อภินิหารอัฐิธาตุ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 30 สิงหาคม 2006.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง​

อภินิหารอัฐิธาตุ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ

หลวงปู่แหวน สุจิณโณองค์อรหันต์องค์หนึ่งซึ่งเป็นที่นับถือของชาวไทยเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะชาวเหนือ ถึงแม้ว่าท่านจะมรณภาพไปนานแล้วก็ตาม แต่บารมีของท่านยังคอยปกป้องคุ้มครองบรรดาสานุศิษย์อยู่เสมอ
    ประวัติโดยแท้ของหลวงปู่แหวนนั้น ค่อนข้างจะลางเลือน ไม่มีใครทราบแน่ชัดถึงอดีตว่าท่านมีความเป็นมาอย่างไร เหตุเพราะหลวงปู่ท่านไม่ค่อยที่จะเปิดเผยเรื่องราวในอดีตให้ผู้ใดทราบเท่าใดนัก เวลาที่สานุศิษย์ซึ่งไปกราบนมัสการเอ่ยถามท่าน ท่านก็มักจะตอบว่า

2. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    สำหรับดิฉัน ความศรัทธาในหลวงปู่แหวนมีมากขึ้นทุกวัน

3. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กราบนมัสการ หลวงปู่แหวนครับ

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129

หลวงปู่แหวน ตอนท่านยังมีชีวิตอยู่คนไปกราบไหว้กันมืดฟ้ามัวดิน เยอะมาก
    ชื่อเสียงท่านโด่งดังมาก

ขนาดสมัยผมเด็กๆ อายุผมยังไม่ถึง 10 ขวบ ผมเป็นเด็กธรรมดาๆ อยู่ในชนบทต่างจังหวัด ผมก็ยังรู้จักหลวงปู่แหวน นี่บอกได้ว่าท่านมีชื่อเสียงมากๆ

รู้จักหลวงปู่ โดยพี่ชายคนโตเล่าให้ฟัง และ ผมมีพระเหรียญหลวงปู่แหวน
    สมัยนั้น รู้ว่าหลวงปู่มีฤทธิ์ต่างๆ เหาะได้ ปลุกเสกพระเครื่องและเป็นพระอรหันต์
    เคยมาสอนพี่ชายทางสมาธิและมาในฝัน
    สมัยก่อนผม ก็รู้พระอรหันต์มีองค์เดียงคือหลวงปู่แหวน

ต่อมาพี่ชายก็สอนให้ผมถอดจิต ได้ครั้งแรก โดยพี่สอนผมว่า ให้คิดว่าเสียสละ เท่านั้น ผมก็ถอดจิตได้ สมัยก่อนกายทิพย์ผมวิ่งเข้าออกจากร่างบ่อยๆ ตอนนอนหลับ แต่ผมยังกลัวๆไม่กล้าให้ออกจากร่าง...
    (สมัยก่อนผมยังไม่ได้อ่าน คำสอนของหลวงพอ่ฤาษีลิงดำ)

พอผมคิดว่า เสียสละร่างกายและอะไรจะเกิดขึ้นผมก็จะเสียวละชีวิตยอมตาย แล้วผมก็ถอดจิตได้ ตอนจิตออกจากร่าง ผมก้นึกถึงพระพุทธเจ้า เพิ่งมารู้ทีหลังว่าเป็นพุทธานุสติ

ต่อมาก่อนเปิดเว็บพลังจิต ผมก็ได้พบ พระพุทธเจ้า และหลวงปู่แหวนและหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มาพร้อมกัน ผมถอดจิตพบท่าน พระพุทธเจ้าแตะให้ที่หน้าผากผม 3 ครั้ง ตอนผมกราบ

-----------------------------------------------------

ต่อมาผมก็ค้นหา คำสอนผลงาน สอนธรรมของหลวงปู่แหวน ตามเว็บต่างๆ เพื่ออ่านเอง.....แต่ที่ผมแปลกใจมากๆคือ ทำไมไม่ค่อยมีผลงานหลวงปู่เผยแพร่ตาม internet ทั้งที่หลวงปู่มีชื่อเสียงโด่งดังมากและคนเคารพเลื่อมใสมากมายทั่วประเทศ..ที่พบก็มี แต่ประวัติของท่านนิดหน่อย แต่งานสอนไม่ค่อยมีเลย.

ทำให้ผมสงสัยว่า ที่ไม่ค่อยมีคำสอน
    เนื่องจากว่า หลวงปู่ไม่ค่อย สอนธรรม มากเท่าไหร่
    หรือ ว่าสอนแล้ว แต่คนไม่ได้บันทึกไว้
    หรือว่า สอนแต่คนไม่เอามาลงในเว็บเอง ?

ต่อมา ผมก็ตั้งใจหาข้อมูลและงานคำสอนของปู่แหวน เพื่ออ่านเองและเอามาเผยแพร่ที่เว็บพลังจิต ก็ยังไม่พบ ผมหามาหลายปีแล้ว

ผมอยากจะรวบรวมข้อมูลและงานสอนของหลวงปู่แหวน เพื่อมาเผยแพร่ในเว็บพลังจิต

ถ้าใครมีหนังสือของหลวงปู่แหวน หรือ เสียงธรรมหรือรูปภาพ หรือ ไฟล์ ต้องการจะบริจาค ก็ส่งมาที่ผมได้ ผมจะเผยแพ่ต่อ
    ถ้าเป็นไฟล์จะสะดวกมาก

เชิญส่งมาได้ที่ websnow@palungjit.org
    subject : หลวงปู่แหวน

ช่วยใส่ subject : หลวงปุ่แหวน ด้วยนะ เพราะว่า วันๆ ผมได้รับ email เยอะ...

5. pannatorn

pannatorn เป็นที่รู้จักกันดี

'อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส...
    พุทธะ ธรรมะ สังฆะ ปูเชมิ...

6. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขออนุโมทนาค่ะ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

7. sukhumvit53

sukhumvit53 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการ หลวงปู่แหวนครับ
    <!-- / message -->ขออนุโมทนาสาธุครับ

8. methee28

methee28 Active Member

12 กันยายน 2006
    กราบนมัสการ หลวงปู่ด้วยครับ

9. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    หลวงปู่แหวนน่ารักมากๆ ท่านใจดีมากๆ รักท่านมากๆ

10. wutti

wutti เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    กราบนมัสการหลวงปุ่แหวนครับ ศรัทธาท่านมากๆ ผมมีพระเครื่องของหลวงปู่องค์หนึ่งครับ แม่ให้มา แม่บอกว่าเจอพระองค์นี้ตอนไปตลาด(เข้าใจว่าเป็นตอนเช้าหรือไม่ก็ตอนเย็นครับ) เมื่อเดินไปถึงสะพาน ก็มีแสงสะท้อนเข้าตาแม่ ทำให้แม่ก้มมองดู ก็เจอองค์ท่านอยู่ในซอกของสะพานมีสายสร้อยติดอยู่ แม่บอกว่าแม่ต้องใช้มือล้วงไปในซอกนำองค์ท่านขึ้นมา ผมจึงรู้จักท่านและศรัทธาท่านมากๆครับ คิดใว้ว่าถ้าหากมีบุญคงมีโอกาศได้บูชาพระธาตุของท่านบ้าง

11. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีพระเครื่องหลวงปู่แหวนองค์ ตอนนั้นน้ำท่วมกรุงเทพ ไปโรงเรียนแล้วโรงเรียนปิด ก็เลยกลับบ้าน พอถึงหน้าบ้านก็เจอพระจมอยู่ในน้ำหน้าบ้านพอดีเลย .. ก็เลยห้อยคอมาจนถึงทุกวันนี้ ก็สิบกว่าปีละครับ

12. อักษรชนนี

อักษรชนนี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    น้อมจิตสักการะ องค์พระอริยะหลวงปู่แหวน และขออนุโมทนากับท่านที่นำบทความมาให้อ่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      359 KB
      เปิดดู:
      181
  13. อิคคิวซัง

อิคคิวซัง เป็นที่รู้จักกันดี

อะหัง วันทามิ ทูระโต
    อะหัง วันทามิ ธาตุโย
    อะหัง วันทามิ สัพพะโส

14. รัตตวัลย์

รัตตวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ดิฉันเองเป็นคนเชียงใหม่ คุณพ่อเป็นทหารอากาศ และได้มีโอกาสได้รับกระดูกช่วงขาของหลวงปู่แหวนมา 2 องค์ ตอนหลังได้แตกเป็นองค์พระธาตุ โดยท่อนกระดูกยังคงอยู่เหมือนเดิม เมื่อดิฉันอธิฐานขอพระธาตุ เพื่อจะแจกจ่ายให้ใคร ถ้าผู้นั้นที่เอยชื่อขอมีบุญพอ ออกพระธาตุก็จะแตกออกมาเป็นองค์เล็กๆ ให้เห็นค่ะ ใช้เวลาประมาณ 3 เดือน ซึ่งจะโตเท่าเมล็ดงา หรือใหญ่กว่านิดหน่อย ถ้าคุณ webSnow ต้องการคำสอนของหลวงปู่แหวน จะมีอยู่ที่คุณพ่อของคุณสังวาลย์ บ้านอยู่บนดอยแม่ปั่ง ท่านจะจดไว้บ้าง ในบางส่วน และที่พระอาจารย์หนู ส่วนที่ดิฉันนั้น ท่านมาสอนการนั่งสมาธิ และพาไปดูนรก และสวรรค์ และได้พบอภินิหารของท่านหลายอย่าง ถ้าคุณสนใจดิฉันจะเล่าให้ฟังนะค่ะ
    ตัวดิฉันเองก็ปฏิบัตินั่งสมาธิมานาน แต่ถอดจิตไม่เป็น จะเป็นนิมิตซะมากกว่า แต่เคยอธิฐานจิตถึงเกจิอาจารย์หลายท่านได้ผล อย่างเช่น ที่อธิฐานอยากเรียนสมาธิกับท่าน แต่ไม่เป็นหญิงไม่สามารถเข้าใกล้ได้ ถ้ามีบุญขอให้ได้เรียน คืนนั้นท่านก็เหาะมาสอนดิฉันในฝันเลย และยังมีของหลวงปู่หล้าตาทิพย์ ซึ่งก็อธิฐานจิตว่าจะขอไปนมัสการท่านที่วัด และจะขอให้ท่านสะเดาะห์เคราะห์ให้ซึ่งปกติท่านจะไม่ค่อยทำให้ใคร เพราะท่านชราภาพมากแล้ว แต่เมื่อดิฉันไปถึงวัดวันนั้น มัคธายกก็เข้ามาบอกว่าหลวงปู่รออยู่ จะมีการทำพิธีสะเดาะเคราะห์ ให้รีบเข้าไปเลย ทุกอย่างเตรียมไว้ให้หมดแล้ว ซึ่งวันนั้นดิฉันและเพื่อนๆ ก็งงกัน และทุกคนก็แต่งชุดขาวมาเหมือนกันด้วย ดิฉันพบปราฏิหารย์ ของเกจิเก่าๆ หลายองค์
    ส่วนหนังสือคำสอนของหลวงปู่แหวนที่ดิฉันเคยมีอยู่ที่เชียงใหม่ ตอนนี้ดิฉันอยู่ที่ภูเก็ต ยังไงถ้าได้กลับเชียงใหม่ ดิฉันจะไปค้นมาให้นะค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะ ที่คุณจะเผยแพร่คำสอนของหลวงปู่ ซึ่งทุกวันนี้หายากมากแล้วทั้งรูปเก่าๆ และประวัติของท่าน
    ขออนุโมทนามาอีกครั้งหนึ่ง และขอให้ท่านประสบแต่ความโชคดี คิดสิ่งใดขอให้สมความปรารถนาเหนือมนุษย์ทั้งปวง มีทรัพย์เป็นทานธารณะ ยิ่งๆ ขึ้นไปเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

15. สมพร ยุตรินทร์

สมพร ยุตรินทร์ Active Member

11 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาสาธุ กับคุณ WebSnow
    อนุโมทนาในความตั้งใจจริงของคุณ

16. yayeeka

yayeeka Active Member

นมัสการหลวงปู่ค่ะ

17. slavebuddha

slavebuddha Active Member

ถึงแม้ผมจะไม่เคยเห็นหลวงปู่ตอนยังมีชีวิตอยู่ แต่ได้ให้ภาพหลวงปู่ผมก็รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกคับ ขอกราบนมัสการหลวงปู่แหวนด้วยใจจริงคับ

18. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เคารพหลวงปู่แหวนมากๆ

ผมได้ห้อยพระของท่านด้วย

และถ้าผมมีบารมีพอผมก็อยากจะได้พระธาตุของหลวงปู่แหวนมาบูชาครับ

อนุโมทนา...สาธุ

19. Bhutan

Bhutan เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2008
    ขอกราบนมัสการหลวงปู่ครับ

20. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ