อยากทราบว่า เลขธัมโม แปลว่าอะไรครับ..

ในห้อง 'แปลธรรมะเป็นภาษาอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย เลขธัมโม, 12 พฤษภาคม 2012.

1. เลขธัมโม

เลขธัมโม สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2012
    พอดีผมเพิ่งได้ ฉายา เลยอยากทราบความหมายครับ ขอบคุณมากครับ

2. ธรรมรังสี

ธรรมรังสี เป็นที่รู้จักกันดี

อาตมาแปลเอาเองว่า ผู้มีธรรมอันนับได้ (เช่น อริยสัจมี 4 โพชฌงค์มี 7 อริยมรรคมี 8 เป็นต้น)

ลองกลับไปถามผู้ที่ตั้งฉายานี้ให้อีกทีนะ เพราะอาตมาอาจจะแปลผิดก็ได้ เพราะไม่ได้แตกฉานในภาษาบาลีสันสกฤต แค่งูๆ ปลาๆ เท่านั้น

ขอเจริญพร