สงสัยเรื่องผลของการทำทานครับ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย Porrz, 25 เมษายน 2021.

1. Porrz

Porrz สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2018
    คือผมศึกษามาก็คิดว่าในระดับหนึ่งนะครับเรื่องของการให้ทาน คือผมสงสัยและอยากรู้แบบผู้ที่รู้จริงมาตอบให้ทีได้ไหมครับ โดยเฉพาะคนที่อดีตไม่ได้มั่งมีอะไรมากแต่ปัจจุบันมีความคล่องตัวมีเงินมีทองร่ำรวยเหลือกินเหลือใช้แบบสบายๆ มีธุรกิจการค้าเป็นของตัวเองโดยเชื่อว่าเป็นผลมาจากการให้ทานทำดีในปัจจุบัน ต้องบอกก่อนเลยว่าผมเข้าใจและทราบดีนะครับว่าการให้ผลของบุญแต่ละอย่างมันมีเงื่อนไขของเวลาในตัวมันทุกสิ่งอย่าง โดยเข้าใจว่าคนรวย-จนไม่ว่าจะในชาติไหนๆก็สร้างทานบารมีมาทั้งนั้นมันมีเหตุและผลในตัวเสมออยู่ที่ว่าผลของทานนั้นจะส่งผลเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับเวลาหรือกรรมอะไรบางอย่าง ถ้าผมถามว่าทานอะไรที่จะพลิกชีวิตได้เร็วที่สุด ก็อาจจะมีคำตอบไม่กี่อย่าง ลำดับแรกที่ทราบกันเลยคือว่า ให้ทานกับพระที่เพิ่งออกจากสมาบัติอาจจะ5-8วันก็ตามแต่ แล้วเราถวายทานเป็นคนแรกจะส่งผลให้ร่ำรวยทันทีภายในไม่กี่วัน นี่คือสิ่งที่ผมก็เชื่อนะครับว่าเป็นเช่นนั้นแต่จะไปหาพระที่ว่านี้คงจะเป็นไปได้แค่1หรืออาจจะ 0 % เลยเพราะการที่เราจะไปเจอพระที่เพิ่งออกสมาบัติมาหมาดๆแสนยากมากมายและคงต้องมีวาระบุญสัมพันธ์กับท่านซะด้วยสิ แบบนี้ก็เหมือนบางสิ่งบางอย่างมันถูกกำหนดมาแล้วว่าจะต้องร่ำรวยเพราะได้ถวายทานแด่พระออกสมาบัติวันนี้เวลานี้ ต้องร่ำรวยเพราะขยันทำงานหาเงินเก็บออม ต้องร่ำรวยเพราะเราเชื่อว่าเราบูชาองค์เทพเทวาต่างๆแล้วท่านบันดาลประทานทรัพย์ให้ หรือแม้แต่การได้อยู่อาศัยในชัยภูมิฮวงจุ้ยที่ดี ทุกสิ่งอย่างที่กล่าวมาต้องบอกเลยว่าผมเชื่อว่ามีผลกับชีวิตเราทั้งสิ้นครับ และก็เข้าใจหลักการให้ทานดีครับว่า 1.เจตนาดี 2.สิ่งที่ให้ได้มาถูกต้องเป็นสิ่งดี 3.ผู้รับดี อานิสงส์ของทานเหล่านี้ติดตัวไปและย่อมให้ผลแน่นอนครับ
    แต่ที่ผมอยากทราบเลยคือมีทานประเภทไหนมั้ยครับที่ช่วยเราในปัจจุบันแบบเห็นผล หรือใครที่พอทราบจากครูบาอาจารย์ที่รู้จริงหรือที่เกิดขึ้นประจักษ์กับตัวท่านเองว่า การทำทานแบบไหน ทำกับใคร ทำที่ไหน ที่รู้สึกและเชื่อมั่นมากว่ามันให้ผลในปัจจุบันแบบรู้สึกได้มิใช่แค่การอุปทานหรือหลอกตัวเอง ให้ผลอย่างไร เช่น ฐานะดีขึ้น มีโอกาสมีช่องทางที่เปลี่ยนชีวิตแบบตัวเองก็ไม่คาดฝันว่าจะได้ หรืออาจจะทำธุรกิจจนร่ำรวย คือพูดง่ายๆมีกัลยาที่ดีบวกโอกาสที่ดีเข้ามาในชีวิตท่านและดีขึ้นเรื่อยๆ
    อาทิเช่น ผมเป็นเจ้าภาพกฐิน-ผ้าป่าเป็นประจำทุกปีถวายแด่พระปฏิบัติดี(พระอริยเจ้า) ผมทำโรงทานเป็นประจำ ผมช่วยเหลือมูลนิธิต่างๆเป็นประจำ ผมเลี้ยงข้าวเด็กด้อยโอกาสทุกเดือนเดือนละครั้ง ผมบริจาคโรงศพเป็นประจำทุกเดือน ผมสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ทุกปี ผมสร้างถนนหนทางหรือปรับปรุงทางให้คนได้ใช้ทางสะดวก ผมแจกข้าวสารแก่คนยากไร้ประจำทุกๆอาทิต ผมใส่บาตรพระทุกวัน ผมถวายสังฆทานอาทิตย์ละ1ครั้งประจำ ผมร่วมสร้างศาลา-โบสถ์-เจย์ดีย์-พระประธานทุกเดือน ผมมอบทุนการศึกษาให้กับนักเรียนเป็นประจำ ผมบริจาคเงินเพื่อสมทบซื้อเครื่องมือแพทย์เป็นประจำ ร่วมสร้างโรงพยาบาล-โรงเรียนเป็นประจำ ผมช่วยเหลือคนให้มีงานทำสอนคนให้เก่ง ผมให้ความรู้คนทุกครั้งเมื่อมีโอกาสได้สอน ฯลฯ ต่างๆนานาอะไรก็ได้ครับหรืออาจจะนอกเหนือกว่านี้อีกเยอะแยะที่ยังไม่ได้กล่าว คือผมอยากให้คนที่ประจักษ์ผลของการให้ทานที่ให้ผลในปัจจุบันมาแชร์หรือบอกกล่าวหน่อยครับว่าท่านทำทานประเภทไหนเป็นประจำที่รู้สึกว่าให้ผลแก่ท่านในปัจจุบันที่เห็นผล

2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระพุทธเจ้า ประทับอยู่ ณ พระวิหารเชตวัน เมืองสาวัตถี
    ได้ตรัสกะภิกษุทั้งหลาย ถึงคุณธรรมที่ทำให้คนเป็นพระอินทร์
    หรือท้าวสักกะจอมเทพ เรียกว่า “วัตรบท” มี ๗ ข้อ คือ

๑. เลี้ยงมารดาบิดาตลอดชีวิต

๒. อ่อนน้อมต่อผู้ใหญ่ในตระกูลตลอดชีวิต

๓. พูดจาอ่อนหวานตลอดชีวิต

๔. ไม่พูดจาส่อเสียดตลอดชีวิต

๕. ยินดีในการบริจาคทานตลอดชีวิต

๖. พูดคำสัตย์ตลอดชีวิต

๗. ไม่โกรธตลอดชีวิต ถ้าเกิดความโกรธก็ระงับโดยเร็ว

ภิกษุทั้งหลาย! ท้าวสักกะจอมเทพ เมื่อยังเป็นมนุษย์อยู่ในกาลก่อน
    ได้รักษาวัตรบท ๗ ประการนี้บริบูรณ์ จึงได้เป็นท้าวสักกะ.”

ที่มา https://www.oocities.org/krongthipi/TPD033.htm

3. Porrz

Porrz สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2018
    ขอบคุณมากนะครับ สำหรับประสบการณ์มาแชร์สู่กันครับ