สมเด็จจิตรลดา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย yutwai, 29 มิถุนายน 2011.

1. yutwai

yutwai สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2010
    รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยดูให้น่อยครับ อยากทราบจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      13,866
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      2,802
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      3,306
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      1,777
  2. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ในสายตาผมมองว่าพิมพ์ไม่ใช่และความเก่าไม่ถึงครับ แต่อย่างเชื่อ

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ของแท้ๆหายาก ราคาหลักล้านบาท ผมว่าคนที่ได้รับพระราชทานจะรักและหวงยิ่งกว่าอะไรทั้งหมด ของแท้จะต้องมีใบพระราชทานด้วยนะครับ ของปลอมมีทั้งพระและใบฯ

4. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ของปลอมมีกล่องกำมะหยี่สีน้ำตาลตราครุฑด้วยนะท่านพี่มันตรัย

5. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    องค์นี้เสร็จครับ....คนปลอมพยายามทำให้คนที่ไม่เคยเห็นพระแท้เข้าใจผิดเพราะอ่านจากหนังสือได้แต่จินตนาการเอาว่ามีมวลสารอย่างนั้นอย่างนี้จึงใส่มวลสารเยอะจนดูผิดจากพระแท้...จิตรลดาแท้มวลสารมีครับทั้งสีแดงสีเขียว(สีจากผ้าใบเขียนรูป)เนื้อพระสมเด็จฯหักก็มีแต่ไม่ได้เยอะแบบตั้งใจทำให้เห็นจนดูผิดธรรมชาติเช่นองค์นี้...ด้านหลังพระจิตรลดาแท้ทุกองค์มีแผ่นทองปิดทับมาตั้งแต่กดพิมพ์จึงไม่มีทางลอกง่ายๆพวกพระเก๊มักจะนำมาปิดทองภายหลังจึงหลุดล่อนง่าย...จิตรลดามีทั้งหมดหากจำไม่ผิดท่านสร้างตั้งแต่ปี2508-2512...พระแท้จะใส่ลงกล่องพระรุ่นนั้นๆได้พอดีครับหากใหญ่กว่าหรือเล็กกว่าก็แสดงว่าเก๊ครับ...ส่วนใบพระราชทานมีเก๊ครับอย่าวางใจหาใบของแท้เทียบดูก็จะรู้ชัดครับ

6. newnxt

newnxt สมาชิกใหม่

เห็นด้วยกับคุณมันตรัยครับ คนได้รับคงจะหวงมากไม่น่าจะหลุดออกมาง่าย
    ของปลอมเห็นอยูประมาณหลักพันพร้อมใบพระราชทาน

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ห่างมาก ๆ สำหรับคนที่เคยเห็นของแท้......

8. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่ดีครับ............................................................

อีกเสียง

9. Chalkie

ผมขอแสดงความคิดเห็นเรื่องกล่องสักเล็กน้อยครับ เนื่องจากที่ทราบมานั้น ในหลวงเวลาท่านพระราชทานให้คนใกล้ชิด จะพระราชทานมาเป็นองค์พระจิตลดาเลย ไม่ได้มีกล่องมาด้วยแต่อย่างใด ส่วนใบประกาศนั้น ผู้ที่ได้รับพระราชทานต้องไปติดต่อรับที่กองงานเลขา สำนักพระราชวังเองในภายหลังซึ่งจะมีเลขที่รับกำกับไปด้วย เหตุที่ผมทราบเพราะคุณตาของผมเป็นทหารอากาศและเคยถวายการรับใช้พระองค์อย่างใกล้ชิดในฐานะนักบินประจำเครื่อง ท่านเล่าบรรยากาศการได้รับพระราชทานพระสมเด็จจิตรลดานานี้ให้ผมฟังอย่างละเอียดว่า ไม่มีการพระราชทานกล่องมาด้วยแต่อย่างใด พระองค์จะทรงหยิบพระจากกล่องพระ (ที่บรรจุไว้หลายองค์) ประทานให้กับพระหัตถ์เองเลยครับ และปัจจุบันพระสมเด็จจิตรลดาองค์ของคุณตานี้ก็ตกทอดมาถึงคุณแม่ของผม และอีกวาระหนึ่ง คุณลุงของผมซึ่งเป็นนายทหารยศพลเอก ซึ่งหากผู้ที่ชื่นชอบฟุตบอลเมื่อสัก 50 ปีล่วงไปแล้วคงจำท่านได้ในฐานะโค้ชฟุตบอลทีมชาติ และท่านเป็นผู้รับใช้ใกล้เบื้องยุคลบาทอีกท่านหนึ่ง ก็ได้เล่าให้ผมฟังต่างกรรมต่างวาระกัน และยืนยันตรงกันว่า การพระราชทานจากพระหัตถ์ของในหลวงของเรานั้น มีเพียงพระสมเด็จจิตลดาเพียงอย่างเดียว ไม่ได้มีกล่องมาด้วย และใบกำกับพระ (ใบประกาศ) ไปรับเอาภายหลังจากกองงานเลขาฯครับ

เป็นเพียงข้อมูลที่ขอร่วมแสดงความเห็นนะครับ

10. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นข้อมูลที่สำคัญและมีประโยชน์มากที่สุดครับ อยากให้เวปเก็บข้อมูลนี้แบบปักหมุดเอาไว้ เพื่อคนรุ่นต่อไปจะได้ไม่หลงผิดเชื่อคำหลอกลวงของมิจฉาชีพครับ:cool::cool::cool:

11. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

มีข้อมูลและเรื่องเล่าดีๆอีกแล้วนะครับเนี่ย....ต้องเซฟไวเ้ลยนะครับเนี่ย

12. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ

13. Chalkie

ขอบพระคุณครับ....ไหนๆเล่าแล้วก็ขอเล่าให้จบเลยแล้วกันครับ สำหรับบารมีและพุทธคุณของพระเครื่องจากการสร้างของพระมหากษัตริย์อันยิ่งใหญ่ของเราชาวไทย

เป็นเรื่องเล่าจากคุณแม่ครับ หลังจากที่คุณแม่ได้รับช่วงต่อสมเด็จจิตลดามาจากคุณตา ท่านก็สลับใส่กันกับสมเด็จวัดระฆังที่ท่านเคยใส่อยู่เดิม และมาพักหลังสัก 2-3 ปีนี้ผมสังเกตุเห็นคุณแม่ไม่ค่อยได้ใส่ จึงเอ่ยปากถามว่าทำไมไม่ใส่ล่ะ ไม่ใส่แล้วเหร๋อ (ถามแกมเป็นห่วง แต่จริงๆแล้วจะตอดเสียมากกว่า...ประมาณว่า ถ้าไม่ใส่แล้วผมเอานะ 555+++) สุดท้ายคุณแม่บอกผมว่า "ใส่แล้วเหนื่อย" ตอนแรกนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าหมายถึงอะไร แต่หลังจากนั้นได้มีโอกาสคุยกันเรื่องนี้ คุณแม่เลยขยายความให้ฟังว่า อาจเป็นเพราะบารมีของในหลวงของเรา ที่ท่านทรงทำงานให้กับประชาชนและแผ่นดินอย่างที่ไม่เคยรู้จักเหน็ดเหนือย แม้กระทั่งปัจจุบัน ดังนั้น พระเครื่องจากจิตอธิฐานของพระองค์ท่าน จึงสร้างขึ้นมาเพื่อให้ประชาชนทำงานเพื่อแผ่นดิน รับใช้ประเทศชาติอย่างความตั้งใจของพระองค์ คุณแม่ท่านบอกว่า หากวันไหนใส่พระสมเด็จจิตรลดา วันนั้นจะมีงานเข้ามามากผิดปกติ (คุณแม่ผมรับราชการครับ) และจะต้องทำให้เสร็จจนดึกดื่นแค่ไหนก็ต้องทำ และสังเกตุเป็นเช่นนี้อยู่หลายครั้ง ก็เป็นเช่นเดียวกัน จนในที่สุดคุณแม่จึงมานึกถึงพระองค์ท่านว่า คงเป็นเพราะบารมีของพระองค์ท่าน แผ่มาถึงประชาชนชาวไทยล่ะครับ

สำหรับผมเอง คิดว่าในความเป็นจริงแล้ว สมเด็จจิตลดาที่หลุดออกมาจากความครอบครองของผู้ที่ได้รับพระราชทานไปคงมีบ้าง แต่น้อยมาก และแผงพระตามสนามทั่วๆไป คงไม่มีทางพบเห็นได้แน่นอน เนื่องจากพระองค์ท่านสร้างเพียงไม่มาก รู้สึกจะสัก 3,000 องค์ แต่ด้วยความที่พระองค์ท่านไม่ได้เลือกชนชั้นวรรณะ เรียกว่า ใครทำงานใกล้ชิด ท่านพระราชทานให้หมด ไม่ว่าจะนายพล นายร้อย หรือพลทหาร ดังนั้น ในอดีต จึงเคยพบเห็นทหารชั้นผู้น้อยหลายท่าน ได้นำสมเด็จจิตรลดามาแลกเปลี่ยนเป็นเงินด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ และพระสมเด็จจิตลดากลุ่มนี้ล่ะครับที่หมุนเวียนอยู่ในตลาดพระในเชิงการค้าทั่วไป ส่วนคนที่เห็นคุณค่า เมื่อได้รับพระราชทานแล้ว ผมเชื่อว่าหวงแหนอย่างมากเป็นแน่แท้ครับ เรียกว่าเอาสมเด็จวัดระฆังมาแลกนี่คิดแล้วคิดอีกเลยครับ...

14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เยี่ยม...เหนื่อยแบบปิดทองหลังพระ

15. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ผมบอกว่าถ้าเป็นพระแท้พระจะใส่ลงกล่องรุ่นนั้นๆได้พอดี...ไม่ได้บอกว่าท่านแจกพร้อมกล่องเพราะผมก็ไม่ทราบมาก่อนก็เพิ่งทราบจากท่านนี้แหละ...รุ่นนี้เก๊/แท้พิสูจน์ไม่ยากครับเพราะท่านสร้างจำนวนตามที่สมาชิกChalkieบอกไว้ใกล้เคียงครับ...พระรุ่นนี้มีหลุดตามที่ท่านกล่าวไว้จริงครับเพราะมีคนได้มาตอนปีสองพันห้าร้อยยี่สิบกว่าสันนิฐานว่าเด็กวัยรุ่นคงต้องการเงินมาใช้เที่ยวเพราะไม่รู้คุณค่า...รุ่นที่คนนี้ได้มาเป็นปี2510พอไปเทียบกับพระของอีกคนที่ปู่เขาได้รับมา(เป็นนายพลทหารเรือ)โดยนอกจากเหมือนกันแล้วยังใส่ลงกล่องได้พอดีเป๊ะเลย...เจ้าของพระเขาบอกว่าหากเป็นจิตรลดาแท้ถ้านำมาใส่กล่องแล้วพอดีเป๊ะก็แสดงว่าใช่...นอกจากใส่ลงกล่องแล้วแผ่นทองที่ปิดด้านหลังจะปิดตั้งแต่ตอนกดพิมพ์ไม่ได้มาปิดทีหลังดังนั้นหากแผ่นทองด้านหลังหลุดๆร่อนๆให้รู้เถอะว่าเก๊ครับ

16. Chalkie

คือจุดประสงค์ที่ผมบอกไปคือ พระสมเด็จจิตลดานั้นไม่มีกล่องมาด้วยครับ ไม่ว่าจะจากการพระราชทาน หรือไปรับเอาภายหลัง ในหลวงท่านพระราชทานมาแต่พระ แล้วไปรับใบประกาศที่กองงานเลขา ไม่ได้มีกล่องแถมมาให้แต่อย่างใด คือในความเป็นจริง พระสมเด็จจิตลดามีแค่ พระ+ใบประกาศ เพียงเท่านั้นครับ กล่องไม่มี และในวงการมาตรฐานก็เป็นที่ทราบกันดีว่า พระรุ่นนี้ "ไม่มีกล่อง" ครับ ผมเลยไม่ทราบว่าที่ท่านพี่ philpharm บอกว่าใส่กล่องได้พอดีนี้ ใส่กล่องอะไร ในเมื่อพระรุ่นนี้ไม่มีกล่อง ที่เห็นตามท่าพระจันทร์ หรือที่แผงพระ จะทำเป็นกล่องกำมะหยี่สีน้ำตาล ทำให้เก่า ด้านหน้ามีตราครุฑ หรือตราแผ่นดินให้ดูน่าเชื่อถือ แล้วก็อ้างว่า ในหลวงท่านพระราชทานมาก นี่คือสิ่งที่ผมตั้งใจอยากจะสื่อครับ คือเห็นกล่องมาด้วยนี่หนีให้ห่างเลยครับ

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ครับ ต่างคนต่างมีข้อมูล ก็แชร์ๆ กันแบบนี้ ดีแล้วครับ ว่าแต่ ตอนนี้ ปัญหาอยู่ที่กล่องแล้วใช่ใหมครับ ต้องรอผู้รู้อีกสักหน่อยละกันครับ ท่านๆ ทั้งหลายที่ติดตามข้อมูล ใจเย็นๆ ครับ

18. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พระเหมือนหล่อจากเรซิ่น

ฐานบัวไม่คมดูแล้ว โย้ไปเย้มา

ความเห็นส่วนตัว ผมยังไม่ชอบครับ

รออาจารย์ท่านอื่นหรือสายตรงอีกทีนะครับ

19. Chalkie

สมเด็จจิตรลดา ส่วนผสมหลักเป็นเรซิ่นครับ ท่านนีโอพาส
    แต่องค์นี้ ไม่ดีอย่างที่บอกครับ

20. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

เรื่องเล่าดีๆอีกแล้วครับ เกร็ดแบบนี้ได้ฟังแล้วชอบมากครับ
    อยากให้ข้าราชการไทยรับใช้ประชาชนให้มากกว่านี้ เพราะทุกวันนี้
    อย่าง อบต.หลายแห่งเข้างานก็สาย..ประชาชนต้องมาก่อน..
    มาก่อนจริงๆ...มานั่งรอเจ้าหน้าที่55