อยากถามหลวงพ่อเล็กครับ ช่วยฝากถามทีครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 10 มกราคม 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หลวงพ่อเล็กครับ ผมปราถนาพระโพธิฌาณ ผมยังคิดปรามาสพระรัตนตรัยอยู่เลย มันปรามาสไปเองผมก็หลงไปตามมันผมก็รีบขอขมา

คําถามคือพระโพธิสัตว์ ถ้าเจออารมณ์โกรธ มีอารมณ์ทางเพศ ควรทําไงดีครับ
    และอีกคําถาม ผมเคยมีพี่ที่เคยนับถือเค้าก็นิสัยดี แต่มีฐิทิ ถือพี่ถือน้อง คือคิดว่าอายุมากกว่า ก็จะให้คนอายุอ่อนกว่าเคารพไรพวกนี้ แล้วผมก็ทําตามเค้าไป
    แล้วเค้าก็ให้ผมช่วยงานของเค้าหลายครั้ง แล้วผมก็เบื่อ มีอาทิตย์หนึ่งผมไม่อยากช่วยเค้าก็พูดตรงๆไปเลย ไม่อยากช่วยไว้อาทิตย์หน้า แล้วเค้าก็ไม่คุยกับผมไปเลย
    ตอนแรกก็เสียใจ แต่มันก็จริง ที่โลกนี้มันไม่เที่ยง มีด่ารักกันเกียจกัน พอรักกันได้ก็เกียจกันผมก็เบื่อๆเหมือนกัน แต่ผมเรียนห้องเดียวกับเค้า ก็เจอหน้าเค้าแล้วโทสะที่มีในผม ก็ไปด่าเค้า ผมก็ไม่คิดหละ บอกไปว่าคิดไม่ดี

และอีกคําถาม หลวงพ่อปานท่านเป็นพระโพธิสัตว์ หลวงพ่อปานจะทํายังไงเหรอครับ ถ้ารู้ว่าโทสะ ราคะ เกิดขึ้นในจิตหลวงพ่อปานจะทําไงเหรอครับ

ในก็ขออีกคําถาม โมหะเนี่ยควรแก้ไงครับ โมหะแปลว่า หลง หลงอะไรครับผมไม่ค่อยเข้าใจมาก

คือผมอายุ 15 ผมก็อดไม่ได้