สอบถาม เรื่องพระสมเด็จองค์ปฐม ของวัดท่าซุงครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Anumothanasatu, 14 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Anumothanasatu

Anumothanasatu เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมได้สมเด็จองค์ปฐมต้นของวัดท่าซุงมาครับ เป็นของสืบทอดจากพ่อครับ แต่ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ เพราะดูไม่เป็นจริงๆครับอยากสอบถามผู้รู้ครับ ว่าเป็นรุ่นที่ 1 หรือ รุ่นที่ 3 ครับ พอดีลองเปิดดูอ่านตามเวบครับ ใต้ฐานอุดกริ่งไว้ครับ บนองค์พระทั้งด้านหน้าและด้านหลังมีพระธาตุขึ้นแล้วครับ รูปอาจไม่ชัดนะครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบทีครับ รูปที่ถ่ายผมเอากรอบพระออกมาถ่ายนะครับ พระยังคงสภาพได้สวยงามมากครับ ศรัทธาหลวงพ่อท่านมาก ได้มาจากพ่อที่ทิ้งไว้ให้ก่อนเสียชีวิต แต่ไม่เคยรู้หรือทราบรุ่นว่ารุ่นไหที่หลวงพ่อท่านสร้างครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      105
  2. niwanred

niwanred เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมออกวัดศาลพันท้ายนรสิงห์รึเปล่าครับ ดูฐานพระด้านหลัง

3. Anumothanasatu

Anumothanasatu เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากฐานลองใช้แว่นส่อง มองไม่เห็นชื่อวัดเลยครับ เหมือนจะเป็นลายฐานพระครับ

4. Anumothanasatu

ลองเช็คดูแล้วครับ สมเด็จองค์ปฐมออกวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จริงๆครับ ขอขอบคุณข้อมูลนะครับ

5. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ยินดีด้วยครับ รุ่นนี้สร้างจากชนวนที่หลวงพ่อฤาษีท่านมอบให้ท่านเจ้าอาวาส วัดศาลฯ ครับ

6. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมจังครับ ว่าท่านไหนปลุกเสกบ้าง มีจำนวนเท่าไร หรืออื่นๆ

และพี่ๆท่านไหนบูชาอยู่ มีประสบการณ์บ้างไหมครับ รุ่นนี้