สามีอยากจะบวชทดแทนคุณพ่อแม่แต่มีเงินไม่มากค่ะ ทำอย่างไรดีคะ สงสารเขาเหลือเกิน

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย amolwann, 24 พฤษภาคม 2010.

1. amolwann

amolwann Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    สามีอยากจะบวชทดแทนคุณพ่อแม่แต่มีเงินไม่มากค่ะ ทำอย่างไรดีคะ สงสารเขาเหลือเกิน ช่วยอะไรไมได้เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ

สามีสมัยยังหนุ่มๆ วัยรุ่น ทำให้พ่อแม่เสียใจมากหลายครั้ง บาปหนาเหลือเกินค่ะ เค้าไม่ประสบความสำเร็จในชีวิตเลย ทำอะไรล้มเหลวหมดค่ะ จึงอยากจะขอบวช เพื่อทดแทนคุณพ่อแม่ และใช้ธรรมมะขัดเกลาจิตใจตัวเองให้เป็นคนมีสติ เป็นคนดี ไม่ทำผิดพลาดเหมือนนอดีตที่ผ่านมาอีก ติดที่ว่า ตอนนี้ดิฉันก็มีเงินไม่มาก จะไปรบกวนพ่อก็ไม่สมควรเราโตแล้ว สามีอายุ 37 แล้ว ค่ะ ไม่ควรขอเงินที่บ้านเพื่อมาบวช อยากทำด้วยตนเอง แต่กำลังทรัพย์ไม่พอ ใครมีที่แนะนำ วัดไหนที่มีค่าใช้จ่ายไม่มากเกินไป ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ชีวิตตอนนี้แย่มาก ขอพึ่งบารมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ช่วยนำพาแสงสว่างแห่งชีวิตด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  2. ภัณฑิลา

ภัณฑิลา สมาชิก

ให้ไปติดต่อขอบวชกับแม่ชีทศพร ที่ัวัดพิชยญาติการาม ค่ะ

ให้ไปขอบวชที่วัดพิชยญาติการาม กับคุณแม่ชีทศพร ค่ะ

3. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    ที่วัดธรรมกายครับ
    โครงการอุปสมบทหมู่ ๑๐๐,๐๐๐ รูป รุ่นเข้าพรรษา(บวชฟรี)
    อุปสมบทหมู่ธรรมทายาท ๑๐๐,๐๐๐ รูป รุ่นเข้าพรรษารุ่นที่ ๒๓
    ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓
    http://www.dmycenter.com/site/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  4. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    http://palungjit.org/threads/เชิญร่วมสร้างมหาบารมี-ต่อยอดบุญบวชพระ-กับกองทุนบวชพระญาณวิโมกข์.234812/

ลองโทรปรึกษาท่านดูนะครับ ๆๆๆ
    หากขัดสนค่ารถ ค่าเดินทางไปบวช
    ผมยินดีช่วยเหลือครับ ตามสมควร
    086-สามสามแปดสองหกแปดศูนย์
    หรือทาง PM ได้ครับ
    หลายๆๆท่านโพสไว้ดีแล้ว ชอบแล้ว

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรีครับ บวชฟรีครับ แต่ต้องไปอยู๋วัดก่อน 15 วัน
    หรือจะไปบวชธุดงส์ที่วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ก็ได้ครับ บวชฟรีเหมือนกันครับ ช่วงเดือนธันวาคม

โมทนา

6. amolwann

amolwann Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    คงไม่ได้บวชแล้วมั้งคะ เค้าไม่ซื่อสัตย์กับดิฉันเลย ดิฉันไปถือบวชเนกขัมมะ 7 วัน เริ่มตั้งแต่วันจันทร์ แต่ไปบวชวันแรก สามีคนนี้ก็ออกลายทันที ไปค้างบ้านใครก็ไม่รู้ อ้างว่าเพื่อน ถาม 2 ครั้งชื่อเพื่อนไม่ตรงกันเลย คงเลิกกันแล้ว ค่ะ สัญญากรรมเราหมดกันชาตินี้ค่ะ เสียดายจังค่ะ ไม่มีโอกาสเห็นเค้าบวชแล้ว ส่วนตัวดิแนเอง วันนี้ก็ต้องลาศีลกลับบบ้าน เพราะอยู่ไม่ได้ค่ะ จิตใจไม่สงบเลยค่ะ แย่มากๆรู้สึกบาปมากค่ะ

ดิฉันไปบวชเนกขัมมะที่วัดพิชัยญาติ แม่ชีทศพรค่ะ วันนี้วันที่สามหมดวาสนาค่ะ ต้องกลับบ้านกะมันหัน เพราะสามีทำเหตุ ดิฉันทำใจไม่ได้
    ต่อไปต้องไปวัดอื่นแล้วค่ะ ไม่มีหน้าไปวัดนี้อีกแล้วค่ะ ละอายใจค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2010
  7. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    อย่าไปท้อนะครับ ๆๆ บุญ-กรรมใครทำอย่างไรก้อได้อย่างนั้น
    ผมคิดว่าท่านมาถูกทางแล้ว เพียงแต่มีเหตุปัจจัย มาทำให้หมดกำลังใจลง
    แต่ผมเข้าใจนะครับ เหตุกังวลแบบนี้ทำใจลำบากมาก ถึงมากที่สุด
    เมื่อท่านพร้อม ทำใจได้บ้างแล้ว สะดวกแล้ว กลับมาเริ่มปฎิบัติใหม่นะครับ ๆๆๆ
    ความตายมันไม่รอเรานะครับ ชีวิตเราสั้นลงทุกขณะจิต อโหสิกรรมให้ต่อกันและกันหมั้นทำบุญกุศลเติมลงไป เพื่อลดกิเลส กรรมเก่าลงผมว่าน่าจะช่วยได้มาก ตั้งใจทำและปฎิบัติต่อไปนะครับ ๆๆ อย่าไปยึดถือ ยึดมั้นอะไร เราทั้งหลายพบกัยเพื่อพลัดพราก รักกันมากแค่ไหนสุดท้ายก้อต้องพลัดพรากอย่างแน่นอน ลองพิจารณาดุนะครับ ๆๆ บางทีอาจเป้นบุญท่านที่ได้หมดกรรมกับเขาที่ทำให้ท่านร้อนใจตลอดเวลา จะได้หันมาปฎิบัติต่อไปได้สะดวกขึ้น ๆๆ อย่าไปละอายใจครับ ๆๆ ท่านทำดีอยู่แล้วจะละอายทำไม ๆๆๆ ขอท่านจขกท พ้นทุกข์ทางกาย-ใจและเจริญในธรรมะยิ่งๆๆขึ้นไป
    "ตนเลเป้นที่พึ่งแห่งตน"

(ผมเองก้อไม่ใช่คนดีนะครับ พยายามหักดิบกับกิเลส บางทีก้อเละไปเลยครับ
    ผมเองนะครับที่เละ ;) --เอาใจช่วยครับ

8. pol69

pol69 Active Member

7 มิถุนายน 2010
    ผมอยากบวชมา แต่โพสแล้วไม่ขึ้น ขอต่อที่นี้นะครับ ผมนายจักรพล สาลี มีความประสงค์ที่จะบวช อยากถามเรื่องการบวช ว่าวัดไหนมีการบวชฟรีบ้าง เพราะไม่มี เงินในการบวช มีก้อเหลือแค่น้อยมากๆ ช่วย ตอบที่เมล์ด้วยครับเป็นพระคุณมากๆ pol_za784@hotmail.com หรือ โทร 081-6699326 084-8880042ไม่ได้บวชเล่นครับขอบวชจริงๆรงบกวนด้วยนะครับ

9. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ไปวัดโคนอน จังหวัดนนทบุรี ดูเลยครับ อาจจะไม่เสียแม้แต่บาทเดียว

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวัดป่าวังน้ำทิพย์ อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธรนะคะ
    ถ้าจะไป บอกพี่ติงด้วย