สงสัยความเกี่ยวเนื่องกันของทั้ง 3ท่าน

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย rungdao, 11 กันยายน 2012.

1. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คือ สงสัยว่า สมเด็จโต พรหมรังสี หลวงปู่ดู่ และ หลวงปู่ทวด มีความเกี่ยวข้องกันหรือไม่ อย่างไร
    เนื่องจากดิฉัน เริ่มแรกนั้นสวดคาถาชินบัณชร (ตอนนั้นไม่มีแม้แต่รูปท่าน แต่จดลอกคาถามาจากเพื่อน) ต่อมาก็ได้ หนังสือสวดมนต์ที่มีรูป สมเด็จโตมา มีพี่ที่ทำงานนำพระสมเด็จมาให้ ต่อมา มีคนมาแจกหนังสือที่มีรูป หลวงปู่ทวด (ข้างในเป็นภาษาอังกฤษ และจีน) และต่อจากนั้นก็ได้ มาสวดบทจักรพรรดิ์ และรู้สึกศรัทธา หลวงปู่ดู่มาก ทั้งหมดนี้เหมือนท่านทั้ง 3 จะเกี่ยวเนื่องกัน(หรือเปล่า) และรู้สึกว่าท่านทั้ง 3จะเสด็จมา ให้กราบไหว้ โดยไม่บังเอิญ หากว่ามีความเกี่ยวเนื่องกัน ขอเพื่อนๆ พี่ๆ ให้ความรู้ด้วยค่ะ สาธุ

2. rungdao

1
    ไม่เข้าใจว่าปรุงแต่งเพิ่มเติมคืออะไรคะ ? เรื่องมันจะแยะด้วยเหรอคะ ไม่ได้คิดถึงตรงนั้นเลย แต่ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณความคิดเห็นค่ะ ... แต่ก็ไม่ทราบว่ามีคนเจอเหตุการณ์เดียวกันบ้างหรือเปล่า

3. rungdao

1
    555555 ++++ .... นี่ช่วยดิฉันคิดรึเปล่าเนี่ย ยังไม่ไปไกลขนาดนั้นเลย นี่คุณไปดักรอที่ซอย 3 แล้วเนี่ย แล้วถ้าดิฉันไม่เข้าซอยนั้นล่ะ มิต้องรอเก้อเหรอเนี่ย (อิอิ) ...
    อย่าเข้าใจผิดนะคะ ไม่มีจิตอยากกวนเลย ต้องขออภัยที่แอบขำ แต่คุณน่ารักมากค่ะ( ความคิดคุณน่ะ) เล่นทักกันแบบนี้ ก็ต้องฟังบ้างล่ะค่ะ และจะพยายามรู้ตัวตลอดนะคะ ...
    อ้อออ ท่านทั้งสามเป็นพุทธภูมิเหมือนกัน ต่อไปจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ... อืมมม ขอบคุณค่ะ (รับรู้ข้อมูล แต่ไม่ปรุงต่อค่ะ)

4. rungdao

1
    55555.... ไม่เชื่อก็เหมือนต้องเชื่อ(มั๊ยเนี่ย) ...

ยังไม่อยากให้รูปกระทู้เสียค่ะ แต่ถ้าถามผิดห้องคงต้องระวังไว้คราวหน้าล่ะ ก็ยังอยากได้ความคิดเห็นของคนอื่นบ้างค่ะ แค่เข้ามาศึกษาและขอคำแนะนำตลอดจนถึงประสบการณ์และข้อมูลค่ะ แต่ถ้าเป็นกระทู้ที่ล่อแหลมแล้วเรื่องแยะ คงต้องขออภัยค่ะ

5. rungdao

1
    ยังไม่กล้าไปหรอกค่ะ เดี๋ยวผู้คุมว่าให้ ดิฉันว่าดิฉันตั้งถูกห้องนะเนี่ย ... แล้วคุณ... (ชื่อเขียนไม่เป็น) มาจากห้องอภิญญาเหรอคะ ...

6. rungdao

1
    อ้าว รินจังก็เคยอ่านผ่านตามาเหรอ ..
    ขอบใจรินนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2012
  7. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    คิดมากจริงๆด้วยแค่ตั้งผิดห้องแต่มีคนมาตอบให้ ไม่ใช่ความผิดร้ายแรงซักหน่อย อย่างมากก็โดนย้าย

จะเคยเป็นศิษเป็นอาจารย์กันมาก่อนหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ

พระพุทธเจ้าตรัสว่า
    สัตว์ทั้งหลายในโลกที่ได้แคยเกิดตายมานับชาติไม่ได้นั้น
    ไม่มีเลยที่ไม่เคยเกิดเป็นเพื่อนเป็นญาติกัน

8. rungdao

1
    ไม่ได้คิดมากหรอกค่ะ แต่อยากให้มันเป็นระเบียบเรียบร้อย ห้องอภิญญา ชื่อก็บอกแล้ว การจัดการตัวเองให้เรียบร้อยก่อน เป็นการฝึกให้มีวินัยในตนเอง และพอเราออกสังคม (ของจริงและโลกออนไลน์) มันจะได้ไม่เกะกะสังคม อยู่ให้เป็นประโยขน์ ไม่ใช่อยู่เพื่อระราน ....
    แหะๆ อย่าพากันคิดมากนะคะ คนเก่งๆในห้องภิญญาเยอะม๊าก คนฉลาดน้อยอย่างดิฉันเนี่ย ไม่กล้าเดินเฉียด(นานๆ)เลย พอดีเป็นพวกจิตอ่อนซะด้วย เดี๋ยวร้องไห้ขี้มูกโป่ง อิอิ

ขอบคุณ คุณ damrong ที่ให้ความคิดเห็นค่ะ

9. ลมหมุนรอบ

ลมหมุนรอบ สมาชิก

23 กันยายน 2011
    หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ เกี่ยวเนื่องกันครับ แนะให้ดูกระทู้เกี่ยวกับ
    หลวงปู่ดู่ครับ แลัวจะทราบ
    สมเด็จโตไม่เกี่ยวข้องด้วยครับ

10. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    เชื่อ 1000% กลัววววว(ตัวเองหลุดสร้างกรรมโดยไม่รู้)ขออยู่ด้วยคนละกัน นะคุณดาวนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  11. rungdao

1
    เอ่ออ..... เพื่อเป็นการไม่เสียมารยาททั้ง เจ้าของกระทู้และคนผู้มาเยือน คนที่เข้ามาตอบ ต้องขอบอกว่า ขอบคุณทั้งข้อมูลและการทักทายนะคะ ยินดีมากค่ะที่หลายๆท่านให้คำแนะนำ และยังยืนยันว่ายังไม่อยากให้รูปกระทู้เสียค่ะ สามารถนำความรู้ที่มีอยู่หรือแหล่งข้อมูล มาช่วยให้ทั้งคนที่ตั้งกระทู้และคนอื่นๆที่เข้ามาศึกษานะคะ และตัวดิฉันเองก็เริ่มหาข้อมูลอยู่ค่ะ

12. rungdao

1
    ขอบคุณมากค่ะ เรื่องหลวงปู่ดูุ่และหลวงปู่ทวดเกี่ยวข้องกันแน่นอนค่ะ .. อนุโมทนากับการใฝ่ศึกษาธรรมค่ะ สาธุ

13. rungdao

1
    คนดี เขาไม่ตีใครค่ะ สาธุ

14. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    มีเรื่องคล้า่ยๆกันค่ะ แต่ก่อนที่จะมาสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นจริงเป็นจัง
    แต่ก่อนก็สวดธรรมดาสั้นๆแล้วก็นอน แต่พอย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ
    ตอนนั้นอายุประมาณ 25 ปี มีคนทักว่าชะตาขาด ให้สวดมนต์บ่อยๆ ก็สวดเรื่อยๆแต่ไม่ยาว

อยู่มาวันหนึ่ง กำลังนั่งสมาธิ ได้ยินเสียง (รู้สึกว่าท่านเป็นพระ) คุยกันให้ได้ยินว่า
    "จะช่วยยังไง"
    "เดี๋ยวจะมีคนรู้จักมาที่วัดเรา ก็เอาหนังสือที่มีรูปเราด้านหน้า ท่านด้านหลังให้สิ" (คำพูดประมาณนี้ค่ะ แต่ไม่เป๊ะ เพราะนานมากแล้ว)
    "แล้วถ้าไม่สวดล่ะ"
    "ก็แล้วแต่เวรแต่กรรมของมัน" (แต่น้ำเสียงท่านมีเมตตามาก)

หลังจากนั้นผ่านไป 1 อาทิตย์ มีน้าที่ทำงานพากันข้ามฟากไปที่วัดระฆังตอนกลางวัน (ช่วงพักเที่ยง)
    กลับมามายื่นหนังสือของทางวัดให้ บอกว่า พระที่วัดบอกว่า ให้คนที่บอกว่า ชะตาขาดน่ะ มีคนเดียว ถ้าเขาไม่เอา พวกน้าๆถึงจะเอาได้

แกก็เอากลับมายื่นใส่มือให้ค่ะ เอามาดูแล้ว
    ปกด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่โต ส่วนด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ทวดค่ะ

ไม่ทราบว่าท่านเกี่ยวพันกันยังไง แต่ท่านมีเมตตามากจริงๆค่ะ T^T

15. rungdao

1
    อืมมม... เป็นเรื่องราวที่น่าสนใจมากค่ะ เรื่องแบบนี้รู้ด้วยตัวเองจริงๆ ...
    รูปด้านหน้าเป็นสมเด็จฯโต ด้านหลังเป็นหลวงปู่ทวด ... ได้ฟังแล้ว ปิติแทนเลยค่ะ ท่านทั้งสองเมตตาแล้ว สาธุ สาธุ สาธุ ... ขออนุโมทนาสำหรับข้อมูลค่ะ

16. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้ง ๓ องค์ล้วนมีพระคุณต่อพระศาสนาและท่านมีเมตตาต่อลูกหลานอย่างหาที่สุดไม่ได้ครับ

เอาเป็นว่าระลึกถึงความดีที่ท่านทำไว้ ระลึกถึงคำสอนของท่าน ก็ได้ทั้ง สังฆานุสสติ และ ธรรมานุสสติแล้วจ้า

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะขอรับ

17. rungdao

1
    เห็ยด้วยค่ะ และขอบคุณสำรับความคิดเห็นค่ะ สาธุ..

18. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบ ทั้งสามองค์ ไม่ใช่องค์เดียวกันครับ

หลวงปู่โต ก็องค์นึง
    หลวงปู่ทวดก็องค์นึง
    หลวงปู่ดู่ก็องค์นึง

ใครจะเชื่ออย่างไรก็แล้วแต่การเห็นด้วยตนเองครับ

19. rungdao

1
    วันนี้มาหล่อเลย แถมน้ำนิ่งซะด้วย น่ารักขึ้นอีก3 กองเลย จริงๆไม่ต้องเป็นนินจาก็ได้ค่ะ สนทนาธรรม ทำได้ตลอด (แต่ ปะ ฉะ ดะ ขอเว้นนะคะ)

ความจริงไม่มีใครกล้าไปเปรียบกับพระพุทธองค์เลยค่ะ แม้แต่ครูบาอาจารย์ท่าน ก็ไม่กล้า แต่ การบำรุงและสานต่อ ตลอดจนถึงการช่วยเหลือพุทธศาสนิกชน รวมถึงงานในด้านพระพุทธศาสนาต่างๆ . หากเราชาวพุทธ ขาดที่พึ่งทางใจ โดยครูบาอาจารย์ ท่านไม่สานต่อ หรือบิดเบือน ทั้งพระธรรมและการปฏิบัติแล้วนั้น ศาสนาที่พระพุทธองค์ประกาศไว้ดีแล้ว คงไม่มาถึงปัจจุบันนี้และ ไม่สามารถไปต่อจนถึง 2500 ปีเป็นแน่แท้ ซึ่งปัจจุบันก็มีการบิดเบือนกันไปมากแล้ว...
    (ที่ว่าไม่ถึง 2500 ปี หมายถึง บิดเบือนไปมากจากความจริงที่มีอยู่ "อย่างมาก" และ ไม่ได้หมายถึง ไม่อยู่ถึง 2500 ปี ตามพุทธทำนาย)
    การที่เรียกว่ามีคุณต่อพระพุทธศาสนาอาจฟังดูไม่เหมาะ แต่ดิฉันว่าความหมายของคนโพสต์คงไม่กล้าล่วงล้ำพระศาสดาแน่นอนค่ะ เราดูที่เจตตนาดีกว่าเนอะ บางคนก็นึภาษาเขียนไม่เป็น บางครั้งดิฉันก็เป็นค่ะ... สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  20. rungdao

1
    ขอบคุณ คุณปราบนะคะที่แวะมาให้ความคิดเห็น ก็ยังเป็นปัจจัตตังอยู่ค่ะ