ส่งการบ้านค่ะพี่กบ ๔. จุลลนารทกัสสปชาดก ว่าด้วยพิษเหวเปือกตมและอสรพิษ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย pucca2101, 21 พฤศจิกายน 2009.

1. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๗ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๙
    ขุททกนิกาย ชาดก ภาค ๑

๔. จุลลนารทกัสสปชาดก
    ว่าด้วยพิษเหวเปือกตมและอสรพิษ

[๑๗๖๔] ฟืนเจ้าก็มิได้หัก น้ำเจ้าก็มิได้ตักเอามา แม้กองไฟเจ้าก็มิได้ก่อให้ลุกโพลง เหตุไรหนอเจ้าจึงเป็นเหมือนคนโง่เขลานอนซบเซาอยู่?
    [๑๗๖๕]
    ข้าแต่คุณพ่อกัสสปะ ผมอดทนอยู่ในป่าลำบาก ผมจะขอลาคุณพ่อไป การอยู่ในป่าลำบาก ผมปรารถนาจะไปสู่บ้านเมือง.
    [๑๗๖๖]
    ข้าแต่คุณพ่อผู้เป็นดุจพรหม ผู้ออกจากป่านี้ไปอยู่ ณ ชนบทใดๆ จะพึงศึกษาขนบธรรมเนียมที่ชาวชนบทเขาประพฤติกันอย่างไร ขอคุณพ่อจงพร่ำสอนขนบธรรมเนียมนั้นแก่ผมด้วยเถิด?
    [๑๗๖๗]
    ถ้าเจ้าละป่า เหง้ามันและผลไม้ในป่า พึงพอใจอยู่ในบ้านเมือง เจ้าจงสำเหนียกจารีตของชนบทนั้นของเราไว้.
    [๑๗๖๘]
    เจ้าจงอย่าเสพของมีพิษ จงเว้นเหวโดยเด็ดขาด อย่าจมอยู่ในเปือกตม ในที่ใกล้อสรพิษ จงเตรียมตัวให้พร้อม.
    [๑๗๖๙]
    ผมขอถาม คุณพ่อกล่าวอะไรว่าเป็นพิษ เป็นเหว เป็นเปือกตม เป็นอสรพิษของพรหมจรรย์ ผมถามแล้ว ขอคุณพ่อโปรดบอกความข้อนั้นแก่ผมเถิด?
    [๑๗๗๐]
    ดูกรพ่อนารทะ น้ำดองในโลกเขาเรียกชื่อว่าสุรา สุรานั้นทำใจให้ฮึกเหิม มีกลิ่นหอม ทำให้พูดมาก มีรสหวานแหลมปานน้ำผึ้ง พระอริยะทั้งหลายกล่าวสุรานั้นว่า เป็นพิษของพรหมจรรย์.
    [๑๗๗๑]
    ดูกรพ่อนารทะ หญิงในโลกย่อมย่ำยีบุรุษผู้ประมาทแล้ว หญิงเหล่านั้น ย่อมจูงจิตของบุรุษไป เหมือนลมพัดปุยนุ่นที่หล่นจากต้นไป ฉะนั้น นี่บัณฑิตกล่าวว่า เป็นเหวของพรหมจรรย์.
    [๑๗๗๒]
    ดูกรพ่อนารทะ ลาภ สรรเสริญ สักการะ และการบูชาในตระกูล อื่นๆ นี่บัณฑิตกล่าวว่า เป็นเปือกตมของพรหมจรรย์.
    [๑๗๗๓]
    ดูกรพ่อนารทะ พระราชาผู้เป็นใหญ่ครอบครองแผ่นดินนี้ เจ้าอย่าเข้าไปใกล้พระราชาผู้เป็นใหญ่ เป็นจอมมนุษย์เช่นนั้น.
    [๑๗๗๔]
    ดูกรพ่อนารทะ เจ้าอย่าเที่ยวไปใกล้บาทมูลแห่งพระราชาทั้งหลาย ผู้เป็น อิสระและเป็นอธิบดีเหล่านั้น พระราชนั้น บัณฑิตกล่าวว่า เป็นอสรพิษของพรหมจรรย์.
    [๑๗๗๕]
    บุคคลผู้ต้องการอาหารในเวลาอาหาร พึงเข้าไปใกล้เรือนใด พึงรู้กุศล คือ อโคจร ๕ ที่ควรเว้นในสกุลนั้น แล้วพึงเที่ยวแสวงหาอาหารในเรือนนั้น. บุคคลเข้าไปสู่ตระกูลอื่นเพื่อปานะ หรือโภชนะแล้ว พึงรู้จัก ประมาณบริโภคแต่พอควร และไม่พึงใส่ใจในรูปหญิง.
    [๑๗๗๖]
    เจ้าจงเว้นให้ห่างไกลซึ่งการตั้งคอกโค ร้านขายสุรา คนเกเร ที่ประชุมและขุมทรัพย์ทั้งหลาย เหมือนบุคคลผู้ไปด้วยยาน เว้นหนทางอันไม่ราบเรียบ ฉะนั้น.

จบ จุลลนารทกัสสปชาดกที่ ๔.

เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๗ บรรทัดที่ ๖๘๘๑ - ๖๙๑๗. หน้าที่ ๓๑๐ - ๓๑๑.

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.766963/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ . . . ดีแล้วชอบแล้ว

เสียงดังฟังชัด น้ำเสียงก็ดีแล้วครับ ฟังแล้วสบายใจดีครับ

.

3. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาจ่ะ.... ปลายเสียงหายดีแล้วนะ... เสียงแจ๋วแล้วจ่ะ.....

4. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ อ่านได้ดีแล้วนะ ชัดเจนเป็นธรรมชาติดี จะคอยฟังต่อไปนะ

5. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ :cool:

6. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาธรรม ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.1 KB
      เปิดดู:
      159
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2009
  7. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

พี่แก้วกราบอนุโมทนาธรรมและบุญกับน้องปุ๊กก้าด้วยนะจ๊ะ...เสียงสาวน้อยอ่อนโยนละมุนละมัยจริงๆเลย...สาธุ

8. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านที่ได้เข้ามาฟัง มาติชม และให้กำลังใจปุ๊กก้านะจ้ะ ^^<!-- google_ad_section_end -->