อยากถามเรื่องกสินและอานาปานสติครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 13 มกราคม 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตอนนี้ผมฝึกอาปานสติอยู่ครับ แต่ผมไม่เคยได้ฌาณ4 ผมได้ ฌาณ1 นานมาแล้ว
    แล้วตอนนี้ผมจะฝึกอีกอารมร์ตอนนั้นกับตอนนี้มันแตกต่างกันเลยครับ ผมรู้สึกว่ามันยาก ผมอยากจะไปฝึกกสินแทนครับ (ตอนที่ผมจะได้ฌาณ1 ตอนนั้นผมไม่ได้คิดออะไรมากไม่ได้มีความรู้สึกยากอะไร ตอนนั้นอธิฐาณขอให้จิตใจผ่องใส แล้วก็ดูลมหายใจไปแค่นั้นแล้วก็ทรงฌาณ1 ได้แปปเดียวแล้วก็เหมือนตกจากที่สูงอ่าครับ)

เลยอยากถามหลวงพ่อว่า ถ้าคนได้ฌาณจากอาปานสตินี่อะครับ แต่ฌาณ1 แล้วถ้าไปเปลี่ยน ให้ได้กสินถึงฌาณ4 แล้วมาฝึกอาปานสติได้ไหมครับ แล้วอารมณ์ กสินกับอาปานสติเหมือนกันไหมครับ

2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่พระแต่ขอตอบสักเล็กน้อย..............ในคำภีร์วิสุทธิมรรคเรียกว่า สมถะกรรมฐาน แบ่งออกเป็น40 ทัสคือ กสิณ10 อสุภ10 อนุสติ10 อาหารปฎิกูลสัญญา1 จตุธาตุวัตถาน1พรหมวิหาร4อรูป4 รวมเป็น40 กล่าวว่าสมาธิ คือ เอกัคตาที่ประกอบด้วยกุศลจิต(สัมปยุตด้วยกุศลจิตอย่างเดียว)ตั้งจิตแน่วแน่ในอารมณ์อันเดียว ขจัดเสียความฟุ้งซ่านและกำเริบ......และยังมีแยกย่อยอีกมากมาย................อานาปานสติเป้็น1ในอนุสติ แต่ พระองค์ทรงกล่าวว่า อานาปานสตินี่แหละคือธรรมอันเอก อันบุคคลเจริญแล้วทำให้มากแล้ว ย่อมมีผลใหญ่อานิสงค์ใหญ่ ธรรมอันเอกนั่นเล่าคืออะไร คือ "อานาปานสติ."....ก็เลือกเอาละกันครับ :cool:

3. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

..............มีความเพียรหน่อย ถึงจะรู้ อานิสงค์ ตัวเองจะบอกตัวเองได้คนอื่นเขาจะไปรู้ได้ไง ................................

4. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ยังไม่ผ่านภวังค์ แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่านั้นคือ ฌาณ