หากถามเรื่องชาติปางก่อน ก็ให้ดูผลที่ได้รับในปัจจุบัน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mapo, 6 พฤษภาคม 2009.

1. mapo

mapo สมาชิกใหม่

กฎแห่งกรรม
    หากถามเรื่องชาติปางก่อน ก็ให้ดูผลที่ได้รับในปัจจุบันffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    หากจะถามเรื่องชาติหน้าก็ให้ดูในสิ่งที่
    เราทำในปัจจุบัน

1. ปัจจุบันเป็นขุนนางเพราะเหตุใด ชาติก่อนนำทองคำสร้างพระพุทธรูป

2.มีรถนั่งมีเรื่อขี่เพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนสร้างถนนทำสะพาน

3. มีเสื้อผ้าแพรพรรณประดับกายเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนบริจาคเสื้อผ้าให้ผู้ยากจน

4. มีอาหารอิ่มสมบูรณ์เพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนบริจาคข้าวปลาอาหารและน้ำดื่มให้ผู้ยากจน

5.ที่ไม่มีจะกินจะใส่เพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนไม่เคยบริจาคทานเลยแม้แต่น้อย

6.มีตึกรามบ้านบ้านช่องเพราะเหตุใดเพราะชาติก่อนบริจาคข้าวสารช่วยผู้ยากไร้

7 มีบุญมีวาสนาเพราะเหตุใดเพราะชาติก่อนสร้างวัดสร้างศาลา

8. มีหน้าตามีบุญหนักศักดิ์ใหญ่เพราะเหตุใดเพราะชาติก่อนบูชาพระพุทธรูปดอกไม้เครื่องหอม

9 มีปัญญา มีความปราดเปรื่องเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนสวดมนต์สรรเสริญพระนามพระพุทธเจ้า<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  2. mapo

mapo สมาชิกใหม่

10. มีภรรยาดีมีมรรยาทพร้อมเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนได้สร้างสมบุญกุศลมาร่วมกัน

11. สามีภรรยามีอายุยืนยาวเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนได้แต่งริ้วธงประดับหน้าพระพุทธรูป<O:p></O:p>

12. มีพ่อแม่อยู่ครบเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนเห็นอกเห็นใจผู้กำพร้า<O:p></O:p>

13. ไม่มีพ่อแม่เพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนชอบยิงนกตกปลา<O:p></O:p>

14. เลี้ยงลูกไม่รู้จักโตเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนชอบเจ็บแค้นผู้อื่น<O:p></O:p>

15. ชาตินี้ไม่มีลูกเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนข่มเหงรังแกลูกชาวบ้าน<O:p></O:p>

16. ชาตินี้ไม่มีภรรยาเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนชอบผิดประเวณี ข่มขื่นลูกเมียเขา

17. ชาตินี้เป็นม่ายเพราะเหตุใด เพราะชาติก่อนชอบดูหมิ่นดูแคลนสามี<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2009
  3. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ