เรื่องเด่น หมาจรจัด ปัญหาเกิดจากคนเลี้ยงหมาโดยขาดความรับผิดชอบ และหน่วยราชการไร้ความรับผิดชอบ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 11 ธันวาคม 2021.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273
    วันเสาร์ ที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2564, 06.00 น.

ชีวิตคน ชีวิตหมา และชีวิตสัตว์อื่นๆก็นับเป็นหนึ่งชีวิตเท่ากัน เราจะแก้ปัญหาหมาจรจัดไม่ได้เลย หากเรายังมองว่าก็มันเป็นเพียงแค่หมาเท่านั้น การจะแก้ปัญหานี้ได้ต้องอาศัยความรัก ความเมตตา และความเอาใจใส่

ไลฟ์ วาไรตี สัปดาห์นี้ ดร.เฉลิมชัย ยอดมาลัย นำคุณไปสนทนากับคนรักสุนัข ที่ต้องการเห็นสังคมไทยปราศจากการทอดทิ้งสุนัข จนก่อให้เกิดปัญหาสุนัขจรจัดในสังคมไทย โดยนำคุณผู้อ่านไปสนทนากับ คุณครรชิต บูรณสินวัฒนกูล จากโครงการหรีดกระจายบุญ และ คุณณภัฏ จารุสมบัติอาสาสมัครเลี้ยงดูหมาจรจัด

อะไรคือสาเหตุสำคัญที่โครงการหรีดกระจายบุญนำข้าวสาร อาหารเม็ด และของบริจาคอื่นๆ มาช่วยเหลือน้องหมาในเกาะสุนัข ในบริเวณพุทธมณฑล ศาลายา ในวันนี้ครับ

คุณครรชิต : โครงการของเราเคยนำอาหารและของอื่นๆ มาบริจาคให้หมาที่นี่มาก่อนครับ เพราะทราบว่าที่นี่มีหมาจรจัดที่ถูกนำมาดูแลมากถึง 450 ตัว โดยบางตัวก็ป่วยหนักด้วย เราทราบว่าหมาต้องกินข้าวและอาหารเม็ดในแต่ละวันเป็นจำนวนมาก ต้องใช้ยารักษาโรคที่ต้องซื้อหาเป็นเงินจำนวนไม่น้อย โครงการหรีดกระจายบุญจึงนำเงินที่ได้จากโครงการมาช่วยครับ เพราะผมเชื่อว่าคนไทยจำนวนไม่น้อยมีจิตเมตตาต่อหมาซึ่งเป็นเพื่อนแท้ของคน วันนี้เรานำข้าวสาร 1,200 กิโลกรัม และอาหารเม็ด 800 กิโลกรัม รวมถึงถุงดำอีกหลายสิบโหลมาบริจาคครับ เงินที่นำไปซื้อของบริจาคมาจากการที่คนไทยจำนวนไม่น้อยช่วยกันซื้อหรีดจากโครงการกระจายบุญครับ เราแบ่งเงินที่ได้จากโครงการไปช่วยเหลือสังคมมาโดยตลอด เช่น ช่วยคนป่วยอนาถา ช่วยโรงพยาบาลที่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ช่วยเหลือโรงเรียนและนักเรียนในเขตทุรกันดาร และช่วยเหลือสัตว์ที่ตกทุกข์ได้ยากครับ เราไปช่วยสัตว์ในสถานสงเคราะห์ต่างๆ มาแล้วหลายที่ครับ

แบ่งเงินจากการจำหน่ายหรีดเพื่อการกุศลอย่างไรครับ

คุณครรชิต : เงินจากหรีดทุกชนิดที่เราจำหน่ายเมื่อหักค่าใช้จ่ายเบื้องต้นคือ 700 บาทแล้ว เรามอบส่วนที่เหลือทั้งหมดให้เพื่อการสาธารณกุศล ทั้งช่วยคนและ
    ช่วยสัตว์ ตัวอย่างเช่น หรีดราคา 1 พันบาท เราหักไว้ 700 บาท ส่วน 3 ร้อยบาท ก็นำไปบริจาค หากหรีดราคา 1,500 บาท 2,000 บาท หรือ 3,000 บาท เราก็นำเงินไปช่วยกิจการสาธารณกุศล 800 บาท 1,300 บาท และ 2,300 บาท ตามลำดับครับ โดยเราจะแจ้งรายละเอียดทั้งหมดให้กับผู้สั่งซื้อหรีดว่าเรานำเงินไปซื้ออะไรเพื่อการบริจาคบ้าง เช่น การบริจาคให้โรงพยาบาล เราก็จะซื้อเวชภัณฑ์ต่างๆ ชุดให้น้ำเกลือ ชุดให้เลือด เป็นต้น ส่วนการบริจาคให้โรงเรียน เราก็จัดซื้อเครื่องกีฬา ชุดนักเรียน เครื่องเขียนแบบเรียน รองเท้านักเรียนให้ครับ ส่วนการบริจาคให้สัตว์ เราก็ซื้อข้าวสารอาหารเม็ด ถุงดำ น้ำยาทำความสะอาดให้ครับนี่คือตัวอย่างสิ่งของบริจาคครับ เราทำโครงการนี้มาประมาณ 5 ปีแล้วครับ ก็ได้รับการสนับสนุนอย่างน่าพอใจ และเราก็สามารถนำเงินไปช่วยโรงพยาบาล ช่วยคนไข้อนาถา ช่วยนักเรียนยากจน และช่วยเหลือสัตว์ได้ครับ ถือเป็นความร่วมมือร่วมใจกันของเราทุกคนครับ อย่างวันนี้ที่มาบริจาคให้สุนัขเพราะเห็นว่าเขาขาดแคลนอาหาร เนื่องจากในช่วงโควิด-19 ระบาด คนก็ไม่ค่อยนำอาหารไปบริจาคให้น้องหมาที่นี่ หมาสี่ร้อยห้าสิบตัวต้องกินอาหารวันหนึ่งหลายกระสอบ ผมจึงนำอาหารมามอบให้ครับ และขอบคุณพี่ด้วยครับที่นำรายการไลฟ์ วาไรตี มานำเสนอเรื่องราวให้สาธารณชนได้รับทราบ เพื่อที่จะได้มีความช่วยเหลือมาให้น้องหมาในอนาคตด้วยครับ เรื่องหมาจรจัดนั้นนับเป็นปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งของสังคมไทย ปัญหานี้ถูกปล่อยทิ้งมานาน โดยขาดการแก้ไขปัญหาอย่างจริงจัง แม้ดูเสมือนว่าเรามีหน่วยงานจัดการเรื่องนี้ แต่ปัญหานี้ก็ไม่ได้ลดน้อยลงไปเลย ส่วนคนที่รักหมาก็แก้ปัญหากันไปตามที่แต่ละคนช่วยได้ แต่ก็ไม่ได้แก้ปัญหาให้เป็นระบบ ดังนั้นเราจึงพบว่ามีหมาจรจัดอยู่ทุกพื้นที่ในประเทศไทย

0b8b1e0b894-e0b89be0b8b1e0b88de0b8abe0b8b2e0b980e0b881e0b8b4e0b894e0b888e0b8b2e0b881e0b884e0b899.jpg

ถามเรื่องหรีดกระจายบุญครับ หลายคนอาจไม่ทราบว่าคือหรีดที่ทำขึ้นด้วยแนวคิดรักษาสิ่งแวดล้อม เน้นการใช้วัสดุรีไซเคิล ใช่ไหมครับ และมีคำถามว่า หากผู้ชมผู้อ่านต้องการสนับสนุนโครงการนี้ จะมีส่วนร่วมอย่างไรครับ

คุณครรชิต : เราเน้นเรื่องการรักษาสิ่งแวดล้อม ลดปัญหาโลกร้อน เราทำหรีดด้วยกระดาษรีไซเคิล โดยออกแบบให้สวยงาม แต่ไม่ทำให้เกิดปัญหากับโลกของเรา โดยเฉพาะปัญหาขยะที่ทำให้โลกต้องใช้เวลานานในการกำจัดให้หมดไป ส่วนคุณๆ ที่ต้องการสนับสนุนโครงการของเราก็สามารถติดตามดูรายละเอียดได้โดยพิมพ์คำค้นหาว่า หรีดกระจายบุญ หรือเข้าไปดูรายละเอียดในเว็บไซต์ได้ครับ พิมพ์คำว่ากระจายบุญเช่นกันครับ ขอบคุณที่สนับสนุนโครงการนะครับ หรือหากโรงเรียน โรงพยาบาล หรือสถานสงเคราะห์ใดๆ ต้องการได้รับความช่วยเหลือจากโครงการ ก็สามารถติดต่อได้เช่นกันครับ เราจะพิจารณาให้ความช่วยเหลือตามกำลังของเราครับ

มีคำถามว่าหรีดกระจายบุญส่งให้ทั่วประเทศไหมครับ

คุณครรชิต : ขอเรียนว่าเรายังไม่สามารถส่งให้ทั่วประเทศได้ครับ เพราะเราไม่มีสำนักงานทุกจังหวัด แต่ทุกวันนี้มีผู้มีจิตอาสาช่วยงานเราในหลายพื้นที่ครับ หากท่านใดต้องการใช้บริการของเราขอให้ติดต่อสอบถามโดยตรงกับเราครับ และหากใครต้องการช่วยเหลือแบบจิตอาสาก็สามารถติดต่อกับเราได้โดยตรงเช่นกันครับ โครงการของเราไม่ได้เน้นแสวงหากำไรในเชิงธุรกิจ แต่ทำเพื่อหาเงินไปช่วยเหลือสังคมครับ ขอเรียนย้ำว่าโครงการของเราทำทุกขั้นตอนด้วยความโปร่งใส ตรวจสอบได้ เราทำเพื่อช่วยเหลือสังคม อยากเห็นสังคมของเราดีขึ้นครับ

ต่อไปเราจะคุยกับคุณณภัฏ จารุสมบัติ เรียนถามว่าเข้ามาช่วยน้องหมาที่นี่ได้อย่างไร ช่วยมานานกี่ปีแล้วครับ

คุณณภัฏ : เข้ามาช่วยประมาณ 3 ปีแล้วค่ะสาเหตุที่รู้จักที่นี่ก็เพราะ เมื่อสมัยก่อนพี่มาวิ่งออกกำลังกายที่พุทธมณฑล แล้วพบว่ามีหมาจรจัดเยอะมาก ก็นำขนมบ้าง อาหารบ้างมาฝากเขาทุกครั้งแล้ววันหนึ่งหมาหายไปหมด ก็เลยติดตามว่าหายไปไหน จนกระทั่งรู้ว่าเขาถูกนำมาเลี้ยงไว้ในเขตเกาะสุนัข ก็เลยมาขอเป็นอาสาสมัครค่ะ พอเข้ามาเห็นสภาพจริงๆ ก็พบว่ามีทั้งหมาป่วยหนักหมาพิการ หมาบาดเจ็บ และหมาที่ยังเป็นหมาอายุน้อยมากๆ เราก็ต้องช่วยฉีดยาให้กับหมาป่วย โดยเราก็ศึกษาเรื่องการฉีดยา โดยฝึกสัตวแพทย์ และซื้อยาจากสัตวแพทย์ หลังจากทราบว่าหมาป่วยเป็นโรคอะไรแล้ว

อะไรทำให้คุณณภัฏตัดสินใจเข้ามาทำหน้าที่อาสาสมัครช่วยน้องหมา

คุณณภัฏ : อันดับแรกคือมีความรักและผูกพันกับหมามาตั้งแต่เด็กๆ ที่บ้านมีหมามากมาย เรียกว่าอยู่กับหมามาตั้งแต่เด็ก เมื่อวันหนึ่งที่เรามีกำลังช่วยเหลือเขาได้ พี่ก็ตัดสินใจมาช่วยเขา พี่จบด้าน food science มาค่ะ เมื่อไม่ต้องทำงานประจำก็จึงมีเวลามาช่วยเขา เมื่อก่อนก็เลี้ยงหมาในบ้าน พอเวลาหมาป่วยก็พาไปหาหมอ และคุยเรื่องอาการป่วยกับสัตวแพทย์เป็นประจำ ก็จึงสนิทสนมกับหมอหลายคน จึงขอความช่วยเหลือจากหมอเหล่านั้นในบางโอกาส

8b1e0b894-e0b89be0b8b1e0b88de0b8abe0b8b2e0b980e0b881e0b8b4e0b894e0b888e0b8b2e0b881e0b884e0b899-1.jpg

ปัญหาการเจ็บป่วยของหมาที่นี่ เป็นปัญหาด้านไหนหนักที่สุดครับ

คุณณภัฏ : ส่วนใหญ่มีปัญหาพยาธิเม็ดเลือดที่เกิดจากเห็บหมัดกัด บางตัวมีเห็บหมัดเกือบทุกตารางนิ้วบนผิวหนัง บางตัวก็กัดกันจนเป็นแผลเหวอะหวะ บางตัวบาดเจ็บสาหัส บางตัวมีปัญหาระบบประสาททำให้ขาหลังใช้การไม่ได้บางตัวเป็นมะเร็ง บางตัวขาดสารอาหาร เรียกว่ามีสารพัดปัญหาค่ะ ก็ดูแลไปตามกำลังที่ช่วยเขาได้

หมาส่วนใหญ่ทำหมันแล้วใช่ไหมครับ

คุณณภัฏ : ใช่ค่ะ โดยได้รับการสนับสนุนจากโครงการ Soi Dog ยกเว้นหมาที่ถูกนำเข้ามาใหม่ก็ต้องรอการทำหมันในงวดต่อๆ ไป

คิดว่าการแก้ปัญหาหมาจรจัดในประเทศไทยจะประสบผลสำเร็จไหมครับ และจะมีวันไหมครับที่สังคมไทยต้องกำหนดให้คนเลี้ยงหมาแมวต้องนำสัตว์ไปจดทะเบียนก่อนเลี้ยง

คุณณภัฏ : คิดว่ามีโอกาส แต่คงอีกนานมาก (หัวเราะ) เพราะนี่คือปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งของสังคมไทย และคงต้องแก้ปัญหานี้ในอนาคต แต่ปัจจุบันรัฐบาลคงยังไม่ทำเรื่องนี้ เพราะเห็นว่ายังมีเรื่องอื่นๆ ให้ทำอีกมาก แต่เชื่อว่าในอนาคตอันไกล รัฐบาลต้องกำหนดให้คนเลี้ยงหมาแมวต้องขึ้นทะเบียนสัตว์เลี้ยงก่อน เพื่อแก้ปัญหาสัตว์จรจัดมีจำนวนมากในสังคมไทย แล้วที่สำคัญมากกว่าก็คือคนต้องไม่มองว่าเขาเป็นแค่หมา หมาไม่มีความสำคัญ จะทำอะไรกับเขาก็ได้ หากคิดแบบนี้ก็ไม่มีวันแก้ปัญหาหมาแมวจรจัดได้ เราต้องคิดเสมอว่าเขาก็หนึ่งชีวิต เราก็หนึ่งชีวิต ชีวิตมีค่าเท่ากัน เราต้องให้ความรักกับเขา และต้องคิดถึงเรื่องบาปบุญด้วยค่ะ ปัญหาหมาจรจัดจะแก้ได้ก็ต้องอาศัยความร่วมมือจากทุกฝ่ายทั้งภาครัฐและประชาชน คนเลี้ยงก็ต้องรู้ว่าตนเองมีความสามารถเลี้ยงเขาได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่ หากไม่แน่ใจก็อย่านำเขาไปเลี้ยง ส่วนภาครัฐก็ต้องมีกฎระเบียบในการเลี้ยงสัตว์เลี้ยง ไม่ใช่ปล่อยไปตามยถากรรม ไม่ใช่ภาครัฐก็คอยวิ่งจับหมาจรจัด ส่วนคนเลี้ยงก็ปล่อยโดยไม่ให้การดูแลให้ดี การแก้ปัญหาหมาจรจัดต้องใช้ทั้งกำลังคน ต้องมีงบประมาณ ต้องมีสถานที่เหมาะสมและเพียงพอต้องมีอาหาร ต้องมียารักษาโรค และต้องมีความรักให้กับเขา พี่ต้องขอย้ำเหมือนเดิมคือ คนที่คิดจะเลี้ยงหมาเลี้ยงแมว ต้องประเมินตัวเองให้ดีก่อนว่าเลี้ยงเขาได้ตลอดหรือไม่ ดูแลเขาให้ดีได้หรือไม่มีเวลาให้เขาหรือไม่ ส่วนภาครัฐก็ต้องมีกฎระเบียบสำหรับควบคุมการเลี้ยงสัตว์เลี้ยง เพื่อป้องกันการเกิดปัญหาสัตว์จรจัดในอนาคต และภาครัฐต้องไม่ทำเรื่องนี้แบบไฟไหม้ฟาง

คุณจะได้พบรายการดีที่ครบครันด้วยสาระและความรู้ รายการ ไลฟ์ วาไรตีออกอากาศทุกวันอาทิตย์ เวลา 16.00-16.25 น. ทางโทรทัศน์ NBT กดหมายเลข 2และชมรายการย้อนหลังได้ที่ YouTube ไลฟ์ วาไรตี

ขอขอบคุณที่มา

https://www.naewna.com/entertain/621373