ว้าวุ่นใจมากครับ เรื่องอยู่ปริวาสกรรม (ยาวหน่อยนะครับ)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย impe, 21 พฤษภาคม 2012.

1. impe

impe สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2012
    ตอนนี้อาตบวชพระมาได้ประมาณ2อาทิตย์ เหตุเกิดคือเมื่อประมาณอาทิตย์ก่อน อาตมาได้ทำไม่ดีไปคือ ทำน้ำอสุจิให้เคลื่อน พอทำเสร็จก็ไม่สบายใจเพราะเราเป็นพระ เลยหาข้อมูลดู อาตมาพบว่าเป็นอาบัติสังฆาทิเสส ที่ต้องแก้โดยการอยู่ปริวาสกรรมเท่านั้น อาตมาเสียใจมาก อาตมารู้ว่าเป็นคนไม่ดีมาก แต่อาตมาบวชแล้วและจะบวชเดือนเดียว อาตมาจึงอยากทำให้ดีที่สุด ศีลข้ออื่นอาตมาก็ปฏิบัติอย่างดี พออาตมารู้ว่าเงื่อนไขการออกอาบัติ จะต้องไม่ปกปิด อาตมาจึงไปบอกพระอุปัชฌาย์ภายในวันนั้น และวันต่อมาก็ได้บอกพระท่านอื่นอีกอย่างน้อย3รูป พอบอกเสร็จอาตมาร้องไห้เลย อาตมาไม่รู้ว่ามันเป็นอาบัติร้ายแรงจริงๆ แต่อาตมาก็อยากแก้ไขในสิ่งที่ผิดระหว่างบวชเพราะ อาตมาตั้งใจบวชให้ครอบครัวมากๆ จากนั้นอาตมาใช้เวลาทั้งวันหลายว้นในการหาข้อมูลการแก้ สถานที่แก้ จากมือถือ และอ่านจากหนังสือ กับ พระไตรปิฎก อาตมาเครียดมาก ช่วงนั้น จนวันนี้ อาตมาอยู่ในวัดที่ปริวาสแล้ว อาตมาได้ไปสวด คำขอสุทธันตปริวาส แต่ด้วยความไม่รู้ว่าต้องสวดเลย อาตมาเลยไม่ได้เปิดหนังสือ ได้แต่สวดตามพระนำสวด แต่อาตมาสวดถูกบ้างผิดบ้าง อาตมาเลยกังวลใจว่า อาตมาทำพิธีไม่ครบถ้วนหรือเปล่า วานผู้รู้ไขข้อข้องใจหน่อยครับ อ้อ การขอสุทธันตปริวาส ขอเป็นหมู่ สิบกว่าคน อาตมาคิดไปว่า ถ้าคนอื่นสวดถูก ก็ไม่ปนไรแล้วใช่ไหมครับ และในส่วน คำสมาทาน คำบอก คำเก็บ อาตมาตั้งใจสวดมาก น่าจะถูกนะครับ ช่วยอาตมาที อาตมาร้อนใจมาก

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นไรครับ...แต่ถ้ามีอะไรให้สวดอีกถ้าสวดไม่ได้ก็หาหนังสือสวดเตรียมไว้เลยจะดีครับ.....

3. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องกังวลมากครับเพราะเดี๋ยวก็สึกออกมาแล้ว อาบัติสังฆาทิเสสไม่มีโทษปิดมรรคผล นิพพานของผู้ที่สึกแล้ว

และโทษในตอนนี้ก็น่าจะหมดไปแล้วครับ เพราะหลักสำคัญของการอยู่ปริวาสคือการประกาศโทษของตน เพื่อเพิ่มพูนหิริโอตตัปปะ จริงๆ ไม่ต้องสวดเป็นบาลีก็ได้ พูดเป็นภาษาไทยยังได้เลย

http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=26&i=182

ขอให้เจริญในธรรมครับ

4. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ผลของการบวชแต่ไม่ศึกษาพระวินัยก่อน :'(

5. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    ขอโทษนะครับขอยกคำของหลวงพ่อชามาใช้นะครับว่า
    หลวงพ่อเป็นห่วงมากที่สุดคือพระลูกศิษย์ที่เคร่งเกินไปเพราะเขาจะมัวกังวลมากเกินไปจนลืมกรรมฐานที่แท้จริง
    อ่านแล้วคิดพิจารณาดูนะครับผมว่าคุณต้องเข้าใจครับ:d