ
    แม้จำใจเจ็บช้ำต้องจำยอม

จะกล่าวฝ่ายชายแรกแตกเนื้อหนุ่ม
    ห้ามแอบซุ้มถึงยามห้ามถนอม
    หัดเรียนรู้เสพกามยามพรั่งพร้อม
    ถูกหวาดล้อมจากผู้เฒ่าเข้าพิธี

ชายทุกคนต้องผ่านจากการสอน
    โดยหลับนอนกับหนึ่งสาวราววิถี
    ที่ถูกเห็นคือมิดะประเพณี
    หญิงผู้นี้นั่งรับซับน้ำตา

กว่าหลุดล่องเรือนคุ้มขุมนรก
    นั่งคอตกตีนกาแทบถามหา
    กว่ามิดะดวงใหม่จะได้มา
    [FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]หมดคุณค่าลาร้างอย่างเหลือเดน [/FONT]

[/FONT]​
    “มิดะ”....คำๆ นี้เป็นประเพณีของชาวเขาเผ่าอีก้อ จะมีการคัดเลือกเอาสาวสวยและบริสุทธิ์จากคนทั้งเผ่า
    เพื่อเอาเป็นตัวแทนคนเก่าที่วัยล่วงเลย หน้าที่ของ “มิดะ” ก็คือ สอนเชิงกามให้กับเด็กหนุ่มที่เริ่มเติบโตทุกคน
    เพราะฉะนั้นเด็กหนุ่มทุกคนก่อนจะมีภรรยาก็ต้องต้องผ่านพิธีกรรมอันนี้ก่อน
    เรื่องนี้เคยถูกบันทึกและนำมาเรียบเรียงแต่งเป็นเพลงไว้โดย คุณจรัญ มโนเพชร............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2008
  5. Noo Pretty

Noo Pretty Active Member

โห.. มีทั้งเพลงเพราะๆ แล้วยังได้รู้ประเพณีของชาวเขาเผ่าอีก้ออีกด้วยค่ะ
    ขอบคุณพี่พินิจค่ะ

6. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากค่ะ
    ฟังสบายๆ ร้องเพลงคุณจรัลมาอีกนะคะ

;enter

7. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    คุณพินิจร้องไว้เพราะมากค่ะ.....

เดี๋ยวนี้จะมีมิดะอยู่ไหมนะ.....น่าสงสารค่ะ

ขนาดไฟล์:
      23.9 KB
      เปิดดู:
      1,234
  8. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    ร้องได้ไพเราะ น่าฟังมากๆครับ

9. vittrasit

vittrasit เป็นที่รู้จักกันดี

แอบไปออกเทปมาหรือเปล่าครับ
    แวะมาฟังแทนน้องฮะ
    เพราะมากครับพี่พินิจ
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
    :z5

10. srimek

srimek Active Member

26 กุมภาพันธ์ 2008
    เพลงนี้ชอบมากครับ เพราะมากครับ

11. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    หวาน ซึ้ง ตรึงใจ ใครๆ ใคร่ไปแต่ ลานสาวกอด แต่พี่คิมไม่ขอไปด้วยหรอกเน้อ..กัว..
    เพลงนี้ร้องได้ไพเราะมากๆ พี่คิมเคยพยายามร้องเพลงนี้หลายๆครั้ง ร้องไม่ได้ซะที...

12. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ฟังสบายๆสไตล์คุณพินิจอีกล่ะครับ...ผมชอบเพลงนี้เป็นพิเศษครับ..เพราะได้บรรยากาศทางเหนือครับ มาฟังแล้วนั่งทำงานไปด้วย..ว้าว..สบายจังครับ เกือบลงแล้วครับเพลงนี้ไม่งั้นผมอายตายเลย อิอิอิ

13. anusad

anusad สมาชิก

16 มิถุนายน 2008
    พูดไม่ออกครับ....อิอิ....อยากรู้แต่ว่าทำไงจะร้องได้เหมือนพี่คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

14. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงนุ่ม ๆ ร้องได้ไพเราะจังเล้ยยย
    ชอบ ๆ คะ
    นึกถึงคุณจรัล มโนเพชร ด้วย
    เสียงร้องเหมาะกับเพลงนี้มากเลยคะ ^_____^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  15. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ร้องเพราะจังค่ะ

16. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเพลงเพราะๆ เพลงนี้อีกครั้งค่ะ

;aa22;aa22;aa22

17. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี