สอบถามเกี่ยวกับการใส่พระแลเครื่องรางฯ !!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย sznr, 4 มีนาคม 2009.

1. sznr

sznr เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้อ่านกระทู้หลายๆอย่างทีเกี่ยวกับการห้อยพระและใส่ของขลังนั้น

ผมได้แปลกใจเมื่อได้เห็นข้อความ ๆ นึง

ได้เขียนไว้ว่า การใส่พระนั้นห้ามใส่พร้อมกับของพวกสายพราย หรือ ไสยศาสตร์

ซึ่งตรงนี้เขาอธิบายว่า อำนาจของพุทธคุณหรือพลังของพระจะกลืนอำนาจของไสยศาสตร์ไปหมดทำให้ เราใส่ของขลังที่เป็นไสยศาสตร์นั้น ไม่มีผล !!

แต่หากว่า

ผมใส่ขุนแผนจินดามณี คู่กับ ตะกรุดมหาราชเสน่หา ของอาจารย์ คง แล้ว ??

มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ ?? อีกทั้งผมพกผ้ายันต์ กระทิงทอง ที่คุ้มครองป้องกันแคล้วคลาดจาก ภยันอันตรายทั้งปวง โดยมีพระเกจิอาจารย์เป็นผู้ปลุกเสกให้ก็คือ ท่านพ่อเขียน แห่งวัดกระทิง หรือ เทพเจ้าแห่งเขาคิชฌกูฏนั่นเอง

และ มีอีก 1 คำถามก็คือ

เวลาใส่พระหรือใส่อะไรก็ตาม

ควรจะใส่ไปในด้านเดียวกัน เช่น เมตตา ก็ ใส่เมตตาไปอย่าไปใส่ปนกับ พวกคุ้มครองคุณไสย์แคล้วคลาด ไม่งั้นจะไม่ออกผลทั้งคู่

ผมเลยไตร่ตรองพินิจพิเคราะห์ดูแล้วว่า มันไม่ใช่เหตุผลที่สมควรถูกต้อง

ผมอุปมาว่า " งูอยู่ในมูลขี้เยี่ยวก็กัดคนตายได้ อยู่บนหลังคาก็กัดคนตายได้ "

เพราะฉะนั้นแล้ว พุทธคุณไม่ว่าอยู่ไหนก็สามารถแสดงปาฏิหารย์หรือช่วยเหลือได้ทุกที่หากประพฤติตนอย่างเหมาะสม

ที่ผมพูดมาทั้งหมดมีทั้งคำถามและข้ออธิบาย

หากผิดพลาดประการใด ขออโหสิ อดโทษแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ ฯ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    บุญรักษาครับ

เอาเป็นว่าแบบนี้นะครับง่าย ๆ

1. อะไรที่เป็นรูปลักษณ์ พระพุทธองค์ พระสงฆ์ พระฤาษี พ่อแก่ แขวนคอได้เลยครับ ส่วนตะกรุดก้อได้ครับ เพราะโดยมาก ตะกรุด จะสาธยายคุณของพระรัตนตรัย ต่าง ๆ ครับ

2. อะไรที่ไม่มีรูปลักษณ์ เป็นแบบข้อหนึ่ง แขวนเอวได้ครับ เช่น ตะกรุด เขี้ยวหมู พญาหมูพลิกแผ่นดิน ตะกร้อ ฯ

แต่เท่าที่ได้ยินมานะครับ จะไม่แขวน ปลัดขิกร่วมกับ เบื้ยแก้ ครับ เพราะเบื้ยแก้ เป็นพุทธาคมชั้นสุง ครับ จะเห็นได้ว่า บางคน แขวนเบี้ยแก้ ไว้ที่คอ ก้อมี เอวก้อมีครับ

ลองให้ท่านอื่น มาแสดงข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

อนุโมทนา สาธุการครับ

เมตตาวิหารี

3. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบเหมือนกันครับ

เครื่องรางที่มีส่วนผสมของอาถรรพ์ไว้ใกล้กับพระได้เปล่าครับ

เห็นที่ไหนเขาก็มีส่วนผสมของอาถรรพ์กันทั้งนั้นเลย

เเล้วเครื่องรางบางอย่างพลังหักล้างกันทำให้พลังลดลงกว่าใช้เดี่ยว จริงรึเปล่า

4. พระอนิจจัง

พระอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    อีกความเห็นนะ 1. ถ้าพระที่ปลุกเสกทางพุทธคุณมีกำลังแรงกว่าย่อมข่มอำนาจของที่ปลุกเสกทางไสย์ได้ คือยู่ที่ว่าอะไรปลุกเสกได้มีพลังมากกว่า คิดตามหลักวิทยาศาสตร์
    2.พระที่พุทธคุณต่างกันแต่ถ้าเป็นไปในทางดี ย่อมสนับสนุนกัน เหมือนคนที่มีวิชาความรู้ในหลายๆด้านในคนเดียวกันย่อมรู้จักที่จะใช้ รู้จักที่จะแก้ รู้จักที่จะกัน

5. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ผมเคยได้ยินมาว่าสายมหาอุดจะบังสายเสน่ห์ครับถ้าห้อยรวมกัน เเม้เเยกสร้อย

6. sznr

sznr เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามอะไรหน่อยครับ ?

พระขุนแผน ห้อยคู่ กับ ขุนแผน

ได้มั้ยครับ ???

*ขุนแผน มวลสารไปทางไสยศาสตร์แต่หลวงพ่อเป็นผู้ปลุกเสกครับ .

7. ommplay

ommplay เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วตะกรุดละครับห้อยคอรวมกับพระได้มั๊ยครับ

เพราะปกติผมเห็นเค้าเอาตะกรุดคาดเอ็วกันหนะครับ

ด้วยความไม่แน่ใจจิงๆครับ

ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ

8. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    ตะกรุดห้อยรวมกับพระได้ครับ

ความเห็นส่วนตัวผมนะ... ผมว่าห้อยด้วยกันได้หมดแหละ
    ถ้าเป็นพระเครื่อง เครื่องราง ขุนแผน วัตถุมงคลทั้งหลายน่ะ
    ไม่ว่าจะสายเมตตา หรือ แคล้วคลาด
    เพราะคนปลุกเสกก็เป็นพระสงฆ์ทั้งนั้น

แต่ที่ไม่ควรนำมาห้อยรวมกับพระก็เช่น เป๋อ งั่ง ปลัดขิก อื่นๆ
    ก็พิจารณาดูเอาตามความสมควรละครับ คิดว่าคงรู้กันว่าพวกแบบไหน
    หรือจะแยกดูเอาจากมวลสารที่นำมาทำวัตถุมงคล ถ้าทั่วๆไปก้อรวมได้
    ถ้าพิศดาร เอาของต่ำมาทำ(ซึ่งก็คิดว่าไม่น่ามี หรือถ้ามีก็น้อย)
    อาจจะห้อยทีเอวแทน หรือ บูชาไว้ที่บ้าน ประมาณนี้

ของดี ถ้าดีจริง ยังไงก็ดีครับ
    ขอเพียงคนที่ใส่ ทำความดี ละเว้นความชั่ว แค่นี้สิ่งศักสิทธิ์ก็คุ้มครองเราตลอดไปแล้วครับ

9. มอส เมืองเพชร

เคยมีคน pm มาถามเรื่องห้อยพระอยู่เหมือนกัน
    คิดว่าน่าจะมีประโยชน์อยู่บ้าง เลย copyมาให้อ่านดูครับ

เรื่องห้อยพระจริงๆแล้วเราสามารถห้อยพระหลายๆประเภทในสร้อยเส้นเดียวกันได้้
    แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆตามคติโบราณ ที่ผู้ใหญ่เก่าๆเขาปฎิบัติกันมา
    ก็ต้องเรียงลำดับความสูง-ต่ำ กันลงมาตามความเหมาะสม
    เช่น พระพุทธอยู่สุงสุด พระเกจิรองลงมา
    แล้วจึงจะเป็นเครื่องรางของขลังอื่นๆ หรือ ขุนแผนตามที่ท่านยกมา

พอทำเป็นสร้อยออกมาแล้ว จะทำให้สร้อยมีพวงขนาดใหญ่มาก
    บางคนไม่ถนัดที่จะใส่ดำเนินชีวิตประจำวันได้
    จึงแยกออกเป็น2เส้น คือ
    เส้นที่เป็นพระพุทธ หรือ พระเกจิ
    และอีกเส้นคือ พวกเครื่องราง ผงพราย หรือ ของคุณไสยต่างๆ

คำถาม : ขุนแผนพรายกุมาร ใช้อย่างไรจึงจะได้ผลดี?
    คำตอบ : ต้องปฎิบัติตามที่เกจิผู้ปลุกเสกแต่ละที่ กำหนด หรือ แนะนำมาครับ
    เช่น บางที่ต้องมีคาถากำกับ เป็นต้น (แต่ละที่มีรายละเอียดไม่เหมือนกัน)

คำถาม : สวดมนต์แล้วห้อยพระ พรายจะเดือดร้อนไหม?
    คำตอบ : ไม่เป็นไรครับ โดยเฉพาะยิ่งถ้าเป็นผงพรายที่พระเกจิสร้างขึ้นด้วยแล้ว
    ยิ่งไม่เป็นไร ในทางกลับกัน จะเป็นการเพิ่มพลังให้พรายด้วย
    แต่ถ้าเป็นพวกไสย์ดำนี่ ไม่ได้เลยนะครับ จะต้านกันไม่ควรอย่างยิ่ง
    และ ไม่แนะนำให้ใช้ด้วยครับ เพราะ ในระยะยาว ไม่ค่อยจะให้ผลดีครับ

คำถาม : จะห้อยกับยันต์เกราะเพชร หรือ พระองค์อื่นได้หรือไม่
    คำตอบ : ได้แน่นอนครับ ห้อยได้ทุกรูปแบบ
    แต่ถ้าอยากให้สบายใจจริงๆ
    ก็เอาขุนแผนไว้เป็นองค์กลาง(ล่างสุด)
    ส่วนยันต์เกราะเพชร หรือ พระองค์อื่นๆ
    ก็เอาไว้ด้านข้างทั้งสองข้าง(สูงขึ้นมา)

หมายเหตุ : คำแนะนำนี้อาจเหมือน หรือ แตกต่างจากท่านอื่น ไปบ้าง
    เพราะเรื่องแบบนี้เป็นความเชื่อ ใครเชื่ออย่างไร ปฎิบัติมาอย่างไร
    ก็จะถือว่าที่ตัวเองคิด ที่ตัวเองได้ปฎิบัติต่อๆกันมา นั้นถูกต้อง
    ไม่มีหลักการใดถูกต้อง100% หรือ ผิด100%หรอกครับ

เพราะฉะนั้น เราต้องเลือกเชื่อสิ่งที่เราคิดว่าถูก และ เห็นด้วย
    ที่สำคัญ ห้อยแล้วเราสบายใจ ก็ทำไปเถอะครับ!!!!!!

10. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณมอส เมืองเพชรบอก ละเอียดแล้วครับ

ปฏิบัติตามนั้นได้เลยครับ ^^

"ทอง ถึงตกลงไปในโคลนตม เมื่อหยิบมาดู ก็คงยังเป็นทองวันยังค่ำ"

11. ommplay

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

12. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่มอส เมืองเพชร สำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

13. ommplay

พี่ครับ ผมมีตะกรุตอยู่ดอกนึง ผมคาดมาตั่งแต่เด็กๆแล้วครับ ตระกรุตลักษณะเป็นตระกั่วม้วนๆทั่วไป ผมอยากถามว่าผมเคยง้างไอ้ตัวกั่วม้วนๆออกมาเกือบครึ่งแล้วพันกลับเข้าไป แล้วจะเป็นไรมั๊ยครับ หรือต้องทำอย่างไรครับ

14. มอส เมืองเพชร

ผมเปรียบเทียบกับตะกรุดของหลวงพ่อตัด วัดชายนา นะครับ
    ตะกรุดของหลวงพ่อ ก็เป็นแผ่นตะกั่ว แล้วก็ม้วนๆ แบบที่ท่านว่าเหมือนกัน

บางท่านก็ว่า คลี่ออกแล้ว จะัเสื่อมบ้าง ของจะหายบ้าง
    บางท่านก็ว่า ไม่เป็นไร

อันนี้ผมก็ไม่รู้จริงๆเหมือนกันว่าจะเป็นไรไหม
    แต่ผมคิดเอาเองส่วนตัวว่าไม่น่าจะเป็นไรนะครับ
    ถ้าเราแค่อยากดูข้างใน หรือ อยากรู้อยากเห็นบ้างว่าท่านจารอะไรไว้ ทำนองนี้
    อาจไม่ตั้งใจ หรือ ถ้าตั้งใจด้วยความเคารพ แล้วเมื่อดูเสร็จแล้ว ก็ม้วนกลับดีๆดังเดิม
    ก็คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไรครับ
    เพราะของดีย่อมเ็ป็นของดี ถ้าเราไม่ได้ไปทำด้วยความดูหมิ่น หรือ ลบหลู่
    ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรหรอกครับ

เพียงแต่ท่านก็อาจจะ ขอขมา แล้วอาราทธนาท่านกลับมาคุ้มครองเราเหมือนดังเดิม
    เพื่อความสบายใจครับ

ตะกรุดหลวงพ่อตัด ท่านจารแล้ว ท่านก็ให้ลูกศิษย์ม้วน ก็มีนะครับ
    ลูกศิษย์ คนธรรมดาๆ ม้วนนี่แหละครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ามีผู้รู้จริง รอฟังท่านเหล่านั้นก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2009
  15. Gerard

Gerard Active Member

23 กันยายน 2008
    เคยได้ยินมาว่าตะกรุดของอาจารย์บางท่าน ได้มีการกำกับคาถา ณ ตอนที่ม้วนด้วย

ถ้ามีการคลี่ออกมาก็จะทำให้คาถานั้นเสื่อมลงไป

เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบนะค่ะ

แต่ตามที่คุณ มอส เมืองเพชรบอกมาก็น่าจะจริงนะคะ ถ้าเราไม่ได้ลบหลู่ท่าน

เพชรอยู่ในโคลนตรมอย่างไรก็ยังเป็นเพชรค่ะ

16. มอส เมืองเพชร

จริงอย่างท่านว่าครับ
    พระอาจารย์บางท่านกำกับคาถาตอนม้วนด้วย
    แกะออกมาก็น่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
    น่าจะต้องดูเป็นรายๆไปอะครับ

17. ommplay

ขอบคุณครับ

18. yakdon

yakdon สมาชิก

ขอบคุณครับ

19. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ...
    ถ้าเป็นเกจิอาจารย์ยุคเก่า
    เวลาจะทำตะกรุดหนึ่งดอก มีขั้นตอนมากและละเอียด
    มีการอ่านโองการเชิญครู ชักเลขยันต์ เรียกสูตร กำกับคาถาในขณะทำพิธี
    ขณะม้วนตะกรุดจะใช้คาถาหิรัญม้วนแผ่นดิน
    ความคิดเห็นส่วนตัว..ในกรณีเป็นตะกรุดยุคเก่าที่ท่านทำเองกับมือ
    จะทำให้ตะกรุดไม่เข้มขลังเท่าที่ควร

20. nutagul

nutagul เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้ดีๆทั้งนั้นครับ