รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลทีนะค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Goldilox, 25 กรกฎาคม 2012.

1. Goldilox

Goldilox สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2012
    อยากจะสืบต่อพระเครื่องจากคุณพ่อค่ะ

แต่ไม่มีความรู้ทางด้านข้อมูลอะไรเลย

ไม่รู้ว่าอันไหนคืออะไร ตอนนี้มีเยอะมากค่ะ

คุณพ่อเองก็ไม่ทราบชัดเจนค่ะ

อยากจะเรียนรู้ และเริ่มฝึกดูค่ะ

รบกวนชุมชนพลังจิต สอน และช่วยแนะนำ ให้ข้อมูลทางแบบลึกๆละเอียดๆ และเบื้องต้นด้วยนะค่ะ:'(

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      653.4 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      627.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      64
  2. Goldilox

ต่อจากด้านบนค่ะ

ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ วาขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆนะค่ะ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      553.5 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      570.4 KB
      เปิดดู:
      30
  3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG] ที่ก๊อบมา วงการไม่นิยมซักองค์เลยครับ ส่วนครูบาศรีวิชัย น่าจะเก๊ครับ ส่วนองค์ล่างดูไม่ออกครับภาพมันมีมิติซ่อนเร้นครับ (ดูจากภาพไม่ยุติ)

4. Goldilox

โหยเก่งจังดูแปปเดียวเองรู้เลย

ขอบคุณคุณ คิงคอง99 มากค่ะ สำหรับข้อมูล

วาพยายามหาเทียบดูกับสมุดพระดูแล้วค่ะ แต่หาไม่เจอเลย

เลยไม่รู้ว่าองค์ไหนเรียกว่าอะไร นั่งเทียบเป็นสิบเล่มจนปวดหัวค่ะ

ไม่นิยมไม่เป็นไรค่ะ พอจะมีชื่อให้เรียกพระท่านมั้ยค่ะ

ปล. ยังมีอีกหลายองค์เลยค่ะคุณคิงคอง99

วาคงต้องรบกวนคุณคิงคองไปอีกนานเลยค่ะ ^0^

5. Goldilox

ตอนนี้เพิ่งสั่งกล่องเก็บพระแบบกำมะหยี่มาใส่

เซียนท่านไหนมีวิธีเก็บพระแบบเก๋ๆ หรือร้านขายกล่องแบบถูกๆ

แนะนำกันด้วยนะค่ะ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

6. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

ขุนแผนกรุบ้านกร่างพิมพ์เถาวัลย์เลื้อย(นิยม)พระรอด(นิยม)เหรียญครูบา2482(อดีตนิยม)แท้/ไม่แท้ดูจากรูปดูยากเพราะถ่ายไม่ใกล้แต่พอเดาได้ว่ายังไม่แท้ครับ

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เชื่อพี่คิงคองเค้าได้เลยครับ แต่แนะนำให้ถ่ายมาชัดๆ ทีละองค์ 2 องค์ก็ดีครับ ใจเย็นๆ ลงทีเยอะไปบางทีอาจหลุด ตาเซียน อิๆ ส่วนตัวผมดูไม่ค่อยดีเยอะเหมือนกันครับ แต่เอาใจช่วยให้มีแท้ๆ ดีๆ นะครับผม

8. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่าน
    ประการแรก. เอาพระมาแยกก่อนว่า. อันไหน. 1.พระโลหะ. คือสร้างมาจากพวกทองเหลือง ทองแดงฯลฯ 2.พระเนื้อดิน. ที่ทำมาจากดินน่าจะรู้นะครับ. 3.พระเนื้อผง. อย่างเช่นพระสมเด็จต่างๆน่าจะรู้นะครับ.
    เมื่อแยกได้แล้ว. ก็เอาที่แยกไว้มาดูว่า. 1.รูปลักษณัะแบบนี้เรียกว่าอะไรเทียบกับหนังสือก็ได้ ไม่ต้องเหมือนทุกอย่างเอาคล้ายกันเช่น ห้าเหลี่ยม เรียกว่าอะไรเป็นต้น. 2ยังไม่ต้องพิจารณาว่าเก๊หรือแท้. เพียงแต่จัดให้เป็นหมวดๆไป

พระเครื่องมีมากมายทั้งเก่าใหม่. แท้เก๊. หลายรุ่นหลายสำนัก. จุดประสงค์คือสืบสานต่อ.ไม่ผิดอะไร
    แต่การเริ่มจะหยิบเอาพระมา5แบบ5องค์มานั่งศึกษาไม่ได้อะไร. การที่จะศึกษาเพื่อให้รู้ว่าอะไรเป็นอะไรต้องทีละอย่างค่อยๆเหมือนที่พ่อเราค่อยๆเก็บสะสมมานั่นแหละ.

ใจเย็นๆนะครับเรื่อยๆ.

9. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    พระขุนแผนพิมพ์เถาวัลย์เลื้อยไม่แท้ครับ

10. Goldilox

จะพยายามค่ะ

อันดับแรก เราต้องแยกเนื้อพระก่อนใช่มั้ยค่ะ

น่าจะมีใครซักคน เปิดคอร์สสอนนะค่ะ ตอนนี้วาจับทางไม่ถูกเลย

ส่วนตัวแล้วรู้สึกชื่นชอบค่ะ รู้สึกว่าสนุก เวลารู้ว่าท่านเป็นเทพองค์ไหน

และท่านมีประวัติความเป็นมาอย่างไร

เพิ่งเห็นว่าพ่อแกเก็บไว้เยอะมาก แต่ส่วนใหญ่ถ้าแกเห็นอันไหนสวยก็จะเช่าค่ะ

แต่ระยะหลังๆมีเด็กวัยรุ่นแถวบ้านเอามาให้พ่อเช่าบ่อยกว่าเดิม

และราคาก็ค่อยข้างรุนแรงขึ้นกว่าเดิม ไม่อยากให้แกโดนหลอกค่ะ

ขอบคุณเซียนจากเว็บนี้จริงๆค่ะ

วาซื้อกล่องใส่พระมาเก็บที่เป็นช่องๆ แบบกำมะหยี่

เป็นวิธีที่ถูกต้องแล้วรึยังค่ะ

หรือใครมีวิธีการเก็บรักษาที่ถูกต้อง แนะนำวาด้วยนะค่ะ

11. Goldilox

หุหุหุ

มันเยอะอ่ะค่ะ กลัวคนอื่นเค้ารำคานว่าโพสเยอะ แต่จริงๆ ใจร้อนนั่นแหล่ะค่ะ

อัดอั้นมานาน เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงอีกค่ะ แต่วาจะหากล้องแบบที่ถ่ายละเอียดๆ ลงนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ^0^

12. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่เซียนในเว็บหรอกนะครับขอออกตัวก่อน

แต่ ขอแนะนำ คุณ วา. ยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าอันไหนเนื้อดิน. อันไหนเนื้อผง. ฯลฯ แล้วจะรู้เก๊แท้ยังไงได้ครับ. ต่อไปอีกว่าใจร้อน. ยิ่นร้อนยิ่ง งงยิ่งไปกันใหญ่. คอมผมเสีย. ท่านสมาชิกท่านอื่นๆกรุณาลงรูปบอกคุณ วา หน่อย. ให้เห็นภาพ ว่าแบบนี้เหรียญ. แบบนี้เนื้อผง. แบบนี้เนื้อดิน. แบบนี้เนื้อชิน. แบบนี้เนื้อว่าน. แบบนี้เนื้อโลหะนวโลหะ. แบบนี้พระรูปหล่อ. ฯลฯมีคราบแบบนี้พระกรุ. อะไรทำนองนี้ให้คุณวาได้ศึกษาด้วยครับ. วันนี้ทั้งวัน. คุณ. วา ดูดระไม่รู้กี่ิงค์ต่อกี่องค์. ไม่รู้จำอะไรได้บ้าง. แต่วันนี้ทั้งวันและสองวันที่แล้วผมดูพระอยู่แค่องค์เดียว. ผมจำพระองค์ที่ผมดูได้หมดครับ. หม่มีอัไรแค่อยากบอกว่าใจเย็นครับ. แยกให้เป็นหมวดหมู่ แยกไม่ได้ิพราะไม่รู้ถามพ่อถามคนรู้จักถามคนในเว็บว่านี่พระเนื้ออะไรก็ได้. ไม่ต้องเอาว่าเก๊หรือแท้เอาแค่ เป็นหมวดๆไป. แล้วค่อยหยิบมาพิจารณาเรียนรู้. ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ. เอาใจช่วยแล้วกัน.

13. Eve696

Eve696 Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2012
    พอเข้าใจเลยครับมาแนวนี้เหมือนกัน ได้จากพ่อเหมือนกัน แต่พ่อก็ไม่เล่นพระเก็บอย่างเดียวเลยไม่มีใครสอน 55 แต่เราอยากรู้ก็ ทำแบบพี่ๆเค้าว่าล่ะคับดีสุด แยกประเภทพระซะก่อน สงสัยองค์ไหนก็ค่อยๆถาม ผมว่าที่จะงงๆ หน่อยก็น่าจะ เป็นพวกประเภท พระกรุหรือพระเนื้อดินพระผงล่ะครับ เพราะจะไม่รู้ที่ไปที่มา ส่วนถ้าพระเหรียญก็น่าจะง่ายหน่อยเพราะส่วนใหญ่จะมีเขียนในเหรียญอยู่บ้างแล้ว แต่ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ แรกๆมันจะรู้สึกว่าเยอะแยะไปหมด 55 เอาใจช่วยครับ

14. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบอกตอบตรงนะครับว่า
    เคยเห็นคนชอบพระที่ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง
    เก็บพระไว้มากมาย แต่แทบไม่มีพระแท้

พระพิมพ์หลายองค์ที่นำมาลงไว้
    เป็นพระหลักยอดนิยม แต่ก็เห็นหลายองค์
    ที่พิมพ์และเนื้อหาแปลกตา ซึ่งวงการไม่เล่นหากัน
    เพราะเขาไม่ยอมรับ หรือตีเก๊

การสะสมพระ เริ่มต้นลองหาหนังสือเล่มไม่ต้องหนา
    พระเหรียญยอดนิยม พระผงยอดนิยม และพระเนื้อดินยอดนิยม
    มาลองอ่านดูเบื้องต้น เพื่อจะได้เห็นพิมพ์พระก่อน
    เซียนยุคก่อนสอนกันมาต่อๆ เลยว่า
    ถ้าพิมพ์ทรงผิด ไม่ต้องดูต่อ เก๊เลย
    จากนั้นก็ดูเนื้อพระ เนื้อดิน/เนื้อผง แต่ละสำนักไม่เหมือนกัน
    ถ้าไปเจอพระกรุทุ่งเศรษฐี กำแพงเพชร
    เนื้อแกร่งหรือหยาบ ก็เก๊เลยเช่นเดียวกัน
    มี pocket book เล่มนึง อยากแนะนำ
    คือ เล่น(สะสม)พระให้เป็นเห็นแต่งอกเงยของษรวัฒน์ เป็นเบสิคสำหรับผู่เริ่มศึกษา
    ค่อยๆอ่าน ค่อยๆศึกษาไปครับ
    แต่ถ้าจะอ่านนิตยสาร ขอให้ระวังหน่อย
    เล่นที่ใช้ได้ก็มี spirit, art of Siam, Siam amulet
    เพราะบางเล่มลงพระเก๊ทั้งเล่ม ยิ่งอ่านยิ่งหลง งงกันไปใหญ่ครับ

15. Goldilox

โหย ความรู้ใหม่อีกแล้ว

ขนาดหนังสือที่เราอ่านยังเก๊ ตายแล้วแค่นึกก็ปวดหัว
    วาซื้อหนังสือ ฅนรักพระ มาอ่านเล่มนี้โอเคมั้ยค่ะ

16. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

คนรัก... โอเคครับพี่ แต่ ถ้าอยากดูพิมพ์พระเยอะๆ ต้องพวก ดัชนี... หรือ พระ... ออนไลน์ หรือการันตี ก็ได้แต่ ราคาสุงกว่าเล่มอื่นหน่อยครับจะมีพิมพ์พระเยอะ เก๊แท้ค่อยว่ากันครับ

จะจัดพระก็แล้วแต่ชอบ จะจัดแบบ พระองค์นี้หลวงพ่ออะไร แบบเป็นเซท ขององค์นี้ หรือ จะแบ่ง เป็นพระเหรียญ พระเนื้อดิน พระเนื้อผง พระกรุ ก็แล้วแต่ครับ ก็ค่อยๆศึกษากันไปครับ ศึกษาไปสักพักก็คงจะจัดตามสไต ที่ชอบ

พอศึกษาสักพักเริ่มอยากดูเป็นอันนี้ต้องหาหนังสือรวมเล่ม บางบ้าง หนาบ้าง แล้วแต่งบ ก็มีตั้งแต่ 150 ไปถึง หลักพัน รูปถ่ายจะใหญ่ชัดแจ่มแจ้ง แต่ก็ต้องดุว่าเราชอบศึกษาพระแบบไหน เนื้อผง เนื้อดิน เนื้อกรุ หรือเหรียญ หรือ เล่นเป็นสาย ไป สายเหนือ สายใต้ สายตะวันออกตะวันตก สายภาคกลาง ก็ไปขึ้นรถแถวหมอชิตครับ 55 มีพระที่บ้านก็เอาออกมานั่งส่องๆ ดู แท้ไหมปลอมไหม โดนไหม แล้วก็พอเริ่มดูเป็นก็คัดแยกพระออก ไหนแท้ไหนปลอม แบ่งกันไปจะได้ไม่ปน ขโมยขึ้นบ้านจะได้หยิบได้ถูกกล่อง 55

ในช่วงดูได้บ้างไม่ได้บ้างก็ออกสนามไปตีเทนนิส ... ไปหาเช่าพระแท้สายทีชอบ เพราะศึกษาพระจะดูแต่จากรูปทีเดียวก็ไม่ได้ ต้องมีของแท้ครับ เพราะของปลอม มีตั้งแต่ ปลอมอนุบาล ประถม มัธยม มหาลัย

ต้องเข้าใจธรรมชาติพระครับ และการสร้าง หรือศึกษาถึงที่มา เช่น ประวัติการสร้าง มี สามเนื้อ เนื้อแดง เนื้อเขียว เนื้อเหลือง แต่ไปเดินสนามเจอเนื้อ ชมพู จะได้รู้ว่า เออ ไม่มี มั่วมา อุปโลกมา

ธรรมชาติในพระแต่ละชนิดเป็นอย่างไร
    พระผง
    พระเนื้อดิน
    พระกรุ
    พระเหรียญ

ก็เป็นเพียงส่วนนึงจากประสบการณ์เด็กน้อยของโผมครับ

แล้วก็อ่านกระทู้ของพี่ เอ๋ ดูครับ http://palungjit.org/threads/เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ.337028/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  17. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากบอกว่า ยิ่งฟังยิ่งอ่านจะยิ่งงง มากหมอจะมากความ ไปเดินสนาพระใหญ่ๆที่ไหนก็ได้สักแห่งหนึ่ง คุณวาอยู่แถวไหน ก็หาสนามพระที่ใกล้บ้านที่สุด ไปหาซื้อหนังสือประเภทพระชนะการประกวดพระเครื่องพระบูชา เล่มเดียวจบ มีทั้งพระบูชา พระเนื้อดิน ชิน ผง ปิดตา กริ่ง-รูปหล่อ เหรียญคณาจารย์ เขาจะแยกประเภทไว้ มีทั้งพระยอดนิยม และพระทั่วไป และบางเล่มยังแยกเกจิฯ ต่างๆให้ด้วยว่ามีพิมพ์อะไรบ้าง เนื้ออะไรบ้าง เล่มเดียวจบครับ ไปหามาศึกษา ดูพิมพ์ ดูประเภทพระ เพื่อแยกพระให้ได้ แล้วค่อยมาว่ากัน ว่าจะเรียนต่อ หรือจบแค่นั้น ลงทุนมาก แล้วไม่ชอบ จะเสียสตางค์ฟรีครับ หนังสือที่ผมแนะนำให้ไปซื้อมา ถ้าซื้อมาแล้วศึกษาแล้วคิดว่าพระเครื่องเป็นเรื่องยุ่งยากวุ่นวายต้องแบบนี้เก๊แบบนี้แท้ คิดอยากเลิกเห่อพระ ก็ยังสามารถเอาหนังสือมาขายได้ครับ อาจขาดทุนนิดหน่อย แต่จริงๆแล้วไม่ขาดทุนแน่ๆ เพราะอย่างน้อยได้ความรู้แล้วว่า พระผงเป็นแบบไหน พระดินเป็นแบบไหน รูปหล่อเป็นแบบไหน ถ้าไม่ชอบพระจริงๆ ก็ขายหนังสือได้ครับ

แต่ผมว่าอันนี้ดีที่สุด คุณวาอยู่ที่ไหนครับ มีเบอร์ติดต่อไหม ว่ามาเดี๋ยวน้าดูให้...คริคริคริ

ขนาดไฟล์:
      38.6 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2012
  18. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เหอ...เหอ...เหอ...ขออัพหน่อยกระทู้ไม่ขึ้นข้างบนเดี๋ยว จขกท.ไม่ได้อ่าน...555555

19. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] 55555555555 หน้าตาได้ใจมากครับพี่ สุดๆๆ :cool:

20. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ว่างๆมาดูให้หนูบ้างนะค่ะ น้าเอ๋ย..